Guest viewing is limited

dinhcoc

Mê chim nên chăm học về chim...
SVC$
0
em chào mọi người yêu VK ak :a01:em là người mới chơi chim VK nhưng chưa có nhiều kinh nghiệm nên em mong các tiền bối có nhiều kinh nghiệm giúp em :a03: mới nuôi VK nhà em hiện có một em VK em nghĩ chắc là mái vì em thấy em nó chỉ toàn hót tiếng đơn va dang cũng rất giống mái em tính định mua hoặc bẫy thêm một em trống nữa cho 2 em nó có đôi có cặp ko biét nên bẫy hay đi mua thì tốt hơn ạ :a36:và lồng nuôi VK của em thì khá rộng nên em định nhốt chung chúng vào vơi nhau co đc ko các bác?như thế nó có siêng hót và mau líu ko ak :a12:
em cảm ơn các bác nhiều ak !:a15:
nếu là mái thì e len phóng xinh đi,em lên mua hoặc bẫy thêm,một 2 chú nữa,những chim mộc mới thì ng ta mới hay nhốt tập chung,nhốt tập chung như thế chim ít hót và ko líu đâu,e phải tách riêng từng con ra,chăm sóc tốt,như thế chim mới mau líu,chúc e thành công:a33:

nghenh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em cảm ơn mọi người đã quan tâm :a15:nhưng mọi người cho em hỏi thế bẫy VK con mồi là mái có bẫy đc con trống ko ak?nếu phóng sinh em mai này đi thấy tiếc lắm vì em này rất thuần và bạo nên em ...:a36: em sẽ bẫy thêm đẻ tìm lấy 1,2 con trống nữa còn con mái mới bẫy em sẽ thả đi :a45:...

crocodilenew

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nếu chú mái của bạn dạng người và thân thiện thì bạn cứ để nuôi ( nhưng cũng chăm sóc tốt nhé, đừng vì chim mái mà bỏ bê, hihihhi), chim trống bạn nên nuôi 2 con trở lên, lâu lâu cho trống mái gặp nhau chim sẽ sung mau líu hơn đó bạn.

cuong_daik

"lưng gù nhưng tấm lòng ngay thẳng"
SVC$
0
nhưng mọi người cho em hỏi thế bẫy VK con mồi là mái có bẫy đc con trống ko ak?
không chắc là chim trống thì bẫy được mái và chim mái thì bẫy được trống bởi bẫy chim khuyên đa phần người chơi sử dụng bẫy dùng mồi chứ không phải bẫy đá bạn ạ. Thế nên bẫy được chim bạn nên lựa chọn sơ qua rồi nuôi thử một thời gian để chọn được những chú chim hay nhé.

dinhcoc

SVC$
0
bác cuong daik,dạo này bận bịu hay sao mà ko thấy lên dđ,đóng góp ý kiền cho ae thế?:a26:

cuong_daik

SVC$
0
tình hình là khi đã có một chú chim líu rồi thì câu hỏi đặt ra là thế nào mới gọi là líu hay? Em có mấy chú khuyên mà đã post bên mục "Hình vành khuyên của thành viên", người thì khen chim khá, người thì bảo quá thường. Em biết cái này thì còn tuỳ "khẩu vị" của mỗi người (nhưng em dám chắc nó cũng phải có chuẩn - chẳng hạn như chuẩn giáo dục tiểu học) vậy nên xin mời các cao thủ tiếp tục đóng góp ý kiến về vấn đề này ạ.

dinhcoc

SVC$
0
tình hình là khi đã có một chú chim líu rồi thì câu hỏi đặt ra là thế nào mới gọi là líu hay? Em có mấy chú khuyên mà đã post bên mục "Hình vành khuyên của thành viên", người thì khen chim khá, người thì bảo quá thường. Em biết cái này thì còn tuỳ "khẩu vị" của mỗi người (nhưng em dám chắc nó cũng phải có chuẩn - chẳng hạn như chuẩn giáo dục tiểu học) vậy nên xin mời các cao thủ tiếp tục đóng góp ý kiến về vấn đề này ạ.
diễn đàn mà bác,cũng như mình sống ngoài xã hội,[tập thể mà]có người này người nọ,mỗi người có một quan điểm,một cách nhìm khác nhau mà,ng khen ng chê,miễn sao mình bỏ công chăm sóc cho đến khi nó trả ơn công nuôi dưỡng,bằng những tiếng líu,lúc đấy trong lòng cảm giác sung sướng tự hào,e thấy bác có nhiều chú chim đẹp và líu rất hay,có ngày e đến bác học hỏi ít khinh nghiệm mới dc,hi hi:a22:

cuong_daik

SVC$
0
diễn đàn mà bác,cũng như mình sống ngoài xã hội,[tập thể mà]có người này người nọ,mỗi người có một quan điểm,một cách nhìm khác nhau mà,ng khen ng chê,miễn sao mình bỏ công chăm sóc cho đến khi nó trả ơn công nuôi dưỡng,bằng những tiếng líu,lúc đấy trong lòng cảm giác sung sướng tự hào,e thấy bác có nhiều chú chim đẹp và líu rất hay,có ngày e đến bác học hỏi ít khinh nghiệm mới dc,hi hi:a22:
Chú dinhcoc nói quá lời rồi, tuổi của cháu chỉ bằng 1/2 tuổi chú thôi ạ. Hai chú khuyên kia cháu để lại cho người khác một con rồi, bây giờ ở nhà còn mỗi 2 chú bình thường thôi ạ. Đúng là chim hay hoặc dở còn do cái duyên nữa, may thì được chú hay chứ không phải cứ chim dáng đẹp, đạt đầy đủ tiêu chuẩn hình thể đã líu hay. Hôm trước cháu có con mộc người ngắn tũn trông chả có gì nổi bật mà để đâu cũng líu, mới bẫy được vài ngày đã líu như đúng rồi, mỗi tội ngắn nhưng giọng đanh, đang sướng có được chú chim pro thì thằng ku em cháu cho ăn loay hoay thế nào nó vù mất ( vì là bổi nên nó đâm lồng điên lắm).

dinhcoc

SVC$
0
cuong_daik,nói chuẩn đấy,đâu phải những chú chim nhìn bóng bẩy,đẹp mã mà đã hót và líu hay đau,nhiều e xấu xí,về nuôi lên,hót và líu tuyệt vời luôn,trước cúng có một e ngũ đoản,líu dã man luôn,mớikyr liệm cho đứa cháu rồi,còn một e nhìn ok,mỗi tội nhảy như ma,dc 1năm rồi,:a22:

cuong_daik

SVC$
0
tiện đây xin mọi người đóng góp thêm ý kiến về cách chọn một chú chim mộc có tương lai. Về phần em, xin đóng góp kinh nghiệm như sau. Em thường tranh thủ khi có thời gian đi bẫy vài chú cho vui, bản thân em rất thích những chú chim trời 100%, vì ở Hà Nội rất dễ bẫy được chim thả hoặc chim xổng nên những chú chim trời sẽ là hoàn hảo để có thể khai thác được những tố chất tự nhiên. Kinh nghiệm chọn mộc líu tốt của riêng em là chọn chú nào khi áp lồng thì đầu nghênh nghênh vè vè như kiểu kêu chiến (cái này em không biết gọi là gì nên mô tả thế). Còn các anh có ý kiến gì xin giãi bày thêm ạ.

at&t

Thành viên mới
SVC$
0
Chủ đề này rất hay!
Nhân đây cho với mình cũng chưa bít j về khuyên nhưng thấy hay mua bỗi về nuôi .
Mua ngoài hàng về chủ hàng nói là trống !! nhưng mình cũng k tin lắm.
Vì chưa có e nào líu cả !! nhưng kêu rất siêng và có 1 điều lạ là 2 chú (hay cô) hay kêu chiu chiu ...chiu và lâu lâu hay kêu ro.. ro.. ro , rẹt ...rẹt...rẹt .
Xin hỏi vậy là trống hay mái ạh !!!

dinhcoc

SVC$
0
tiện đây xin mọi người đóng góp thêm ý kiến về cách chọn một chú chim mộc có tương lai. Về phần em, xin đóng góp kinh nghiệm như sau. Em thường tranh thủ khi có thời gian đi bẫy vài chú cho vui, bản thân em rất thích những chú chim trời 100%, vì ở Hà Nội rất dễ bẫy được chim thả hoặc chim xổng nên những chú chim trời sẽ là hoàn hảo để có thể khai thác được những tố chất tự nhiên. Kinh nghiệm chọn mộc líu tốt của riêng em là chọn chú nào khi áp lồng thì đầu nghênh nghênh vè vè như kiểu kêu chiến (cái này em không biết gọi là gì nên mô tả thế). Còn các anh có ý kiến gì xin giãi bày thêm ạ.
chuẩn đấy CUONG ạ,đi bẫy đc nhữnh chú chim đấu như thế,rất may líu,vì ngoài thiên nhiên những chú đầu ngh nghênh,vè vè,đập đập cánh,giọng rít,là những chú chim đầu gấu,những chú chim gấu phải ngang cơ hoặc hơn hẳn chim mồi thì mới giám vào gần lồng để chiến đấu,:a17: có gì sai mọi ng bỏ qua nhé và cho ý kiếm,để dđ thêm sôi nổi:a17: hi hi:a17:

cuong_daik

SVC$
0
Chủ đề này rất hay!
Nhân đây cho với mình cũng chưa bít j về khuyên nhưng thấy hay mua bỗi về nuôi .
Mua ngoài hàng về chủ hàng nói là trống !! nhưng mình cũng k tin lắm.
Vì chưa có e nào líu cả !! nhưng kêu rất siêng và có 1 điều lạ là 2 chú (hay cô) hay kêu chiu chiu ...chiu và lâu lâu hay kêu ro.. ro.. ro , rẹt ...rẹt...rẹt .
Xin hỏi vậy là trống hay mái ạh !!!
chiu chiu ...chiu và lâu lâu hay kêu ro.. ro.. ro , rẹt ...rẹt...rẹt thì cũng chưa xác định được rõ ràng. Tốt nhất bạn nên tách riêng từng chú để chúng không nhìn thấy nhau, chú ý theo dõi khi được yên tĩnh một lúc thì chim trống sẽ hót chuyện, đã thấy hót chuyện thì 100% là trống. Mình chuyên chơi chim bẫy về mới vào cám, thì theo kinh nghiệm của mình bạn cứ trùm áo lồng để hở 1/2 rồi treo chim ở nơi yên tĩnh không người qua lại, kể cả chim trời già cũng chỉ vài ba hôm là hót chuyện. Phải tự mình kiểm chứng thôi chứ người bán chim không tin được đâu. Thú thật là người có kinh nghiệm cũng không thể chỉ nhìn con chim mà dám đảm bảo 100% là trống hay mái, kiểu gì vẫn có sai số, thế nên bạn hãy thử theo cách của mình để đảm bảo bạn có 1chú chim trống nhé.

jundat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em cũng đang nuôi một chú mộc được 3 hôm rồi. Bắt ở ngoài hàng mà nhìn chú tội quá. Họa mắt thì đang rụng rùi:a17:. Về nhà cho chú ăn uống, trùm áo lồng. Thỉnh thoảng em cũng bật file khuyên líu, hót chuyện lên cho nó nghe. Tiếng đầu tiên em nghe là chòe...chòe. Còn bình thường thì chíu..chíu. Nhưng em đoán đấy là hót gọi thôi. Họa mắt của nó đang rụng nên nhìn em này cứ hiền hiền, trông giống mái quá:a20:. Có bác nào tư vấn giúp cho em về vụ này được không. Liệu nó là trống hay mái? Bình thường trùm áo lồng rùi mà nó vẫn hót gọi thế nhiều lắm các bác ạ?:a03:

dinhcoc

SVC$
0
Em cũng đang nuôi một chú mộc được 3 hôm rồi. Bắt ở ngoài hàng mà nhìn chú tội quá. Họa mắt thì đang rụng rùi:a17:. Về nhà cho chú ăn uống, trùm áo lồng. Thỉnh thoảng em cũng bật file khuyên líu, hót chuyện lên cho nó nghe. Tiếng đầu tiên em nghe là chòe...chòe. Còn bình thường thì chíu..chíu. Nhưng em đoán đấy là hót gọi thôi. Họa mắt của nó đang rụng nên nhìn em này cứ hiền hiền, trông giống mái quá:a20:. Có bác nào tư vấn giúp cho em về vụ này được không. Liệu nó là trống hay mái? Bình thường trùm áo lồng rùi mà nó vẫn hót gọi thế nhiều lắm các bác ạ?:a03:
chú chim của e mộc mới dc 3 hôm,lại bị rụng hoạ,chim đang thay lông,e chăm sóc cho tốt vào,chịu khó tắm và cho ăn hoa quả,e cheo lên chỗ yên tĩnh,thoáng ,để ý xem e nó có hót chuyện ko,:a19:

khuyenkhung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Từ " bắn " ở đây mà bạn tiennt nói là chỉ đến Khuyên líu.
Chúc Khuyên bạn sớm " bắn " tằng tằng trên dàn dượt.:a04::a04:
Cho phép anh bổ sung thêm HoàngHà nhé :Chúc các chú khuyên của em nó bắn Chiu:a20:Chiu:a20:Chiu:a20:Chiu:a20:Chiu:a20: như là vãi đạn AK thời chống Mỹ em nhé!!!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

khuyenkhung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đúng đấy anh ạ!!Đó cũng là công sức mà anh em mình đã dày công chăm sóc khó nhọc không quản ngày đêm lo lắng hôì hộp lo âu và có khi còn xen lẫn cả thất vọng để rồi lại hy vọng!!!!Ôi trời em dài dòng quá phải không các bác!!!Nhưng dù sao đây cũng là những lời xuất phát từ tận đáy lòng mình mong các bác Đại xá!Đại xá!!Đại Đại xá cho em nhé!!!!Em xin chúc cho những em khuyên của các bác líu dai líu dài líu khoẻ líu bền bệt cả cầu các bác nhé!!!!:a29::a29::a29::a29::a29:

cuong_daik

SVC$
0
em có một vấn đề thắc mắc nữa là do điều kiện nhà em, chim thường treo ở tầng trên, líu khá nhưng khi mang xuống tầng một thì lại im re. Như vậy theo các anh thì có phải do quen ở độ cao nên khi xuống thấp chim không quen nên không líu không ạ? Vì nếu em lại mang lên treo trên tầng 2 thì các chú vẫn bắn ầm ầm.

dinhcoc

SVC$
0
em có một vấn đề thắc mắc nữa là do điều kiện nhà em, chim thường treo ở tầng trên, líu khá nhưng khi mang xuống tầng một thì lại im re. Như vậy theo các anh thì có phải do quen ở độ cao nên khi xuống thấp chim không quen nên không líu không ạ? Vì nếu em lại mang lên treo trên tầng 2 thì các chú vẫn bắn ầm ầm.
Chào_daik
thường thường những chú chim cheo ở nhà líu rất tốt,khi mang chim ra chỗ khác chim ko líu nữa là đúng đấy,vì chim cheo ở nhà yên tĩnh đã sống quen với môi trường đấy rồi,khi mang ra chỗ khác thay đổi môi trường chim ko quen,lên chim sẽ ko líu no gì cả,
nếu do điều kiên nhà cường như thế,thì cường đừng cheo chim ở một chỗ cố định,mà lên đảo chỗ cheo chim liên tục, như thế chim ko bị quen chỗ,nếu có điều kiện mang chim đi giãi :a19:

khuyennon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
đúng đấy bác à phải cho nó học dần với áp lục nếu không chi luẩn quẩn bên cái ao làng thì khó mà khá lên được :D cho đi dượt nhiều treo nhiều chõ khác nhau tạo cho con chim thói quen đâu cũng là nhà là hay nhất là khi đi đấu no tránh khỏi tình trạng tịt ngòi !!:a19:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom