Guest viewing is limited

cuong_daik

"lưng gù nhưng tấm lòng ngay thẳng"
SVC$
0
em đã thử cho mấy chú nhà em rùi nhưng thật sự là ko thấy gì tiến triển hơn khi mình cho ăn uống bình thường.em mới chơi khuyên thui nhưng khuyên các anh các chị là hãy kiên nhẫn cho ăn uống điều độ là một ngày nào đó chú khuyên sẽ bắn ầm ầm ah.chúc các anh có nuôi tốt để có những chú khuyên mau líu.:a15:

mấy chú khuyên của bạn kêu chiu chiu chưa hẳn đã là bắn ,theo mình đoán thì cũng có thể đó mới là líu gió thôi còn nếu mà bắn thì con chim cũng phát ra âm thanh chiu chiu nhưng mà đồng thời mồm của nó phải há ra đó

Vậy là hót rồi đó bạn ạ, Vậy là chim của bạn bắt đầu bắn rồi đó, chim của bạn đã quyen rồi lên cần treo xa ra để chúng siêng hót hơn.

Như anh yeukhuyen nói thì em biết đợi đến bao giờ chứ, chưa đến một ngày nào đó thì chú khuyên đã ra đi thì sao ạ? Hồi đầu em thấy chúng hót chuyện mà người cứ xù như quả bóng, bây giờ hót chuyện đã có dáng của Chào Mào rồi ( tức là hơi ưỡn ngực và đứng thẳng í ạ). Khuyên của em toàn là bẫy được, em tuyển được 3 chú tạm tạm chơi, nếu hiện tượng như em mô tả thì khoảng bao lau nữa em se được nghe líu ạ?

HoàngHà

"Vạn Sự Khởi Đầu Nan"
SVC$
0
Như anh yeukhuyen nói thì em biết đợi đến bao giờ chứ, chưa đến một ngày nào đó thì chú khuyên đã ra đi thì sao ạ? Hồi đầu em thấy chúng hót chuyện mà người cứ xù như quả bóng, bây giờ hót chuyện đã có dáng của chào mào rồi ( tức là hơi ưỡn ngực và đứng thẳng í ạ). Khuyên của em toàn là bẫy được, em tuyển được 3 chú tạm tạm chơi, nếu hiện tượng như em mô tả thì khoảng bao lau nữa em se được nghe líu ạ?

Ko phải anh yeukhuyen đâu bạn ơi chị yeukhuyen đó nha hehe. Lúc đầu khuyên bạn hót chuyện xù như quả bóng lúc đó chim bạn yếu lên mới có tình trạng như vậy.

cuong_daik

SVC$
0
Ko phải anh yeukhuyen đâu bạn ơi chị yeukhuyen đó nha hehe. Lúc đầu khuyên bạn hót chuyện xù như quả bóng lúc đó chim bạn yếu lên mới có tình trạng như vậy.

thật hả anh, con gái mà chơi chim thì hiếm có nhỉ. Tình hình là chim cứ hót chuyện mãi mà chưa thấy líu, bây giờ có phải cho ăn thêm Strongboy ko ạ? mà em cũng muốn hỏi là mua Strongboy thì mua ở đâu đảm bảo chất lượng và giá cả thế nào ạ?

HoàngHà

"Vạn Sự Khởi Đầu Nan"
SVC$
0
thật hả anh, con gái mà chơi chim thì hiếm có nhỉ. Tình hình là chim cứ hót chuyện mãi mà chưa thấy líu, bây giờ có phải cho ăn thêm Strongboy ko ạ? mà em cũng muốn hỏi là mua Strongboy thì mua ở đâu đảm bảo chất lượng và giá cả thế nào ạ?

Nếu chế độ nuôi của bạn đang ổn định chim khoẻ lông lá mượt , phân chim đóng khuôn. Thì bạn nên kiên trì tiếp tục nuôi thôi. Còn SB mua ở đâu đảm bảo chất lượng và giá cả thế nào thì cái này mình cũng ko lắm rõ vì chưa mua bao giờ cả. Bạn có thể tham khảo 1 số thành viên đã dùng.

cuong_daik

SVC$
0
tình hình là các chú nhà em hót chuyện ầm ầm suốt, chế độ ăn đảm bảo như anh Hà nói, phân khô đóng khuôn thế mà vẫn chưa líu, em hay bật file khuyên líu cho luyện cũng không thấy khá khẩm lên gì cả. Em nuôi khá nhiều loại thấy bật file chim hót lên chúng đáp lại ghê lắm, thế mà khuyên thì khó thật...hix hix

XienBoT

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình cũng nuôi 3 chú giống bạn, cũng mới nên chưa có kinh nghiệm, cũng chưa đượng nghe líu giống hệt bạn luôn, nhưng hót chuyện và "chiu..." thì có
Mình đang dùng cám Strong Boy kể cả mộc về cũng cho ăn cám này luôn + hoa quả
Cám Boy này hàng chim nào ở HN cũng có mà, giá là 115k 1 gói 5 lạng đó
nhưng bạn định dùng StrongBoy thì phải cẩn thận, xem bao bì có nguyên lành ko nhé
Bạn cũng ở HN thì phải, có gì mình giao luu
Nhà mình ở khu Thanh Xuân
Mà chủ nhật mọi người hay dợt chim tại Số 1 Tràng tiền đấy, có đk và thời gian thì đi với hội . vui bổ ích và học hỏi được nhiều kinh nghiệm lắm

Vànhkhuyênxanh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo em thì chim ngoài thiên nhiên bao h` hot cũng hay hơn khi vào trong lồng . Em thấy nếu treo chim thì treo cách xa nhau ( kô nhìn thấy nhau ) chúng sẽ hót nhiều hơn

cuong_daik

SVC$
0
cám ơn bạn xienbot và vanhkhuyenxanh vì những ý kiến đóng góp. Đúng là khuyên mộc nuôi lên đến tầm sắp bắn thì treo không nhìn thấy mặt nhau sẽ lắm mồm hơn. Cả 3 chú của mình đều đã líu, tuy vẫn còn ngắn và phải treo cao nhưng cũng làm mình sướng quá, hôm nay tranh thủ vác lồng đi kiếm 2 chú chim trời về luyện tiếp. Đúng là mất công nhưng thấy được cái hay của con chim....:a44:

XienBoT

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Điều thú vị khó có gì mua được là phơi nắng tắm táp xong các em ngồi rỉa lông cánh, líc rích hót chuyện bay nhảy trong lồng làm mình thấy vui :a04:
Mình nuôi 1 khướu già, 1 My và 3 em khuyên cạnh nhau, đang định sắm thêm khuyên nữa:a04:
Ma minh treo cac em gan nhau lam
Cach nhau chung 15cm thui :D

cuong_daik

SVC$
0
nhà mình thì có 1 cu gáy, 1 khướu cũng già (nuôi được tầm 6-7 năm gì đó), 3 khuyên. Bây giờ quân số là 7 khuyên rồi, mình mới bẫy được 4 chú, chẳng hiểu sao mùa này lại bẫy dễ thế, nhưng nhiều mái quá, 4 con mới bẫy thì 3 chim mái :a19:, mình cho thằng em thả vào aiviary nhà nó chơi cho vui mắt, chán thì thả..hì hì :a15:. Mà khuyên của bạn nuôi từ mộc lên hay như thế nào. Mình mà đễ gần nhau thì nó chỉ chuyện chứ không líu, phải giải thích sao đây nhỉ :a40:

XienBoT

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nhà mình thì có 1 cu gáy, 1 khướu cũng già (nuôi được tầm 6-7 năm gì đó), 3 khuyên. Bây giờ quân số là 7 khuyên rồi, mình mới bẫy được 4 chú, chẳng hiểu sao mùa này lại bẫy dễ thế, nhưng nhiều mái quá, 4 con mới bẫy thì 3 chim mái :a19:, mình cho thằng em thả vào aiviary nhà nó chơi cho vui mắt, chán thì thả..hì hì :a15:. Mà khuyên của bạn nuôi từ mộc lên hay như thế nào. Mình mà đễ gần nhau thì nó chỉ chuyện chứ không líu, phải giải thích sao đây nhỉ :a40:
Mình cũng mới chơi mà. xin được ông chú 2 chú thuộc, 1 chú đang thay lông. 1 chú mộc thì vừa mua dáng dấp cũng được lắm mà cũng líc rích chuyện rồi, ko biết tương lai ra sao
Mình đi làm cả ngày, treo cả ngoài ban công tối về mới tắm táp VS lồng. Đang định thêm khuyên, thật ra mình cũng chưa biết líu là ntn:a24:
Mà cứ tách ra chuẩn bị tắm là bọn nó gọi nhau ghê lắm
Đang tìm lá Vối và Lựu để làm nước uống mà chả biết cây vối ở đâu
Cám của bạn là cám mua hay cám làm thế?
mình thì cho ăn cám Boy cả
Mà bạn phân biệt trống mái thế nào vậy, hôm nào tặng mình 1 con mộc đi :D

HoàngHà

"Vạn Sự Khởi Đầu Nan"
SVC$
0

Khuyên bạn nuôi để gần nhau chỉ đi chuyện là chuyện bình thường bạn ah. Đó là do bạn Khuyên nhà đã quen nhau nên chỉ kêu xẹt xẹt suốt ngày và hót chuyện. Bạn cứ để ý khi dàn Khuyên nhà bạn đang hót chuyện bỗng dưng có 1 nhóc Khuyên trời bay ngang qua ( nhất là Khuyên mái ) xem cả dàn sẽ kêu um lên và lúc đỉnh điểm nó sẽ phát ra tiếng líu. Và 1 phần dàn Khuyên của bạn là Khuyên mộc.........

cuong_daik

SVC$
0
Và 1 phần dàn Khuyên của bạn là Khuyên mộc.........
Anh Hà nói chính xác luôn, thế nên bây giờ em toàn treo để chúng nó không nhìn thấy mặt nhau, líu cũng tàm tạm nhưng chưa căng. Mà cứ treo như thế có ổn không ạ?

Cám của bạn là cám mua hay cám làm thế? mình thì cho ăn cám Boy cả
Mà bạn phân biệt trống mái thế nào vậy, hôm nào tặng mình 1 con mộc đi :D
Mình toàn chơi cám Việt, mua ở Tăng Bạt Hổ thôi, bạn nuôi bằng TB lên nhanh lắm đấy, phải công nhận là có hiệu quả vì mình đã thử rồi. Mình không biết cách thổi tu, chim bẫy về em nào màu lông tươi sáng, hoạ mắt dày và có vạch vàng dưới bụng thì bắt ra nhốt riêng, lúc đấy không cho nhìn thấy mặt nhau thì tiếng hót gọi "chiu chiu" nghe rất to và đanh, cứ như thế vài ngày sẽ hót chuyện, mà đã chuyện là chim trống rồi. Mộc thì không khó, nhưng mình vừa bẫy được 3 mái, vẫn chưa kiếm được trống...hì hì

quan8881

Thành viên mới
SVC$
0
Nói chung theo tớ thì...khuyên nào rùi cũng líu cả thôi,cái quan trọng là đến khi nào nó "căng" ,lông lá mướt mát,và chế độ chăm sóc( xách đi "dãi" chim đều..tắm táp,giờ phơi nắng,ăn uống như nào.Túm lại là fải có thơì gian,và chim có tuổi lồng rùi thì bạn để đâu nó cũng "bắn" thôi mà,còn để có một con mang đi chơi,áp lồng với nhau mà nó bắn rầm rầm thì nó cũng fải sống trong lồng một thời gian nhất định rùi.:a32:

cuong_daik

SVC$
0
Nói chung theo tớ thì...khuyên nào rùi cũng líu cả thôi,cái quan trọng là đến khi nào nó "căng" ,lông lá mướt mát,và chế độ chăm sóc( xách đi "dãi" chim đều..tắm táp,giờ phơi nắng,ăn uống như nào.Túm lại là fải có thơì gian,và chim có tuổi lồng rùi thì bạn để đâu nó cũng "bắn" thôi mà,còn để có một con mang đi chơi,áp lồng với nhau mà nó bắn rầm rầm thì nó cũng fải sống trong lồng một thời gian nhất định rùi.:a32:
anh quan8881 phải nói là chim trống nào rồi cũng líu cả thôi chứ, mái làm sao líu được :a04: (cũng như chỉ có gà trống mới gáy)...hì hì. Anh nói cũng chính xác, vì chim của em là mộc 100%, toàn tầm 3-4 tháng tuổi lồng và không có điều kiện mang đi dượt nên mới có topik này để bàn thêm về điều kiện huấn luyện sao cho có 1 con chim hay mà anh. anh ở khu vực nào thế? Em thấy bây giờ hội chơi rất phong phú, ở đâu cũng có người chơi, tiếc là em không có điều kiện giao lưu nhiều, toàn tự chơi thôi...hix hix :a09:

XienBoT

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chỗ đoạn giữa đường Hoàng Hoa Thám (có cái dốc, hàng nước chè, bán chim"đa phần là Khuyên'') hay tụ tập nhiều con hay lắm, đến đó mới thấy nhiều chú đỉnh lắm
Mình thấy đa phần những con căng thì rất nhỏ con nhưng dài người
3 chú nhà mình đều dáng dấp lắm, chỉ tội chưa được nghe líu vì mình đi làm suốt, nên treo cả lên dàn cạnh nhau cả ngày, nhưng cứ tách ra là chúng gọi nhau ghê lắm, nghe rất gắt và đanh
- Cos 1 chú đang thay lông mà mãi vẫn chưa xong, không biết có phải vì ăn Boy nên tuột lông chậm ko nữa, Mà mộc về thì bạn có phủ áo lồng không vậy :a05:
-Hôm qua mình vừa vào Vác đạt cái lồng, 250k họ nói 95% sẽ như lồng Tàu:a37:,hôm nào lấy về mình post các bạn coi :D

Vànhkhuyênxanh

Thành viên tích cực
SVC$
0
thì như các pro đã giải thích ở trên treo gần để giữ lửa cho chim khi treo gần thì nó sẽ kô líu khi để xa nhau thì nó sẽ líu ác ngay mà cũng như là người mình nói chuyện với nhau ý mà xa thì pahir hét to thôi :a22:

thegioicacanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Híc khuyên của em khuyên bỗi đem về 3 ngày líu rồi sau đó 1 tuần nữa ngày nào cũng líu líu điên cuồng!Còn kêu chíu chíu thì nó kêu rất nhiều và giọng to nhỏ rất hay!Tuy là khuyên bỗi nhưng em cho tắm 1 ngày 1 lần cám cho ăn cám em làm nên rất sung mãn!Gặp chim trời đứng gần là nó líu liên tục!

timestien

Thành viên tích cực
SVC$
0
các bác may thế khuyên mộc em mua về chả líu câu nào mà còn rụng lông đuôi nuôi hơn 1 tháng rồi vẫn kêu chip chip còn lông đuôi mãi không chịu ra có cách nào cho khuyên mau ra lông đuôi không - mau liu nữa em cho ăn bằng cám ba vì nghiền nhỏ ra
thanks !

Rider

Học, Học Nữa Học Mãi
SVC$
0
các bác may thế khuyên mộc em mua về chả líu câu nào mà còn rụng lông đuôi nuôi hơn 1 tháng rồi vẫn kêu chip chip còn lông đuôi mãi không chịu ra có cách nào cho khuyên mau ra lông đuôi không - mau liu nữa em cho ăn bằng cám ba vì nghiền nhỏ ra
thanks !

Chơi khuyên đòi hỏi kiên trì , ko phải mua khuyên bổi về là líu đâu bạn à ít nhất là 1 mùa lông , Ngoại trừ khuyên bổi về líu thì con chim đó còn lữa trời ,trường hợp này rất hy hữu chỉ chơi được vài tháng mà thôi ko bền được .
Vấn đề mọc nhanh lông đuôi , bạn nên bổ sung trái cây như chuối , mồi tươi như trứng kiến cào cào non & đặc biệt tắm rữa thường xuyên .
Còn cám thì trong diễn đàn có bày cách làm cám đó bạn .
Tấc cả còn lại là thời gian ...
Kinh nghiệm mình biết còn hạn hẹp nên bổ sung chừng đó . Chúc vui .

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom