Guest viewing is limited
5.00 star(s)
1 Rating - Raters

bongbong

Chào mào??? Chuyện nhỏ!!!
SVC$
0
Một người bạn của mình đã từng chết 2 con Chào Mào vì bột yến rồi
Các bác nhớ hỏi kỹ liều lượng trước khi sử dụng

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Một người bạn của mình đã từng chết 2 con chào mào vì bột yến rồi
Các bác nhớ hỏi kỹ liều lượng trước khi sử dụng

Mod BB nói đúng lắm, tôi bên này cám bột thì tôi chắc ăn bởi chim tôi ăn và cám bột Hồng Yến này là loại khác. Ở VN thì không biết loại nào nên cần để ý.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
thanks a Bạch Đề nhiều...nhưng dân Thái sao không tranh thủ làm ăn ta, chổ này mà bán cafe, nước, nhậu..tính ra cũng đủ sống :):

hihi tôi thấy có đó chớ...
nhưng họ không thi một nơi mà nhiều nơi và nhiều quận huyện, miễn cho khu đất thoáng lớn, cho nên khó mà ai có thể mở quán bán một chỗ. Mỗi lần thi thì chắc dân chuyên buôn bán tôi thấy họ chở tới nào là nước cả đồ ăn, beer hihi bán theo kiểu gọi là xe di động, và rồi cả phụ kiện nghề chơi lồng cũng được bán nơi đây hihi.

nguyenkhacnamphuong

Thành viên tích cực
SVC$
0
1 topis khá hay và thú vị dành cho nhửng ai mới bít nuôi Chào Mào cảm ơn anh bạch đề nha

Leo25788

"Đơn Độc Một Mình"
SVC$
0
nếu ko có điều kiện đi bẫy thì tập trung lại mang con chim thả ra chơi cũng vui lắm đó

Hphuoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cám ơn bác bạch đề nhiều
Bác đã giúp AE biết thêm về việc nuôi Chào Mào

davang

"rồi mọi thứ cũng qua"
SVC$
0
Khi thưởng thức giọng chim thì các fans ở HN mê lấy giọng chuông tức là tiếng chim vang như tiếng chuông reo vang, và giọng thổ âm thanh trầm nặng. Và mỗi con một giọng, cho nên nhiều fans ưa tìm nhiều chú chim khác giọng nhau coi như là sưu tầm giọng CM vậy.
Em cũng đang bực mình về mấy cái giọng này đây! Hihi
Sự việc là thế này... xung quanh nhà em có một bầy CM đang sống (khoảng 10 em cả trống lẫn mái), em đầu đàn có cái giọng rất đặc biệt, khàn, nặng và rất lớn tiếng (hèn gì mấy em còn lại phải tôn). Mấy chú nhà em chỉ dụ nó đến gần cỡ 20m thì ko thể đấu giọng nổi (hihi, giống em, bổi mà lị); chỉ biết nhảy qua nhảy lại, bung cánh đấu thôi.
Em thắc mắc không biết chất giọng khàn này là do thời gian hay do chất giọng của chú chim đó?! Uất quá, hôm nay, đến mấy cửa hàng chim mong tìm có một em có chất giọng như vậy,... nhưng thất vọng,..hichic... đành vơ đại một em nữa về chơi cho đỡ tủi (một ngày lang thang tìm chim)
Các bác "mồi" có thể chỉ dẫn cho chú "bổi" davang này chút ít về giọng chim CM này nhé! Thanks nhiều nhiều!

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Nói về giọng chim thì:
có thể là do di truyền cha ông nó để lại cho nó, hai là thời gian ngoài rừng khả năng giọng của nó hay, học và phát huy thêm khi nói gió, và chim trong một đàn thì sẽ có giọng chung chung nhau.

Chim mồi thì tuỳ bạn à!
Có con đã có giọng sẵn, và theo thời gian ta đi dượt luyện với các chim khác từ chim rừng, chim mồi khác, và lúc sung khi đấu, nó phát triển thêm giọng hót đặc biệt chưa đổ thì khi đấu sẽ đổ bởi. Giọng đổ của chim CM để dùng ra uy với đối phương nữa. Khi đấu sung ức chế bởi nghe đối phương nẹt giọng đổ nó đành phát huy đó là con chim hay, và có con thì không hề phát triển thêm.

Muốn có được con chim có giọng hay từ chim bổi, mà việc tìm mua tiệm thì tôi tin rằng, các ông mê CM hihi cũng tốn khá nhiều tiền mua lựa, đào thải vì về nhà khi nghe giọng mới biết được. Đôi khi chọn con chim thật đẹp đó mà về giọng cũng buồn teo. Cái đó mới là thú vui đó bạn hihi mà ngày này cũng hơi eo hẹp, cứ con bổi 40K mà tôi đoán rằng lựa ít nhất cũng phải cở 3 lần mới tìm được con ưa ý.

Từ từ tìm coi cũng có con giọng ổn bạn à chúc bạn may mắn nhé!

hanguyentn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Gửi davang bạn bẫy chú bổi ở ngoài đi để luyện Cách của tôi là lấy chon chim mồi ra bẫy, treo gần đó chú chim bổi nhát (nhớ cho vào lụp) không để chim mồi thấy. thế nào con bổi ngoài cũng tức chim mồi mà đá con bổi của bạn thôi. gần nhà bạn có quá đủ điều kiện rùi. chúc bạn thành công, báo tin mừng cho tui.
Chỉ sợ bổi không "kè" (bay về gần lụp <1m)
Chịu "kè" là bao nhiêu dính bấy nhiêu.

davang

"rồi mọi thứ cũng qua"
SVC$
0
Gửi davang bạn bẫy chú bổi ở ngoài đi để luyện Cách của tôi là lấy chon chim mồi ra bẫy, treo gần đó chú chim bổi nhát (nhớ cho vào lụp) không để chim mồi thấy. thế nào con bổi ngoài cũng tức chim mồi mà đá con bổi của bạn thôi. gần nhà bạn có quá đủ điều kiện rùi. chúc bạn thành công, báo tin mừng cho tui.
Chỉ sợ bổi không "kè" (bay về gần lụp <1m)
Chịu "kè" là bao nhiêu dính bấy nhiêu.

Cám ơn các bác, em cũng đang có kế hoạch mượn chú mồi của một huynh đây (em ko có mồi mà,hihi), đồng thời tìm địa điểm hợp lí nữa, chứ xung quanh là nhà với nhà khó dụ được chú ta lắm cho dù có kha khá cây ăn quả. Em này láo lắm các bác ạ, đấu giọng một lúc, đi gọi bạn gái đứng một bên để chọc tức mấy kẻ cô đơn ở nhà em. Em phải cố gắng cho nó biết thế nào là chủ nghĩa độc thân mới được! hihi!

dubird81

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Anh Bạch Đề nuoi Chào Mào nhiều lắm đây. cám ơn đã cho 1 số kinh nghiệm. Em nuoi chao mào cũng lâu năm rồi. toàn cho ăn gạo rang trộn với trứng. chim chơi rát và có bộ lông rất đẹp. con chim anh HLong_ce chụp hôm chủ nhật vừa rồi là chim mình nuôi với thức an như vậy. ở mục hình ảnh khai trương hội quán. Giống anh Bạch Đề đã nói minh chỉ chọn những con tướng ngũ đoản nuôi thôi. mào lân. Con chim anh HLong_ce chup o lồng sơn ca đó đã được 3 năm tuổi rồi. chim Gia Lai đó.

congtam

Thành viên tích cực
SVC$
0
cám ơn anh Bạch Đề nhiều qua bài viết của anh e hy vọng sẽ tìm đc 1 e chàm mào vừa ý và củng như những người mới vào nghề chơi Chào Mào.Qua bài viết này giúp mọi người có thêm kinh nghiệm quý giá cho bước đầu nuôi chào mào.Chúc mọi thành viên nhiều sức khoẻ.thank

qn_langtudaohoa80

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0
rất cảm ơn bác BD đã truyền đạt cho tất cả ae mới bước chân vào thú chơi cm nói chung và cho bản thân em rất nhiều kinh nghiệm cho việc chăm sóc cm. em cũng vừa mới tuyển vài chú nhưng còn rất tơ. hy vọng nhận được sự giúp đỡ từ Bác cũng như tất cả ae trên diễn đàn. nhân tiện cho em xin vài file giọng cm nào bác cảm thấy hay. qn_langtudaohoa@yahoo.com. thanks!

dinhnhan20

Thành viên mới
SVC$
0
Máy anh cho em hỏi ?Vào tháng nào thì CM thay lông?Thay lông thì cần những điều kiện gì đê cho CM thay lông tốt vạy?Em xin cám ơn.

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Máy anh cho em hỏi ?Vào tháng nào thì CM thay lông?Thay lông thì cần những điều kiện gì đê cho CM thay lông tốt vạy?Em xin cám ơn.
Bạn mới vào Diễn đàn nên xem xét kĩ từng chuyên mục trước khi đặt câu hỏi. Nên viết bài sao cho cùng nội dung trong một đề tài !
Bạn vào đây để tìm những bài có liên quan :
http://svcvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=20
Và bài này của bạn sẽ được xóa sau vài ngày để tránh loãng đề tài ! Cảm ơn bạn !

tranbeer

Thành viên mới
SVC$
0
Học nghê chơi CM

các bác ơi em mới tập nuôi chào mào nên chưa biết gì, các bác cho em hỏi tý nha mong các bác chỉ giáo thêm cho em: nhà em hiện giờ đang có 5 em chào mào nhưng toàn là chim bã không àh. khi em treo lồng sát nhau không thấy nó giang cánh mà chỉ có vương cao mình rồi líu thôi. hàng ngày em đều cho tắm kỹ lưỡng. chế độ ăn bao gồm: cám đậu phộng + trứng + sâu + cào cào + dế. nhưng sao mà mỗi lần tới gần là nó tung lồng dữ lắm. có cách nào cho nó mau dạn hơn không bác. em xin cảm ơn trước.

Bạn nhớ viết chữ lớn hơn để các mem dễ đọc nhé! Thân.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Bạn viết bài này nhưng trước bài này chính là bài "nhập môn nghệ thuật nuôi CM" của tôi.
Đã có viết khá chi tiết về cách làm cho CM thuần. Bạn nên xem lại các bài đã viết.

Chim bã theo bạn nói là chim bổi, chim mộc. Chim bổi thì không thể dạn người liền được mà tốn cũng cả năm mới hay ít nhất qua một mùa thay lông. Chim mới dạn, mới chịu đấu. Lúc đó mới bung cánh được.

Về cám bột cho CM, theo tôi thì bạn làm toàn đậu phộng thì không hợp, cộng thêm sâu lại không hợp cho CM. Bạn nên chỉ cho ăn dế, đặc biệt là cào cào là tốt nhất và đủ. Phần làm cám cho CM bạn chỉ việc vào mục "hỏi đáp-kinh nghiệm" của mục CM. Sẽ có một bài viết về cám cho CM cùng các bài khác của anh em SVC.

Thân chào,

vld

Thành viên mới
SVC$
0
chơi Chào Mào là 1 thú vui giải trí khi rỗi (theo mình là như vậy). Nhưng để có thú cưng thì không chỉ là hiểu biết về chào mào mà còn phải có kinh nghiệm, đam mê, kiên nhẫn.
- mình có 2 cậu, một chú nuôi từ khi còn móm cho ăn (bây giờ thì đang bặp bẹ tập phong thái 1 anh chàng chơi trận). nhiều người nói nuôi chim non sẽ chơi không hay, ở đây theo mình nghĩ không hoàn toàn như vậy...khi nuôi chim non, giai đoạn đầu chỉ chịu khó chăm sóc là chính (tất nhiên là có 1 con trưởng thành kèm chú nhỏ, chỉ là để tập giọng căn bản để khỏi lai mấy chú chim sẻ), và cho đến khi lần đầu cu cậu mọc tách đỏ, đây mới là giai đoạn quan trọng, ở giai đoạn này bạn cố gắng cho chú em tham quan nhiều nơi (những nơi có Chào Mào hay, nước chơi đẹp, nếu đi rừng thì càng tốt nhưng tuyệt đối đừng để đấu đá). Chỉ sau nữa tháng bạn sẽ thấy kết quả bất ngờ. sự tiến bộ của cu cậu đi cùng với điều kiện chăm sóc của người nuôi. mình thường dùng tay chọc giận trước khi đem đi trường.
- chú thứ hai đã có tuổi, mình mua chim bổi và thuần đã lâu, đặc điểm của chim bổi thuần là nước chơi kinh nghiệm, giọng hót phong phú nhưng có điều hơi nhát (chấp nhận). muốn chim dạng người bạn phải dứt khoát ngay khi mới nuôi, trong khoản thời gian đầu tiếp xúc với người càng nhiều càng tốt (chấp nhận lở mồm long móng vì sau này nó cũng đẹp lại thôi). dùng con này mà làm thấy giáo cho các chú chim non là được rồi.

calongnhan

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo mình nghĩ ,mỗi một nơi có một cái gu chơi lồng khác nhau ,không ai giống ai cả. Có thể người này thích kiểu lồng này, nhưng cũng có thể người kia thích kiểu lồng kia hiiiiiii
Ngay như trông hội chơi chim của mình, cũng có rất nhiều kiểu lồng khác nhau.Trước kia thì lồng của vuông Huế rất thịnh nhưng bây giờ để phục vụ cho việc tập lực cho chim, mọi người lại chuyển qua chơi lồng ( sơn ca) ,nhốt Chào Mào heeeeeeeee nhưng nhìn lại rất đẹp :a01::a01::a01:(đây là ý kiến của mình thôi nha)
(nếu ai chưa thấy thì xin mời qua mục hình ảnh chim của thành viên ,và vào bài của mình để nhìn và cho ý kiến đánh giá những gì mình đã nói )
Với lại tuỳ thời điểm của chim mà chọn kiểu lồng ,chim thuần thì chọn lồng gì cũng ổn hi tuỳ vào sở thích của các anh em .Nhưng chim bỗi thì phải ép nên chọn lồng nhỏ nhưng phải là lồng tre hoặc lồng gỗ thì sẻ nhanh hơn là lồng Fe ,vì nuôi lồng Fe thì chim hay tung sẽ bị tróc đầu gây cho chim sự sợ hãi :a09:vì vậy chim sẽ lâu thuần được hơn :a01: đay là kinh nghiệm của mình có gì ko phải mong các bạn thông cảm thân !

Thamtuhieu

Thành viên mới
SVC$
0
Chào Bạch Đề!Cho Tôi hỏi cách tập tắm cho CM từ bổi lên mồi?Tôi có một con CM đã lên mồi rồi mà tập tắm quá khó.xin anh hãy giúp dùm cảm ơn.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom