Guest viewing is limited
5.00 star(s)
1 Rating - Raters

manhphat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bài viết hay quá. Anh có thể viết một bài về cách nuôi Chào Mào non không? Em muốn nuôi một con non nhưng mà không biết cách nuôi, thức ăn gì, cách cho ăn...sợ chết thì tội. :a03:

HLong_ce

Để gió cuốn đi, cuốn đi...
Thành viên BQT
SVC$
0

sinh tân lập

Thành viên mới
SVC$
0
anh bạch đề ơi em có một con Chào Mào nuôi từ má trắng lên ,nó thay lông bữa nay là mùa thứ 2 rồi nhưng mà sao lông cùa nó không được đậm màu cho lắm (y như màu lông lúc còn má trắng vậy)mình có cách nào để cho chim đổ màu lông không anh

Hoàng Sin. Huế

Thành viên mới
SVC$
0
Anh em cho em hỏi với. Làm sao chọn cho được con CM bổi đẹp? Em nuôi cũng khá nhiều con rồi nhưng chưa chon được con ưng ý.:a33:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Mấy hôm đã có mục "Chọn CM bổi sao cho đạt" tuy nhiên vì chuyển server nó cũng bị mất vài bài.
Mình đang định hồi phục lại bài này, bạn chờ nhé!

haimap82

Thành viên mới
SVC$
0
Tui nuôi chim CM lâu lắm rồi nhưng giờ mới tham gia diễn đàn, nên biết nhiều cái hay lắm mà lâu nay ko biết...tui có vài lời bổ sung cho các bạn, vì nuôi chim CM còn phụ thuộc vào lồng nưa, nếu con CM vài xị đến vài chai ma nằm lông vài chục không đẹp lắm...tui có ý kiên này: các bạn ra chổ bán lồng mua mấy cái lông sắt đã làm sẵn dùng đễ nuôi chim yến đó, loại này bán theo từng mãnh về nhà ráp lại, bạn mua về chế thành cái lông hình kim tử tháp...ặc ặc chim CM mà vào lồng náy chơi ác lắm hình như có cái gì đó mà ko giải thích được...giúp chim chơi có hồn lắm...các bạn thử coi. Tui cũng đang nuôi 2 em trời, chim mau đứng chới lửa lắm.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

tannhi

Thành viên tích cực
SVC$
0
thưa bác Bạch Đề em có điều muốn hỏi,nhà em có một chú chóp mào bổi mới mua về dc 2 tuần em ko am hiểu vể loại chim này lắm nhưng vì thấy chim này rất dễ nuôi nên mua một em về nuôi thử sau khi mua về thấy chim nhảy dc 1 ngày thì ngày cái cổ của nó thì co lại ít nhảy nhót hoạt nhiều em nghĩ là nó bị bệnh nên nhờ bác bạch đề giúp em và chỉ cho em lựa 1 chú chóp mào hay thân

nhat_nguyet79

"Đất lành chim đậu"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào các bạn!
Mình xin bổ xung thêm một chút kinh nghiệm chọn mua 1 em cm bổi khoẻ mạnh, học được từ ông chủ tiệm bán chim mà mình hay qua đó ngắm nghía. Đó là "nhìn bãi phân" của chú cm ta có ý định chọn mua. Phân chim phải "khuôn, gọn, có 1 chút nước thấm xung quanh", điều này chứng tỏ bộ máy tiêu hoá tôt của chú cm đó đã quen với thức ăn tổng hợp là cám chim, chú cm này đã được nuôi khá lâu rồi. Nếu phân nát không thành khuôn hoặc toàn nước nhầy hoặc ị phân toàn màu trắng thì chú cm này mới bẫy về đang tập ăn cám hoặc bộ máy tiêu hoá không tốt và chú ta đang có triệu chứng bị tiêu chảy, nếu bạn mua về chỉ phí tiền vì chú ta sê chết sau vài ngày ở nhà bạn!
Mình nuôi cm chưa lâu nên kinh nghiệm tự bản thân chưa nhiều. Nghe ông chủ tiệm chim nói vậy mình tự suy luận ra và chiêm nghiệm từ những lần nuôi Vành Khuyên và Choè Than trước đây không thành công, thấy rất đúng.
Mình đọc bài viết của bác Bạch Đề thấy chưa có phần này nên bổ xung, mong rằng sẽ giúp thêm các bạn mới chơi chọn mua được 1 em cm vừa ý!
Chúc thành công, thành công, đại thành công!!!

ghetnhindeu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hic con Chào Mào của e nó bị trọc lóc cái đầu, mặc dù nó hót rất ác nhưng nhìn có vẻ không mấy thiện cảm lém, e nuôi nó cũng dc 2 năm rùi mà mấy cái lông đầu nó chẳng chịu mọc lên j cả, ko bít có phải nó bị nấm không nữa, ai biết cách cho lông đầu chào mào hói mọc lại chỉ cho em với nha!!! thanks.

Nhatlong888

Thành viên mới
SVC$
0
Tôi mới bẫy được một chu chim CM . Tôi cũng rất thích nuôi chim, đặc biêt là chim CM. Tôi co rất it kinh nghiệm nuôi chim CM, nêu ai có cách nuôi CM thi cho tôi it kinh nghiệm.

tranngoctien

Thành viên mới
SVC$
0
mấy bác cho em hỏi tại sao con CM nhà e nó hay bị cái chân jốg như bị què chân vậy nó ko nhảy lên cầu đc để vài ngày sau là nó chết

manfuture9000

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cảm ơn bác bạch đế nha. bài viết của bác khá hay và dễ hiểu.

sixmung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Qua ý kiến của các bạn về lồng Chào Mào theo ý kiến riêng của mình thì chào mào nuôi lồng kiểu sơn ca là tuyệt nhất.Vì qua nhiều năm chơi Chào Mào mình cùng đã sử dụng rất nhiều loại lồng.Nhưng qua lần đổi lồng cuối cùng này ,mình được các bạn cùng trong hội đánh giá cao về chiếc lồng sơn ca này.Ưu điểm của lồng sơn ca có chiều cao khi chao mào hót đấu sẽ lượng lên lượng xuống rất điệu nghệ và dũng mảnh.Hiện nay mình đang sở hửu 02 chú Chào Mào Hốc Môn và hai lồng son ca một của son ca chính thống, một kiểu sơn ca nhưng dùng cho chào mào.

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
em mới bắt một chú cm bổi già giọng thổ rất hay nhưng lông cánh và lông đuôi bị rụng chỉ còn vài cọng thui.:a17:
các bác giúp em xem lam cách nào cho lông nhanh mọc lại không a???:a30:

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
em mới bắt một chú cm bổi già giọng thổ rất hay nhưng lông cánh và lông đuôi bị rụng chỉ còn vài cọng thui.:a17:
các bác giúp em xem lam cách nào cho lông nhanh mọc lại không a???:a30:
Cách làm cho lông cm ra nhanh nhất là bạn cho ăn uống đầy đủ,cộng với tắm táp thường xuyên.Thức ăn ngoài trái cây chuối,cam,bom....và cám bạn bổ sung thêm cào cào,trứng kiến,dế(trứng kiến và dế thì cho ăn ít thôi nhá)sau khoảng thời gian 1 tháng là lông đuôi.cánh bắt đầu mọc lại thôi.Chim bổi bạn chăm 1 thời gian thì cũng gặp tình trạng bị rớt lông vì bay nhảy nhiều,nên bạn muốn ra lông nhanh thì chỉ có cách là trùm áo lồng mở hé hé thì sẽ nhanh hơn nhưng chim sau khi có lông mở áo lồng nó nhảy củng vậy àh cho nên cái gì cũng k thể nào nhanh chóng cấp thời hết cả.Thân

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
cảm ơn bác thanhthang nhe! hj
à bác cho em hỏi thêm là cào cào bây giờ không có con non toàn con to đùng đùng em cắt ra nhưng cm nha em ăn hay vẩy bỏ lắm vậy em làm thành bột rồi trộn vào cám có được không a?

gavang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bác cho e hỏi sao e cứ nuôi được độ 1 năm là chú Chào Mào của e toàn bị liệt chân là sao??? e thì rất thích nuôi CM :a22::a22:

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
cảm ơn bác thanhthang nhe! hj
à bác cho em hỏi thêm là cào cào bây giờ không có con non toàn con to đùng đùng em cắt ra nhưng cm nha em ăn hay vẩy bỏ lắm vậy em làm thành bột rồi trộn vào cám có được không a?
Cào cào già -loại có cánh và khá cứng thường cm ăn sẽ rảy bỏ nhiều lắm,loại cào cào này thích hợp với Mi,than là chính,nếu cào cào này mà bạn sấy khô,làm thành bột trộn vào cám cho cm ăn thì quá tốt đấy bạn,vì thời tiết 1 số nơi lạnh nên thường ng ta dùng phương pháp này để bổ sung cho cm.cả sâu quy ng ta cũng làm như thế
Các bác cho e hỏi sao e cứ nuôi được độ 1 năm là chú chào mào của e toàn bị liệt chân là sao??? e thì rất thích nuôi CM :a22::a22:
hi bạn,Chào Mào bạn chăm sóc thế nào thường cho ăn những gì,nuôi cm trong lồng bao nhiêu nan và loại lồng gì,và cm bạn nuôi là cm bổi,thuộc,má trắng....vì theo mình biết chỉ có cm bổi, má trắng nhảy bị vướn nan nên thường xảy ra tình trạng hư chân,móng, chứ k thể nào theo tiến trình cứ 1 năm là bại chân đc vì có nhiều ng k có điều kiện cũng chỉ cho cm ăn cám ba vì và chuối mà chim vẫn hay và bình thường chứ k có tình trạng bại chân.Bạn nói rõ thêm thông tin thì anh em sẽ giúp bạn chứ nuôi 1 năm trời thì k phải là tg ngắn

gavang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tình hình chú chim của e là thế này:
CM mộc có mà non, bổi cũng có. CM miền Bắc e mua ở Hoàng Hoa Thám
Về e chỉ cho ăn cám Ba Vì, độ 2,3 ngày cho ăn chuối, thỉnh thoảng không có chuối e cho ăn cam, cà chua, táo tầu như khuyên
Lồng e là lồng nhốt chích chòe e cũng hông rõ bao nhiêu nan, cao khoảng 50cm, đường kính khoảng 35cm
Khổ nỗi đang đến tầm hay hay siêng hót lại què quặt và chít
:a36: :a09: :a09: :a09:

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Tình hình chú chim của e là thế này:
CM mộc có mà non, bổi cũng có. CM miền Bắc e mua ở Hoàng Hoa Thám
Về e chỉ cho ăn cám Ba Vì, độ 2,3 ngày cho ăn chuối, thỉnh thoảng không có chuối e cho ăn cam, cà chua, táo tầu như khuyên
Lồng e là lồng nhốt chích chòe e cũng hông rõ bao nhiêu nan, cao khoảng 50cm, đường kính khoảng 35cm
Khổ nỗi đang đến tầm hay hay siêng hót lại què quặt và chít
:a36: :a09: :a09: :a09:
CM bạn nuôi trong lồng chòe thì quá là ok rồi lồng rộng chim bay nhảy thỏa mái,nhưng cm nhà bạn nhiều như cm mộc,non,bổi sau khi nuôi 1 năm là bị như vậy hết cả àh hay là chỉ có chim non,mộc bị thôi.Xem qua chế độ thức ăn thì k thấy gì cả.Theo mình thì bạn nên kiểm tra kỹ lại mấy cái nan lồng xem có bị gì k,và nhớ vệ sinh sạch sẽ các đấy lồng thường xuyên nhầm tránh tình trạng chim ỉa nhiều nhảy xuống đấy dính phân nhiễm bệnh hoặc nan lồng bị tưa,có vật nhọn đâm,hoặc chim nhảy hoảng móc chân và nan bị liệt chân.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom