Guest viewing is limited

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0
các bác cho em có phải là 2 em trống không hay mái cũng bung cách và phồng họng.

hôm qua em đi chợ mua được 2 em mộc về nhốt mỗi em một lồng. được 1 ngày hôm sau em cho 2 em ý vào chung một lồng và thấy 2 em nó phồng hỏng bung cánh đinh phang nhau. các bác cho em có phải là 2 em trống không hay mái cũng bung cách và phồng họng. bác nào nuôi mộc rồi cho em hỏi nhé:a43: thanks. vi 2 chú này chưa mở mỏ nên chưa biết con nào trống con nào là mái cả.

ÂuSìGòn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: mộc mới bắt cần hỏi

hôm qua em đi chợ mua được 2 em mộc về nhốt mỗi em một lồng. được 1 ngày hôm sau em cho 2 em ý vào chung một lồng và thấy 2 em nó phồng hỏng bung cánh đinh phang nhau. các bác cho em có phải là 2 em trống không hay mái cũng bung cách và phồng họng. bác nào nuôi mộc rồi cho em hỏi nhé:a43: thanks. vi 2 chú này chưa mở mỏ nên chưa biết con nào trống con nào là mái cả.

như mình biết thì trống mái gì nó cũng bung cánh hết bạn à, mái nó cũng đánh nhau nữa đó, thôi bác cứ tách ra một vài hôm là nghe giọng thôi.

vip_ha_thanh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: mộc mới bắt cần hỏi

nếu như bạn nói thì có đến 90% là trống rùi.vì chim mái it khi bung cách lém.nếu chim mái thi chung xòe cánh lưỡi thè ra rui múa đó là chim mái.nói sai co gì không phải anh em lượng thứ cho mình nhé

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: các bác cho em có phải là 2 em trống không hay mái cũng bung cách và phồng họng.

cho minh nói thêm la 2 em đó . một em mao không bao giờ cụp ra sau con em kia mào lúc nào cũng cụp ra sau. 2 em nay chắc không mau mỏ nên được 4 ngày rồi mà không thấy mở mỏ gi cả chán quá:a09: theo các bác có nên phóng sinh không hay cố nuôi thêm ít bữa nữa.

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ðề: các bác cho em có phải là 2 em trống không hay mái cũng bung cách và phồng họng.

bạn cứ nuôi thêm đi
chim bổi bắt ngoài tiệm thì phải có thời gian vì vận chuyển nhiều chim nhát lắm. chắc phải một tuần đầu chim mới ổn định. bạn cố gắng kiên trì nhé.
bạn nên nhốt mỗi em một lồng đi.

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0

Muốn sớm nghe được giọng để phân biệt Tr hay M thì bạn phải tách 2 em ra 2 lồng, treo xa nhau ra ít hôm nó mới chịu mở mồm. Còn nếu bạn cứ nhốt chung như vậy thì khó lắm.

birds_vn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đây là CM trống chăng ?

Hôm chủ nhật tuần trước đi lên của hàng chim xem có loạt CM mới chưa . Tình cờ mình mua được 1 em cũng tạm được mang về nhà không thấy hót hét gì cả đến ngày thứ 3 thì em nó chỉ hot wit wiu tù , wic tu wiu ,... . Em đang nuôi 2 em CM non được 5 tháng hôm nay mở áo lồng em CM bổi lên và để cạnh 2 con CM non thì em CM nháy cánh như đòi đánh . Cho em hỏi đấy có phải là CM trống không ạk .

RuaTayGacKiem

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Đây là CM trống chăng ?

theo như bạn tả thì mình nghĩ là Chào Mào mái rồi:a24:.huýt tu hìu:a14:.nếu mà bạn thấy nó cứ lặp đi lặp lại nhiều lần mà không đổi giọng thì 90 % là girl rồi.:a44:.

matnadenbian

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Đây là CM trống chăng ?

theo như bạn tả thì mình nghĩ là chào mào mái rồi:a24:.huýt tu hìu:a14:.nếu mà bạn thấy nó cứ lặp đi lặp lại nhiều lần mà không đổi giọng thì 90 % là girl rồi.:a44:.
Cũng chưa hẳn là mái đâu bạn à,có nhiều chú bổi mới mua về thì ban đầu cũng hót như vậy. Nhưng sau này khi quen với điều kiện sống mới hoặc là nghe tiếng Chào Mào khác hót thì mới sổ giọng dài ra:a21:. Hi vọng là chim của bạn sẽ giống như mình vừa nói. hi,mà có sao đâu mái nuôi cũng được vậy:a24:,chim đẹp là good rùi hi hi. Chúc bạn may mắn nhé! thân chào bạn!:a12:

hungbv

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào anh em, mình chơi Chào Mào được 3,4 năm nay dồi nhưng ko chuyên lắm, mình chỉ chơi vui vui thôi, mấy hôm nay ngồi đọc lại từ đầu đến trang 49 của toppic này thì mình thấy các bậc cao nhân tiền bối đã đưa ra những kinh nghiệm của họ, rất hay và thiết thực. tuy nhiên có những cái chim trống có, chim cái cũng có, như chấm đen ở lưỡi... rất khó cho anh em mới chơi nên mình rút lại như thế này, có gì anh em chỉ giáo thêm
thứ nhất theo mình thấy phần lông mao ở sau gáy, cái này rất đúng
thứ hai tách đỏ, cái này cũng đúng nhưng phải có chim chống và chim mái để phân biệt
thứ ba chân chim trống thường to hơn chim đực
thứ tư dáng chim chống, nếu chú ý quan sát sẽ thấy(đòn,bộ...)
thứ năm(cái này những người nuôi lâu thỳ rõ nhất) đầu và mặt, sắc mặt chim trống thường dữ hơn chim mái, có sắt khí hơn, nhưng cái này cần rất nhiều kinh nghiệm
thứ sáu giọng, cái này thì khỏi cần bàn
mấy lời góp ý, có gì sai anh em góp ý cho mình với... thân

nhoctintin

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hic, em dọc bài cua r mấy anh rồi nhưng chưa có kinh nghiệm nên kô thể phân biệt được. Em có một chú, cung siêng kêu ( or hót) lắm. nó hay đảo giọng kêu một tiếng dài lắm,e hok biết diễn tả như thế nào nữa. Nhưng nói chung là rất khác với những tiếng kêu bình thường. Không biết có phải là chim trống không vậy. nó kêu huýt...wuo..wuo...gì gì đó dài lắm.:a36:

chu_chao_mao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Phải CM mái ko mấy anh

em có 1 con CM nuôi dc 3 tháng rồi nó chỉ kêu ...quét quét... ko à . em muốn hỏi chim của em co phải mái ko:a11:

anhminhhk

Thành viên mới
SVC$
0
Các bác phân biệt giúp em chú CM này là đực hay cái với ạ

EM mới mua một em CM bổi, mua hôm trước thì hôm sau nó nghe tiếng chim trời hót thế là chơi lại ngay nhưng chỉ có 3 tiếng thôi. Em chụp bằng điện thoại nên hơi mờ các pác thông cảm. Thanks

anhminhhk

Thành viên mới
SVC$
0
Giúp phân biệt CM đực hay cái

Các bác giúp em phân biệt xem chú này là đực hay cái với ạ

bemaap

Đẹp Trai Nhất Nhà
SVC$
0
Ðề: Giúp phân biệt CM đực hay cái

trên diễn đàn rất có nhiều tành viên trao đổi nhiều về Chào Mào trỗng mái.bạn chịu khó tham khảo thêm nha.luôn tiện mình cũng đưa vài ý để tự mình nhận xét được chú chim này trông hay mái.
-nhìn vào dáng chim.nếu chim mái có thân hình khg cân đối,nhỏ chim (đa số)
-nhìn vào tách trắng.nếu chim mái thì tách trắng nhỏ ngắn,hơi tròn.(đa số)
-nghe giọng chim.bạn tắm rửa chom vài ngày chăm chim tốt,khi chim khỏe lên để nơi yên tĩnh xem chim kêu gió nhiều giọng khg,nếu khg là chim mái.
-còn chiêu cuối cùng bnaj bắt chim ra đếm đuôi nếu là mười cái là chim mái,mười hai cái là chim trống.
chúc bạn chăm chim tốt.
thânk

Chào Mào Chư Sê

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Giúp phân biệt CM đực hay cái

trên diễn đàn rất có nhiều tành viên trao đổi nhiều về chào mào trỗng mái.bạn chịu khó tham khảo thêm nha.luôn tiện mình cũng đưa vài ý để tự mình nhận xét được chú chim này trông hay mái.
-nhìn vào dáng chim.nếu chim mái có thân hình khg cân đối,nhỏ chim (đa số)
-nhìn vào tách trắng.nếu chim mái thì tách trắng nhỏ ngắn,hơi tròn.(đa số)
-nghe giọng chim.bạn tắm rửa chom vài ngày chăm chim tốt,khi chim khỏe lên để nơi yên tĩnh xem chim kêu gió nhiều giọng khg,nếu khg là chim mái.
-còn chiêu cuối cùng bnaj bắt chim ra đếm đuôi nếu là mười cái là chim mái,mười hai cái là chim trống.
chúc bạn chăm chim tốt.
thânk

Nhìn hình thì khó phân biệt lắm bạn ơi. thậm chí có nhìn trực tiếp thì cũng khó phân biệt được chim là trống hay mái, mình chỉ bổ sung ý của anh beemap thêm là nghe giọng chim mới dễ nhận biết được, nếu chim đổ nhiều giọng, âm dài từ 4 5 âm đổ lên thì chắc chắn là trống, còn chỉ wit wiu, wit wiu wiu thì là mái rồi.:a23:

Fishserman

"Falconry niền đam mê vô tận"
SVC$
0
Ðề: Các bác phân biệt giúp em chú CM này là đực hay cái với ạ

Theo mình mào lân chắc 99% là đực rồi , chúc mừng bạn :a15:

sonchim

Thành viên mới
SVC$
0
chào anh em, mình chơi chào mào được 3,4 năm nay dồi nhưng ko chuyên lắm, mình chỉ chơi vui vui thôi, mấy hôm nay ngồi đọc lại từ đầu đến trang 49 của toppic này thì mình thấy các bậc cao nhân tiền bối đã đưa ra những kinh nghiệm của họ, rất hay và thiết thực. tuy nhiên có những cái chim trống có, chim cái cũng có, như chấm đen ở lưỡi... rất khó cho anh em mới chơi nên mình rút lại như thế này, có gì anh em chỉ giáo thêm
thứ nhất theo mình thấy phần lông mao ở sau gáy, cái này rất đúng
thứ hai tách đỏ, cái này cũng đúng nhưng phải có chim chống và chim mái để phân biệt
thứ ba chân chim trống thường to hơn chim đực
thứ tư dáng chim chống, nếu chú ý quan sát sẽ thấy(đòn,bộ...)
thứ năm(cái này những người nuôi lâu thỳ rõ nhất) đầu và mặt, sắc mặt chim trống thường dữ hơn chim mái, có sắt khí hơn, nhưng cái này cần rất nhiều kinh nghiệm
thứ sáu giọng, cái này thì khỏi cần bàn
mấy lời góp ý, có gì sai anh em góp ý cho mình với... thân

Xin bổ xung Thêm một ý kiến nữa là chao mào mài thì vệt trắng cuối đuôi thì thẳng, Đực thì chéo lên.

HồngMy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ọc, mình thấy chọn được trống với mái đã mệt. mua được con trống về nó là hót như đấm vào mồm thì cũng chán. Mình chọn đươc trống nhưng về nhà hót chán quá lại *** thả ra. Để trọn được con hót hay thì chắc phải thả không biết bao con nữa mất:a45:

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
Ðề: Các bác phân biệt giúp em chú CM này là đực hay cái với ạ

em này nhìn tướng đứng và hình dáng thì khả năng chim mái cũng cao vì chim đứng thấp cầu, cổ ngắn, mào ngắn. hy vọng nhận xét của mình là không chính xác.:a01:. nếu là chim trống thì nhìn em nó tương lai cũng không sáng sủa lắm.

bạn vui lòng để ý xem em nó ra giọng thế nào thì sẽ ok thôi, nếu ra giọng khoảng 4 âm trở lên thì khả năng chim trống là cao.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom