chimdoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
:a15:
Vấn đề Hội thì em nghĩ là anh Nam làm Chủ Xị đi :a31:. Anh đặt ra các câu hỏi đó thì chỉ anh là trả lời chắc chắn và đúng các câu hỏi anh đặt ra thôi ( thầy giáo em nói là ra bài cho người khác làm thì mình phải làm được:a12:)
Em tuy chưa tham gia được nhưng em xin đăng kí 1 vé trong Hội nha, có dịp là tranh thủ liền:a01:.
ACE vào đi bầu cử luôn nha:a15:

T@T

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Về thời gian thì em có ý kiến thế này. đề nghị các bác xem lại ngày dợt chim nếu như có thành lập hội. Cá nhân em thì ủng hộ dợt chim vào ngày chủ nhật vì ngày hôm đó là ngày mà phần đông là anh em được nghỉ làm cả. Ngày thứ 7 nên để dành để đi bẫy là hay nhất. ủng hộ 100% nhé. he he:a15::a15::a15:
@bác Tùng và Nam: có con chim còi tuần tới thế nào cũng đưa đi dợt với anh em đấy. càng gần về cuối năm càng nhiều việc quá mong mọi người thông cảm nhé.

TUNGBILI

Thành viên tích cực
SVC$
0
Về vấn đề thời gian dượt chim vào thứ 7 hay CN thì anh cũng đã trao đổi với anh Nam rồi, để thứ 7 tuần này gặp nhau rồi mình thống nhất lại với anh em sau, nếu ae đồng ý tì ta đổi lại lịch luôn. Chú T&T chuẩn bị tinh thần đi têt dương lịch này ta tổ chức dượt chim tất niên luôn nhé. Có ông bạn nào thì alo tham gia luôn cho vui.
Thân!

tap_choi_chim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
To T@T :
- Chính xác đó bác Toàn à , em và mấy anh em đã nghiên cứu kỹ rồi , chắc là ta phải chuyển lịch dượt qua sáng Chủ nhật thôi bởi vì học sinh sinh viên thứ 7 vẫn phải học mà đợt này cuối năm công nhân viên chức thứ 7 cũng phải làm nên ta chuyên qua sáng Chủ nhật là hợp lý nhất hey .
- Bác cứ mang chú Chào Mào của bác đi đi , mong chim của bác mãi . Thứ 7 vừa rồi dượt đông lắm chào mào đủ loại : sành có , chưa căng lắm cũng có , lỡ có , bổi cũng có mà chim chuyên đi bẫy cũng có nốt . Như 1 dàn hợp xướng luôn . Chắc chắn Chủ nhật này bác phải mang đi nhé 2 con càng tốt .
Em có 6 con nên cứ phải cầm quay vòng hôm nay 2 con chủ nhật tới 2 con rồi cứ thế , như kiểu HLV bóng đá xoay tua đội hình vậy .

Cũng nhân đây xin thông báo là tuần này anh em mình sẽ dượt vào Chủ nhật nhé , thứ 7 có anh em nào rảnh thì cứ phone cho nhau đem chim qua nhà chơi nhé.

Kính thân .
Nam

chimdoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Dời lịch sang chủ nhật thì chắc em là người vui nhất :a21:. Học thêm 9h về đường Phan Chu Trinh thì không thể nầo mà lờ đi về thẳng nhà được:a20:.Cảm ơn các anh nhiều nhiều :a01:.

tap_choi_chim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
To chimdoc:

- Chắc chắn em sẽ là một thành viên chính thức mà . liên lạc với em khó quá nên anh toàn phải nhờ anh Tùng báo giúp lại ( anh Tùng giúp em nhé ) . Mong em sắp xếp thời gian làm sao vừa học giỏi cho xứng danh Đất Nghệ ta vừa chăm chim tốt rồi tham gia với anh em cho vui .
- Thứ 7 vừa qua nhân dịp dượt và bẫy chim thì có tất cả anh em ( thiếu em và anh Toàn T@T vì quá bận đã phone báo lại ) anh và anh Tùng đã được anh em tín nhiệm bầu làm đồng Hội trưởng , anh nghĩ cơ chế này rất hay đảm bảo được tính dân chủ và sẽ giúp mọi việc tiến hành được suôn sẻ hơn ( 2 cái đầu chắc chắn hơn 1 hey )
Anh sẽ up danh sách thành viên lên sau , trong đó có một số anh em rất ít khi online nên anh em minh có điểu kiện thời gian sẽ bù vào phần đó nhé .

Thân
Nam

TUNGBILI

Thành viên tích cực
SVC$
0
Khoản liên lạc với chimdoc thì để đó mình đảm nhận cho, hoan nghênh cu Trung, sáng CN đi học về thì cữ ghé nha, tầm 9 giờ thì đang thời điểm rất tốt đấy, anh em ngồi đến 11h kém mà,
Còn Nam có trách nhiệm alo cho anh em thông báo lại lich dượt nhé, để chủ nhật này ta alo cho ông Chung, mình mới gặp đến chơi luôn! Nhưng tuần này thì mình không đi bẩy được đâu! :a20:

chimdoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thời cơ đã chín rồi anh Nam àh! Tranh thủ mà chớp lấy luôn cho liền, dân Nghệ luôn ủng hộ anh chứ riêng gì em với anh Tùng. Anh Tùng hềy!:a12:

soNchieNdeN

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào toàn thể ace bên SVC! hiện nay ở Vinh đã bắt đầu thành lập Hội Chào Mào Vinh -Nghệ An!nên em đã lập 1 topic bên http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=1310xxxxxx để ta có thể cùng vào học hỏi và giao lưu với nhau và với ace ở trong nước.Chúc Hội càng ngày càng phát triển.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

T@T

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
He he. Chú Sơn phạm lỗi nha, lúc tối về có mệt không. Hi vọng cuối tuần này sẽ mang em chim còi đi được chú ạ.

Quangminhptc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hóa ra các bác nhà ta tập trung ở ông Ngọc, vậy mà mình không biết. Cuối tuần này các bác có đến đó thì alo với nhé. ĐT Minh 0912077877. cảm ơn các bác nhiều

soNchieNdeN

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
He he. Chú Sơn phạm lỗi nha, lúc tối về có mệt không. Hi vọng cuối tuần này sẽ mang em chim còi đi được chú ạ.
Hqua em cũng fê2 thật đó!mà lúc đó em nt anh ko nhân đc à?CN rảnh ae đưa chim đi dợt hè!

---------- Post added at 08:33 PM ---------- Previous post was at 08:32 PM ----------

A tùng ơi : Cuối tuần này đi dợt đưa em bổi đi đê:D

vanhien911

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mấy ngày hôm nay bận sửa nhà nên ko ghé thăm diễn đàn được. Hôm thứ 7 đi dượt mọi người về mạnh khỏe cả chứ ^^
Mong đến cuối tuần để đc đi ngắm Chào Mào quá.

tap_choi_chim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
To quangminhptc :
Hóa ra các bác nhà ta tập trung ở ông Ngọc, vậy mà mình không biết. Cuối tuần này các bác có đến đó thì alo với nhé. ĐT Minh 0912077877. cảm ơn các bác nhiều

Chắc chắn rồi Bác Minh nà , không biết đã gặp bác hay chưa chứ cái tên này nghe quen lắm . Tình hình này là sáng Chủ nhật bác nhé , trước đó tối thứ 7 em sẽ phone hoặc SMS cho bác nhé . Mong bác mang chim đi luôn hey . ( cả của bác nữa là 2 hi hih hi ).

To vanhien911 : Cả tuần đi làm và chăm chim cũng chỉ mong đến cuối tuần mà gặp anh em chứ .

TUNGBILI

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cũng rất mong đến ngày cuối tuần ghê (trời mà nắng ráo thì càng tuyệt) còn mưa lùn phùn thì cũng xách chim đi, ăn chơi không sợ mưa rơi. he hè. Tuần này không biết có đi dượt được không vì có kế hoạch đi Thanh Chương có tý việc, nếu đi thì cững xách con mồi lên bẩy solo luôn. Chim Thanh Chương cũng hay lắm.
To all, mình cũng chơi CM tường đối nhiều vùng trong tỉnh rồi nhưng thấy chim Yên Thành, Đô Lương và Tân kỳ chơi cũng rất hay, Riêng chim Đô Lương thì chơi quá nhiều rồi - chim dữ, nuôi chọi thì quá tuyệt, còn chim Yên Thành và Tân Kỳ thì đang nuôi 2 em bổi, giọng và dáng tương đối chuẩn. Về lâu về dài mình sẽ nuôi thử nghiệm chim các vùng của đất Nghệ An rồi sẻ đưa ra tiêu chí (giọng dáng nước chơi) để anh em đánh giá: Quả này là cả một công trình về Điểu học đó. :a11:

tap_choi_chim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mấy anh em định tổ chức đi bẫy mà chưa kịp thì trời đã lanh rồi , đột ngột quá , chim chóc con nào con nấy xù hết cả lên nhin thấy mà thương , đành trùm hết áo lồng lại để vào nơi kín gió ấm áp . Thôi thì an toàn là trên hết chứ mai mốt nắng chơi chim cũng được .

Có lẽ anh em Nghệ an ta cần đọc bài báo này , cách đây hình như 1,2 năm gì đó thì phải . Trách gì mà chim chào mào trời còn ít vậy và cũng hiểu thêm phần nào là tại sao chim ta chơi ít con hay vì toàn đánh bắt bằng lưới . ( Mẹ cha quân đánh bắt theo kiểu tận diệt tàn ác _ mong mod đừng xóa dòng này . hĩ hi )
---------------------------------------------------
Bài viết được đăng trên tintuc.xalo.vn

Tất cả các loài chim hạ cánh xuống lãnh địa Nghệ An đều không thoát khỏi hàng ngàn tay bẫy, tay súng như thiên la địa võng giăng tứ mùa ở khắp mọi nơi. Chim trời đang bị con người tận bắt, tận diệt để làm trò tiêu khiển và làm đồ nhậu…

Bắt chim về...…nhốt

<table style="" align="right" border="0" cellpadding="3" cellspacing="0" width="1"><tbody style=""><tr style=""><td style=""> </td></tr><tr style=""><td style="" class="Image">
Bẫy én bằng lưới.​
</td></tr></tbody></table>​
Hà cò, một tay chuyên sống bằng nghề bẫy chim về nuôi cảnh ở Hồi Sơn - Đô Lương cho biết: “Khoảng 10 năm trở lại nay, người chơi chim cảnh nhiều chưa từng thấy. Bọn tui bẫy được bao nhiêu hết bấy nhiêu. Khướu, cu gáy, yểng, vẹt, sáo, chích choè, Chào Mào, vành khuyên, hoạ mi là chim cảnh thịnh hành nhất”.

Chúng tôi hỏi cách bẫy có khó không, Hà cò hào hứng: “Về cách bẫy mỗi loài đều có những cách khác nhau. Cu gáy, khướu, hoạ mi, thì dùng chim mồi để nhử. Chim mồi hót dụ đồng loại bay đến để sập bẫy. Các vị vẹt, yểng, chích choè, Chào Mào, vành khuyên thì phải rình xem chỗ ngủ của bầy chim ở đâu rồi dùng lưới lớn đón chiều bay cất luôn cả đàn, có những đêm mấy anh em nhà tui “hót” được cả đàn hơn ngàn con chào mào. Sáo thì làm tổ ở lèn, phải leo lên dùng tay mây để ngoèo.

Vẹt, yểng chỉ có ở Con Cuông nhiều, bắt hai loại ni rất vất vả vì phải ở những rừng nguyên sinh mới bắt được”. “Người bẫy chim như anh có nhiều không?”. “Đếm mô hết được. Ở Nghệ An hầu như làng mô cũng có người bẫy chim. Riêng làng tui đã có đến 6 người rồi”. Qua giới thiệu của Hà cò, chúng tôi tiếp cận với 3 tay thợ bắt sáo quê ở xã Đồng Thành - Yên Thành. Thoạt nhìn những vị này chúng tôi tưởng họ leo núi để đặt mìn phá đá vì thấy thắt dây an toàn và vai khoác những cuộn dây thừng to đùng.

Một người tên Châu cho biết: “Ở Yên Thành trước đây sáo nhiều lắm nhưng mấy năm nay họ nổ mìn lấy đá, sáo sợ bỏ đi hết nên bọn tui phải đi lên vùng Đô Lương - Con Cuông để bắt” . Nhìn họ cột dây ngang người đu từ vách đá này đến vách đá khác, chúng tôi sởn cả da gà. Theo Châu thì bắt sáo theo mùa. Mùa sáo sinh sản từ tháng tư âm lịch cho đến tháng 8. Mỗi ngày các anh bắt được khoảng 30-40 con chim sáo; khi may mắn có lúc được trên 100 con. Giá bán chim sáo hiện khoảng 50.000 - 60.000 đồng/con. Chính vì thu nhập cao nên có rất nhiều người đã bất chấp cả tử thần để theo nghề này. Châu cho biết đã có 2 người tử nạn vì đứt dây rơi từ trên lèn xuống.

Những tay thợ bẫy được chim không cần phải đi bán mà đều có các lái chim đến tận nhà để lấy. Trường, một lái chim ở thành phố Vinh cho biết: “Mình thu mua tất cả các loại chim cảnh để đưa đi Vinh, Hà Nội và cả Sài Gòn để bán. Nghề mình thì mua bán quanh năm. Những loài bình thường bán sỉ cho các đại lý chim cảnh, còn những loài đặc biệt như sáo mỏ đỏ, chích choè lửa, vẹt ngũ sắc, khướu, yểng thì phải huấn luyện một thời gian bán mới có lãi. Có chú vẹt mình bán được 15 triệu đồng rồi đó!”. Vào trong nhà Trường không biết cơ man nào là chim cảnh nhốt trong lồng, hót, kêu inh ỏi. Trường còn thuê thêm một nhân công để chăm sóc chim.

Theo quan sát của chúng tôi, trên địa bàn TP Vinh hiện nay có rất nhiều điểm bán chim cảnh, chưa kể trên các hè phố còn có rất nhiều người dựng lồng để bán chim mà chẳng hề thấy một ai nhắc nhở. Hỏi một người đàn ông trung niên với 5 - 6 lồng chim đang đứng ở trước bưu điện Nghệ An: “Bán như thế này bác không sợ bị phạt à?” - Anh ta phì cười. “Phạt thì phạt anh vi phạm giao thông chứ tui bán mấy con chim lấy tiền đóng học phí cho con, ai nỡ phạt…” (?)

Bẫy, giết chim làm đồ nhậu

Đội quân bẫy chim, bắn chim làm đồ nhậu còn khủng khiếp hơn cả đội quân bẫy chim về nuôi cảnh. Dọc theo tuyến đường bờ biển Diễn Hải - Diễn Thành - Diễn Trung Diễn Thịnh, chúng tôi nhiều lần chứng kiến lưới của hàng chục tay bẫy giăng la liệt, tiếng chim kêu loạn xạ, người ta phải chạy như con thoi để gỡ những chú chim dính lưới. Toản, một tay bẫy có thâm niên cho biết: “Ở vùng cửa biển này có trên 30 tay bẫy, mỗi ngày bẫy trên ngàn con chim các loại. Trước đây bọn tui giăng lưới rồi giả tiếng kêu của chim nhưng nay có đĩa CD thu tiếng kêu của các loài chim nên mần ăn được lắm(!?) Bọn tui giăng lưới dọc theo bờ biển cao khoảng 2m, dài vài trăm mét, sau đó bật loa phát tiếng kêu của chim. Chim dính lưới là gà lôi, trích, cò, cà cà… Một ngày cha con tui cũng kiếm được 3 - 4 chục con đem bán”.

<table style="" align="right" border="0" cellpadding="3" cellspacing="0" width="1"><tbody style=""><tr style=""><td style=""> </td></tr><tr style=""><td style="" class="Image">
Gà rừng bị bẫy và bị bắn chết.​
Vào khoảng tiết bạch lộ (12-8 âm lịch), cò trắng từng đàn bay về thì cũng là lúc trên các cánh đồng của các huyện, bẫy đã giăng đầy. Họ dùng cò mồi rồi cắm que nhựa ở bờ ruộng. Từng đàn cò thấy đồng loại, sà xuống và đều bị dính nhựa.

Anh Tuấn, một tay bẫy cự phách ở xã Nhân Thành - Yên Thành, nói: “Trước đây, mỗi mùa tui cũng kiếm được 6-7 triệu đồng, gấp mấy lần làm ruộng. Nay kiếm được ít hơn vì thấy bở ăn nên nhiều người sắm đồ nghề đi bẫy lắm.

Riêng xóm tui có trên chục người”. Chúng tôi chứng kiến những tay bẫy của làng Hồng Lĩnh (xã Nhân Thành) trên cánh đồng mà chóng mặt. Hơn chục đàn cò, mỗi đàn 50 - 200 con đều không thoát được những que nhựa quái ác. Còn tại các huyện vùng Bắc Nghệ An, đi đâu cũng thấy cò đậu trắng đồng nhưng đó là cò mồi, cò “máy” của những tay bẫy.

Tàn ác hơn, hiện nay có rất nhiều người sắm súng hơi, súng thể thao để đi bắn chim cả ngày lẫn đêm. Những đối tượng này một số là nông dân dùng súng để bắn chim đem bán và cải thiện bữa ăn trong gia đình, nhưng cũng có một số vị đại gia, cán bộ nhà nước sắm súng bắn chim để làm trò tiêu khiển. Họ còn lập cả câu lạc bộ săn bắn, mỗi tháng tổ chức đánh cả vài ba xe ô tô đi săn. Kiểu săn bắn này của họ khiến bất cứ con chim nào mà họ thấy đều bị tiêu diệt. Hiện nay, theo tìm hiểu của chúng tôi, tất cả các xã , thị, thành phố trên địa bàn Nghệ An đều có súng hơi và súng thể thao. Trung bình mỗi xã 4-5 khẩu. Đây quả là thảm hoạ của chim trời.

Thân phận chim trời…

Theo ông Phan Khoa, một người có 40 năm nuôi chim cảnh, “Con chim dù quý đến đâu, đắt đến đâu cũng chẳng con nào sống nổi mười năm trong lồng. Lý giải việc này cũng đơn giản. Con người có chăm chúng đến mấy cũng không thể bằng môi trường thiên nhiên được. Vả lại, ở trong lồng, chim không sinh sản được…”. Như vậy những con chim cảnh bị cầm tù, tất cả rồi cũng có kết cục bi thảm.

Còn những con chim bị bẫy làm đồ nhậu thì sao? Từ tháng 7 đến tháng 9 âm lịch, trên khắp các ngả đường, các chợ và quán ăn ở Nghệ An đều bày bán đặc sản chim trời. Riêng chợ Vinh mỗi ngày tiêu thụ ít nhất 1 tấn chim các loại. Bình, một lái chim ở TP Vinh cho biết bình quân mỗi ngày anh thu gom trên 2 tấn chim để nhập cho các quán ăn. Còn ở các chợ, họ bán chim thui sẵn cũng có mà khách đến mua mới bắt đầu vặt lông cũng có. Chim bị vặt cho trọc trũi rồi thui trên ngọn lửa đớn đau cho đến chết.

Một số người bán khác “nhân đạo” hơn, không muốn những con chim chết một cách đớn đau thì túm lấy hai chân chim đập mạnh đầu vào cột chợ hay ném bộp xuống đất cho chết rồi mới vặt lông. Chiêu độc nhất vô nhị vẫn là các chủ quán nhậu. Họ mở dây trói, cho chim vào một cái xoong lớn rồi nổi lửa đốt cho đến khi không còn nghe tiếng giãy đành đạch nữa mới đổ ra. Với chiêu này, mỗi lần vặt khoảng 5-6 chục con chỉ trong vòng 15 phút. Vì mưu sinh, con người đã trở thành kẻ sát sinh tàn bạo!

Ở huyện Yên Thành, chỉ tính riêng khu vực thị trấn đã có trên 30 quán đặc sản chim trời. Mỗi quán tiêu thụ mỗi ngày ít nhất 200 con chim, quán nhiều lên tới 500 – 900 con/ngày. Vậy nếu cộng số chim ở các quán ăn, chim bán ở các chợ trên địa bàn Nghệ An thì số chim bị giết quả là con số khổng lồ.
<table style="" id="table1" bgcolor="#ffffff" border="1" cellpadding="5" cellspacing="0" width="80%"><tbody style=""><tr style=""><td style=""> Hiện nay thực trạng bẫy bắn chim đang từng giờ, từng phút diễn ra trên địa bàn Nghệ An nhưng nghịch lý là các ngành chức năng vẫn không hề lên tiếng. Việc huỷ diệt môi sinh là đồng nghĩa với việc huỷ diệt môi trường sống làm mất cân bằng sinh thái, hậu hoạ rất khó lường. Đề nghị các ngành chức năng về môi trường ở nghệ An cần sớm có chỉ thị cấm và xử phạt đối với hành vi bẫy, bắn chim để cứu lấy loài chim thoát khỏi thảm hoạ huỷ diệt của con người.
LÝ HOÀNG LONG

chimdoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Anh Tùng àh: Dân chơi không sợ mưa rơi, chỉ sơn mưa rơi làm ướt áo dân chơi. :a01:
Anh Nam: Cấm bẫy chim "hủy diệt" thôi, còn mình bẫy chim về chăm thì không nên cấm anh nam àh:a36:
Trởi lạnh thế này chắc còn kéo dài nhỉ, tuần này sợ các cầu thủ không ra sân được:a08:

TUNGBILI

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chủ nhật tuần này anh em Vinh, Nghệ An nhớ mang chim đến quán cafe Bác Ngọc dượt nhé!!!

xunghe

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chim ae nhà mình chắc toàn hàng khủng đây nhỉ ! Trời nắng này thì tuyệt quá .

TUNGBILI

Thành viên tích cực
SVC$
0
cũng không khủng lăm đâu chú a! được cái ngoắc lên con nào cũng chơi cả, Thế sắp tới có về và đưa chim về luôn không? Hội ở nhà đợt này thành viên cũng đông lắm đó.:a15:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom