choeboi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Các bạn xem giúp em này là trống hay mái. Mình mới mua ở trong quận 9 gần doanh trại quân đội nhân dân việt nam. Họ nói em này là Chào Mào Thủ Đức hót hay lắm. Mình mới nghe chào mào TD đó, thường người ta hay nói chào mào Huế, Hóc Môn, lâm Đồng. Vậy chào mào TD là sao vậy? mong anh em giúp đỡ để mình hiểu thêm về chào mào các vùng . cảm ơn nhiều.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Con trên đầu nhỏ cổ ngắn, tách nhỏ,
khả năng là mái cao, bạn thử post một vaì giọng nó lên thử.

Con tơ cuả bạn là con chim tơ tốt, tối thích cái mỏ cuả nó. Bạn mang dượt bây giờ là tốt đó. Cách luyện dượt CM cũng là một nghệ thuật, có gì mình xin chia sẻ về một bài sau.
Hy vọng tháng 9 đổi lên bạn có con tơ đẹp, và dĩ nhiên nó là trống.

Chỉnh sửa lần cuối:

choeboi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn anh Bạch Đề về lời nhận xét trên. Em sướng nhất là lựa được em chim tơ trống, vì nó là con đầu tiên mà tự tay em lựa theo cách mọi người trên diễn đàn hướng dẫn. Còn con có tách đỏ em chưa nghe nó hót gì cả. Anh có thể cho em 1 bản chi tiết về Chào Mào các vùng , như giọng hót, màu lông, to con, nhỏ con? Vì nghe chóp mào Thủ Đức mà không biết nó có gì khác biệt. Cảm ơn anh trước nhé.

eagle.www2000

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Chào Mào mùa thay lông!!!

Chào bạn khi chọn chim Chào Mào khi mua cũng tương đối dễ bạn ah nếu là người không chuyên nghiệp thì bạn cứ chọn con nào mình thon, lông mào dựng ngược cong lên, phần bìu cổ rộng khi đi mua bạn không nên nóng vội mà nên quan sát một lúc lâu tầm ít nhất 30 phút lúc đó chắc chắn bạn sẽ chọn đượọnmọt chú tương đối.
Chúc bạn vui.

Kin_Cucci

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Các bài nói về CM con: cách nuôi và kinh nghiệm

mấy anh ơi!chào mào mái là ở cuối lưởi của nó không có chấm đen hã mấy anh!trả lời cho em câu hởi này nha
Đôi khi lưỡi nó có 2 chấm đen nhưng vẫn là con mái thôi bạn ah,CM con khó phân biệt trống mái lắm,người rành về CM đôi khi còn bị nhầm lẫn nữa đấy bạn ạ
Theo mình thì cứ xem con nào mồng cao và rậm,đâu to,chân to và nổi trội nhất trong bầy thì tỉ lệ con trông sẽ cao hơn
Chúc bạn thành công :a04:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Đôi khi dựa vào lưỡi chim cũng không phải tệ đâu, các bạn xem thử hai hình chim còn trong ổ,
còn nào có chấm cuối lưỡi, và rồi có con đã có đòn dài sẵn rồi, dĩ nhiên con có chấm cuối lưỡi.
Còn kia đòn ngắn đặc biệt cặp chân ngắn hơn. Khi đi bắt ổ chim con thì các yếu tố như thế đều được quan tâm thì khả năng trống mới cao chứ.

Con có đầu nằm trên là mái rồi,

hình sưu tầm từ google

Leo25788

"Đơn Độc Một Mình"
SVC$
0
mới bị dình 1 em mái,bung cánh,xoay cầu như trống,hic hic nhìn tưởng trống 100% nữa

Em mới lượm được 1 chú bổi của ai ra gần nhà,mà sao nó cứ qúit tờ quiu,đem ra coi thì cuối lưỡi có 2 chấm đen,thổi bụng thì nó lồi,kê vào thì đấu bung cánh xoay cầu như thường hic hic ai chỉ dùm em với

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

quocphonghangxom1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào mào mới mua, nhờ các bác trợ giúp

Tình hình là chiều nãy em mới mua con CM, từ lúc về nhà đến giờ nó kêu được mấy tiếng nhưng ngắn và nhỏ lắm. Nên em nghĩ nó là con mái, em đã bắt nó ra xem trong lưỡi nó như bác Bạch Đề chia sẻ, thì em không thấy chấm đen nào hết, mà chỉ thấy 1 mảng đen lớn ở cuống lưỡi, từ cuống lưỡi ra ngoài khoảng 1mm. Chẳng thấy chấm nào cả.Buồn quá mấy bác ơi. Mới mua CM lần đầu mà gặp em mái thì buồn quá.
Khó khăn ở đây là nếu em đi mua nữa thì cũng không biết con trống như thế nào nữa. Mình đứng chỉ, rồi chủ tiệm bắt cho mình, mình đâu có xem lưỡi được. Mình đã lấy con mào dựng, cũng to con, và dài đòn nữa. Vậy mà ....
Bác nào có kinh nghiệm xương máu trong vụ này giống mình thì vào giúp mình với, có cách nào phân biệt được mấy em nó không? Nhất là những con má còn trắng. Vì gần nhà mình toàn bán CM má trắng thôi. Hồi chiều lựa mãi mới thấy con má đỏ mà còn đẹp đẹp xíu, nhưng nó đỏ ít lắm, không đỏ nhiều. con đỏ nhiều thì xấu quá, nên em không lấy và cũng ít lắm, toàn má trắng thôi.
Em mới nhập môn chơi CM thôi, em đang nuôi chim sâu không ah.
Có gì mong các bác chỉ giáo để em học hỏi kinh nghiệm và để có con CM hay
Thanks cả nhà

Bạn chú ý khi hỏi gì ,cần tìm những TOPIC đã có và thảo luận tại đó , nếu không có mới lập đề tài mới .

minhtuanlehuu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Chào mào mới mua, nhờ các bác trợ giúp

Bạn nên vào Vũ Huy mua CM chuyền Huế về nuôi,giá từ 70k trở lên.Hôm nay mình thấy có nhiều con rất đẹp.Theo mình nghĩ thì nên mua CM chuyền (má trắng) hơn:
- Những con CM má đỏ mà hay thì chủ tiệm đã lựa riêng rồi và họ bán vời giá khác hoặc giữ lại nuôi ở Huế khoảng mùa sau thì chuyển vào SG bán giá từ 1tr/con trở lên.Những con má đỏ còn lại họ bán giá rẻ hơn thì khả năng mái rất cao.
- Bạn lựa con má trắng nào chân cao,dài đòn,mào rậm,cao và dựng lên (có thể còn ít do bị vỡ đấu nhưng phải cao và dựng lên),yếm trước ngực đen,to và gần như giao nhau càng tốt thì bắt ngay hoặc có thể nhờ người bán bắt riêng bỏ qua lồng khác rồi đứng xem tiếp (không thì người khác bắt mất đấy),trường hợp này mình nói kinh nghiêm mua ở Vũ Huy nha,những chỗ khác thì chưa chắc họ chịu bắt riêng cho bạn đâu...
- Lưỡi có chấm đen thì chim non (má trắng) theo kinh nghiệm của mình thì chưa chắc đã có đâu bạn,với lại bạn bắt người ta bắt ra mà xem lưỡi hoài thì chưa chắc họ đã bán chim cho bạn...
Một số kinh nghiệm thực tế chọn chim CM của mình,chúc bạn chọn được chú chim hay!
Thân/Tuấn

hienthang85

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em có 1 tổ chim non nhưng chết mất 1 em rồi à.Em bị chết là em nhỏ hơn ,tổ này chỉ có 2 em thôi như vậy em còn sống có phải chim đực không.em mới nhập môn CM mong các anh chỉ giáo.Em còn có 1 con chim mới biết ăn đòn dài cánh xoè có 2 chấm ở lưỡi nhưng mũ của em hơi bị cụp về phia trước em này có phải là mái không.Các anh cho em biết luôn Hót gió là thế nào.Mong được các bậc đàn anh chỉ giáo

vanhieu15

"jesus i trust in you"
SVC$
0
chào mào má trắng ( trống hay mái)

số là thằng bạn e có con Chào Mào má trắng mua ở Vũ Huy, nó nuôi cũng 1 tháng rồi nhưng chưa bit hót, nó gủi e cho con CM của e kè. khi kè con CM của e nó ro ro nghe như khướu mái đó xong búng cánh giật đuôi nhưng ko hót nhìều vậy thì con chim của thằng bạn e là trống hay mái? thấy no cũng tập hót theo nhưng mà ko ra tiếng, tiếng rất nhỏ. vậy nếu nó là trống thì phải tập dợt ntn cho nó mau hót, thanks các anh

khuyentrong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: chào mào má trắng ( trống hay mái)

Nó là CM trống đấy, chỉ Chào Mào trống mới búng canh thôi, bác mới chơi chim àh mà lại hỏi vậy.

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0

bạn nên post hình thì mọi người có thể giúp bạn tốt hơn đó.
theo mình thì là chim trống rồi,vì bạn nói chú Chào Mào đó hót nhỏ(hót gió) thì chắc là trồng rồi đấy,cần kèm giọng cho chú này tốt nhé/
thân

THĂNGBUGI

" Cùng nhịp đập SVC"
SVC$
0

Mở mỏ em nó ra xem cuống lưỡi có đốm đen không, nếu cuống lưỡi trắng tinh hay vàng thì nên phóng sinh thôi bạn, kiếm chú khác chơi. Đó là chim mái

Picachu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Giúp mình với!

Mình Vừa bắt Một em Chào Mào ở quán. Chim nhỏ con thôi mào cũng không cao. Tách má màu đỏ thì khá to. Đọc trên diễn đàn cách phân biệt trống mái, Thấy bảo là cuối lưỡi có 3-4 chấm đen là con trống. Mình bắt xem chỉ thấy một vùng màu hơi xanh cuối lưỡi không thấy chấm nào cả thì em này là trống hay mái vậy mọi người!:a40:

Bồ Bàn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Giúp mình với!

Mình Vừa bắt Một em chào mào ở quán. Chim nhỏ con thôi mào cũng không cao. Tách má màu đỏ thì khá to. Đọc trên diễn đàn cách phân biệt trống mái, Thấy bảo là cuối lưỡi có 3-4 chấm đen là con trống. Mình bắt xem chỉ thấy một vùng màu hơi xanh cuối lưỡi không thấy chấm nào cả thì em này là trống hay mái vậy mọi người!:a40:
tốt hơn hết bạn cứ nuôi 2-3 hôm,sau đó để em đó một mình yên tĩnh rồi bạn theo dõi coi dọng là biết ngay mà... cách đó là chắc ăn nhất:a26:
chúc bạn gặp đươc con chim hay...he he..

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Ðề: Giúp mình với!

"Tách má màu đỏ thì khá to"

Vậy là ngon rồi á.Hình như cách dòm lưỡi cũng chỉ áp dụng cho chim non thôi.Chim ra tách rồi chấm đen đó mờ đi,khi nhớn tuổi hơn thì mất hẳn.:D

Peter

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tình hình là thế này các bác ạ!
Con Chào Mào của em nuôi từ bé lên(em đi mua mà,người chủ là chỗ quen biết nói em này thay 3 mùa lông rồi) đọc topic này song em cứ ngợ em ấy là mái quá.Hôm qua em cho 1 em bổi má trắng vào chung lồng để cho em ấy dạy ăn cám nhưng cho vào thì em ấy mổ liên tục vào lưng và thè lưỡi há mỏ kêu líu díu và dung cánh.Nhưng em nó lại nói gió(hót chuyện nhu chim khuyên)suốt ngày,với lại em thấy em nó cũng búng cánh+múa cầu rồi.Đi làm mồi thì em nó gọi ác lắm em nó có các giọng như wit..wit;
wet..wet..wet..: Quơ quýt lìu...: Quýt ..quýt..quờ ..liu.và một số dọng khác nữa.Rất tiếc em không biết cách post hình lên không thể cho cả nhà nhận sét ảnh em nó dc:a17: theo như mô tazr ai bít em nó trống mái gì giúp em nha(đặc biệt rất nhát đối với bổi không dám bu lông đá nhưng vẫn bật lại:a18:)

handoivt

Thành viên mới
SVC$
0
anh em cho ít kinh nghiệm nuôi chào mào

các anh cho em biet ít kinh nghiệm về Chào Mào.chim cua em nó cứ hót qiu qiu....lưỡi của nó màu vàng,ở cuối lưỡi có đốm đen to.anh cho em biet la chim trống hay mái.:a20:

Bạn mới vào diễn đàn xin chú ý tìm hiểu kĩ các Box liên quan trước khi đặt câu hỏi.
Như vấn đề của Bạn phân vân ở phân biệt Trống mái CM thì Bạn nên vào Topic phân biệt Cm Trống mái .
Mình sẽ gộp bài của bạn vào bài chung !

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Ðề: anh em cho ít kinh nghiệm nuôi chào mào

các anh cho em biet ít kinh nghiệm về chào mào.chim cua em nó cứ hót qiu qiu....lưỡi của nó màu vàng,ở cuối lưỡi có đốm đen to.anh cho em biet la chim trống hay mái.:a20:

Xin thay mặt toàn thể bà con cô bác anh chị em xa gần gửi tặng bạn tất cả kinh nghiệm quí báu về CM mà ae đã mất bao công sức,tiền bạc để tìm hiểu và chia sẻ trên 4r của chúng ta.

Mời bạn chịu khó đọc á :a28:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom