Guest viewing is limited

cuong_daik

"lưng gù nhưng tấm lòng ngay thẳng"
SVC$
0
em cho ăn bằng cám ba vì nghiền nhỏ ra
thanks !
bạn chỉ cho ăn cám ba vì không thôi thì sẽ khó đào tạo được chú chim hót hay vì như thế không đủ chât được. Mà trước khi được nghe líu bạn phải để ý xem chim có hót chuyện không đã, nó mà cứ chỉ chiu chiu không thôi, nếu là chim mái thì bạn sẽ chẳng bao giờ được nghe nó líu đâu.
Tiện đây các cao thủ cho em hỏi nên treo để chim líu bao nhiêu lâu thì được? Em thấy nếu cứ treo ra ngoài trời chim của em líu "điên đảo" không chịu nghỉ :a42:. Em nghĩ người hát lắm cũng phải mệt, để nó líu nhiều không biết lượng sức nó "đi" thì phí :a09: nên em toàn phải cất đi, ngày chỉ treo 2-3 tiếng.

macay

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nếu thực sự 1 con chim mà đến độ căng đỉnh điểm thì líu điên cuồng luôn.
Nhà mình hiện tại có chú 1 ngày phải bắn đến hơn 5 tiếng, chỉ trừ lúc tắm và ăn thôi còn lại nó líu bong bong bác ợ.
Nếu sợ chim mất lửa bác có thể hạn chế bớt bằng cách áp mấy lồng sát nhau lại bác ợ.

cuong_daik

SVC$
0
Gửi các bác clip chú khuyên cỏ của em, chú đang được sửa nhà nên em nhốt tạm vào lồng này mong các bác bỏ quá cho. Chú này em bẫy được cách đây 5 tháng cùng 2 chú nữa nuôi lên giờ đã líu cả. Nhưng chú vẫn còn hơi nhát người nên em phải lia máy từ xa.
<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/baw_t6ACws8&hl=en&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/baw_t6ACws8&hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

Và đây nữa ạ
<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/C81j471iWsI&hl=en&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/C81j471iWsI&hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

Namphuoc47

Thành viên mới
SVC$
0
Các bạn cho mình hỏi,tại sao khuyên mình ở nhà thì líu ghê lắm nhưng khi đi đến tụ điễm dượt chim thì nó kô líu,mình đã đi dượt hơn 2 tháng rồi mà nó vẩn kô líu,bạn nào biết làm ơn chỉ giáo dùm xin đa tạ.thân

Rider

Học, Học Nữa Học Mãi
SVC$
0
Tiện đây các cao thủ cho em hỏi nên treo để chim líu bao nhiêu lâu thì được? Em thấy nếu cứ treo ra ngoài trời chim của em líu "điên đảo" không chịu nghỉ :a42:. Em nghĩ người hát lắm cũng phải mệt, để nó líu nhiều không biết lượng sức nó "đi" thì phí :a09: nên em toàn phải cất đi, ngày chỉ treo 2-3 tiếng.

Như bạn nêu trên rất hay , Ngày xưa mình cũng có 1 con chim mồi líu trời nuôi được 1 tuần mình đem em nó đi bẩy ngay cái vùng của nó , nó líu mãi ko thôi , thế là sáng hôm sau em nó đột quỵ vì kiệt sức may mắn thay mình hoà 1 chút mật ong vào nước cho nó uống từ từ & cho ăn thêm trứng kiến em nó bình thường trở lại .

Như một bài học trên rút tỉa được kinh nghiệm anh em nên treo chim cho nó líu vào buổi sáng sớm & buổi trưa sau khi tắm xong đừng treo nhiều ngoài trời quá , đó là chim căng đó nha ,

Một số anh em chơi chim ở trường chỉ dợt 1 tuần 2 lần thứ 5 & chủ nhật để giữ lữa cho chim được lâu hơn .Ngoài giờ phủ áo lồng hoài .

Rider

Học, Học Nữa Học Mãi
SVC$
0
Các bạn cho mình hỏi,tại sao khuyên mình ở nhà thì líu ghê lắm nhưng khi đi đến tụ điễm dượt chim thì nó kô líu,mình đã đi dượt hơn 2 tháng rồi mà nó vẩn kô líu,bạn nào biết làm ơn chỉ giáo dùm xin đa tạ.thân

Chim của bạn đả được mấy mùa rồi . Theo mình được biết các tụ điểm toàn là cao thủ , chim của họ ít nhất là 2 mùa trở lên , nên thể lực rất sung mãn .
Nêu' chim bạn chưa có tuổi lồng thì làm sao dám mở miệng líu lại được .
Treo gần chim căng coi chừng chim của bạn nó nín lun đó , nếu nó bị nín thì phải cần 1 thời gian lâu để trở lại phông độ ổn định . ( Giống như bị shock í )
Nên treo xa chổ tụ điểm dợt chim khi nào nó chịu mở miệng líu lại thì cứ thế càng ngày càng sát gần lại .

Một ngày đi dợt khuyên là một ngày vui .:)) :a14:

cuong_daik

SVC$
0
bác Rider nói rất chuẩn, chim nó cũng giống như người í mà, bây giờ bạn đi hát karaoke, xung quanh mình toàn người hát hay mình thì ít đi hát tự nhiên chẳng dám thể hiện nữa...hì hì. Tình hình là em không cho ăn cám STB nó đã líu đủ nghe rồi, cũng chẳng có nhiều thời gian mà nghe nó líu suốt ngày được nên cũng tiết kiệm được khoản tiền chơi cám xịn... hí hí :a43:

dinhcoc

Mê chim nên chăm học về chim...
SVC$
0
các bác may thế khuyên mộc em mua về chả líu câu nào mà còn rụng lông đuôi nuôi hơn 1 tháng rồi vẫn kêu chip chip còn lông đuôi mãi không chịu ra có cách nào cho khuyên mau ra lông đuôi không - mau liu nữa em cho ăn bằng cám ba vì nghiền nhỏ ra
thanks !
tôi cũng là ng mới chơi chim vk,và cung toàn lên hht mua cim mộc về nuôi,e khuyên mà bị rung lông duôi mà k ra.bạn tắm cho chim song nhổ hết lông cứng di,dể ch nhanh ra,còn cám ba vì lành ch,nâu liu.

dinhcoc

SVC$
0
măc dù kh của bạn ở nhà líu căng,khi mang di dượt k líu là phải,vi khi chim ở nhà im ắng,khi mang ra dường ồn ào,ch trưa quyen len k líu,khi mang di dượt ban phả treo cách xa những con chim khác,dể cho nó quyen.dến khi nào nó líu căng thì mới từ dể gần nhữnh con khác,chịu khó mang ch di dãi nhiều,dừng sốt ruột bạn ạ

yeucn

Thành viên mới
SVC$
0
chào tất cả các bạn mình là thành viên mới trước đây mình cũng rất thích trơi chim nhưng do điều kiện ko cho phép nên chỉ nuôi một chú khiếu thôi đến giờ nó đã sống với mình 9 năm rồi hót và múa rất hay.
Bây giờ có chút thời gian nhìn thấy khuyên thích liền. Do điều kiện chỗ mình không nhiều hàng chim nên vừa rồi mới tậu được một cặp khuyên mộc, thấy chủ đề ban cuong-daik đưa ra có vẻ phù hợp với những gì mình có, xin được góp vài lời thế này.
Nếu các bạn ai mới chơi khuyên (như mình chẳng hạn) để bắt đầu mình đã mua 02 em mộc theo tiêu chí như sau:
1. Quan sát kỹ đàn khuyên trong lồng, chọn một em đạt nhiều tiêu chí nhất theo như lý thuyết mà mình có được về loài khuyên.
2. Quan sát kỹ lồng khuyên bổi và chọn một em theo ý thích riêng của mình với các tiêu chí cơ bản sau:
- Khỏe mạnh, (bay nhảy liên tục, ăn cám uống nước nhiều)
- Phải kêu nhiều hoặc có kêu trong khi mình quan sát.
Sau khi chọn được hai chú khuyên với hai cách như trên mình cho chúng vào chung một lồng với đầy đủ nước và ba loại thức ăn chuối chín, cám và mồi tươi, nếu không có bạn cho vào 1/2 quả chứng gà luộc kỹ.
Chùm kín áo lồng treo cao hơn đầu người ở nơi thoáng mát, hàng ngày vào buổi sáng kiểm tra thức ăn, nước uống và mở 1/3 áo lồng hướng về phía mặt trời mọc khoảng 1 tiếng.
Sau 3 ngày cho hai em sang lồng tắm, vệ sinh lồng và cho thức ăn mới sau đó cheo ở một nơi thoáng mát hở 1/2 áo lồng thì thấy 1 em đã líu rồi.
Ngày thứ 4 khi khuyên đã quen mình bắt đầu tách lồng cách nhau khoảng 1.5 mét thấy hai chú líu rất đều.
chu trình cho chim tắm nắng được mình lặp lại hàng ngày và giờ đôi khuyên mộc của mình có vẻ đã quen.Líu rất vâng tuy nhiên chưa nhiều và đều dặn
Có lẽ là mình gặp may hơn là khôn nhưng cũng xin nêu lên đây để được chia sẻ với các bạn mới chơi. Nếu có chỗ nào không phải mọi người bỏ quá nhé.
Thân chào..!

Chỉnh sửa lần cuối:

dinhcoc

SVC$
0
Nếu các bạn ai mới chơi khuyên (như mình chẳng hạn) để bắt đầu mình đã mua 02 em mộc theo tiêu chí như sau:
1. Quan sát kỹ đàn khuyên trong lồng, chọn một em đạt nhiều tiêu chí nhất theo như lý thuyết mà mình có được về loài khuyên.
2. Quan sát kỹ lồng khuyên bổi và chọn một em theo ý thích riêng của mình với các tiêu chí cơ bản sau:
- Khỏe mạnh, (bay nhảy liên tục, ăn cám uống nước nhiều)
- Phải kêu nhiều hoặc có kêu trong khi mình quan sát.

Có lẽ là mình gặp may hơn là khôn nhưng cũng xin nêu lên đây để được chia sẻ với các bạn mới chơi. Nếu có chỗ nào không phải mọi người bỏ quá nhé.
Thân chào..!
nói như bạn yeucn,mới chơi k,chọn k mộc khoẻ mạnh,[bay nhảy liên tục,phại kêu nhiều]dấy là gập may mắm chọn dc 2e k dực vấn còn lửa trời,tôi cg là ng mới chơi vk,phiên chợ bưởi nào cg có mặt,và dóng lệ phí rất nhiều rùi

dinhcoc

SVC$
0
Nếu thực sự 1 con chim mà đến độ căng đỉnh điểm thì líu điên cuồng luôn.
Nhà mình hiện tại có chú 1 ngày phải bắn đến hơn 5 tiếng, chỉ trừ lúc tắm và ăn thôi còn lại nó líu bong bong bác ợ.
khi con chim mà dến độ căng dỉnh diểm của nó,ngày bắn hơn5 tiếng,thế thì k tốt dâu,hại chim lắm,bạn lên cho chim ân hoa qủa nhiều vào,nhầt là qủa mã thầy,dể chim giảm bớt lửa,như thế ch mới chơi dc nâu va bền ch

cuong_daik

SVC$
0
chú dinhcoc nói rất đúng, trường hợp như của bạn yeucn có một phần là do may mắn nữa nhưngg đúng là tiêu chí chọn khuyên của yeucn rất hợp lý. Mình cũng chỉ biết lựa những con chim dáng đẹp, sắc lông tươi sáng và khoẻ mạnh để chơi chứ phân biệt đực - cái thì vô cùng lắm. Mỗi người sau một thời gian chơi sẽ tự rút ra những kinh nghiệm cho riêng mình, nói chung là nâng cao khả năng nhìn chim chứ chả ai dám chắc mình chọn chim lúc nào cũng 100% là chim trống và sẽ là 1con chim hay cả.
Nhân đây các bác cho em hỏi, chim treo ở nhà đã líu, nhưng chỉ có một chỗ cố định thì líu ác, còn treo chỗ khác thì không được căng bằng. Vậy nếu em muốn mang đi dượt sẽ phải làm trình tự các bước tiếp theo như thế nào ạ?

hoaphuly

"sống vui, sống khỏe, sống có ích"
SVC$
0
Ở nhà mình huấn luyện thì toàn dùng các clip dowloat trên mạng về để kích.
Với lại nuôi nhiều nhiều 1 chút ( khảong 10 con ) thì cũng có tác dụng rất tốt :)

Cao_LâmHP

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chim trời đang sống trong điều kiên tự nhiên bay nhảy tự do tự tại nay vào lồng chúng như được sinh ra lần thứ 2, tất cả bắt đầu lại từ đầu. Con chim ngoài thiên nhiên có thể là chim già đã hót, nhưng có thể là chim non, chưa hót bao giờ và là chim đực. Vậy môi trường nuôi nhốt có ảnh hưởng như thế nào đến giọng hót của chim? Em mạn phép mở chủ đề mới để anh em đóng góp kinh nghiệm chia sẻ cho những người ham mê khuyên muốn bổ xung thêm kiến thức. Vậy đối với khuyên, nếu nuôi từ chim mộc, để được nghe những tiếng líu đầu tiên, có nhất thiết phải để chim tránh mặt nhau, hay cứ treo chim gần nhau thỏai mái? và nếu không có nhạc trưởng thì chim có thể líu được không?
-Chủ đề của bạn rất hay đấy,khi ta đã chơi con khuyên mộc,tức là ta chấp nhận mất rất nhiều công sức và thời gian vào con khuyên.giá trị kinh tế ko cao nhưng giá trị về lòng nhiệt tình và tâm huyết là vô cùng lớn.Nếu bạn muốn nghe được những tiếng líu đầu tiên khi mới bẫy về thì con khuyên đó phải là con đực đã,tiếp sau đó là bạn phải để con khuyên ở chỗ yên tĩnh ít người qua lại,chăm sóc chế độ bình thường;cám,hoa quả...nếu nhà có khuyên chơi rồi thì quá tốt,để chúng nhìn thấy nhau trong vòng vài phút rồi tách xa nhau ra,nếu nhà ko có nhạc trưởng thì treo chim ở gần nơi có nhiều khuyên ngoài trời bay về là tốt nhất.Theo tôi nếu bạn đã mất công đi bẫy thì nên chọn nhũng con khuyên líu đấu với chim mồi của mình là chính xác tuyệt đối đấy.chúc bạn thành công nhé.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Cao_LâmHP

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nhân đây các bác cho em hỏi, chim treo ở nhà đã líu, nhưng chỉ có một chỗ cố định thì líu ác, còn treo chỗ khác thì không được căng bằng. Vậy nếu em muốn mang đi dượt sẽ phải làm trình tự các bước tiếp theo như thế nào ạ?
-Vấn đề con khuyên của bạn cũng như con khuyên nhà tôi,theo ý tôi;trước khi mang khuyên đi dượt thì chế độ chăm sóc của mình phải ổn định và tănh phần dinh dưỡng lên,nhưng mang khuyên ra giàn cheo thì mới đầu ta cheo xa ra,nhằm đánh giá khả năng mức độ khuyên ta đến đâu đã,sau đó từ từ nhích gần vào,chú ý tuyệt đối ko để khuyên của mình bị các con khác đè,nó sẽ bị chột,sau này khó vực lên được bạn ạ,Còn việc mang con khuyên đi thi có cờ hay ko thì phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố khác nữa,đợt này ko được thì đợt sau ta lại chăm sóc tốt hơn,cốt sao ta tâm huyết là sẽ thành công thôi.

dinhcoc

SVC$
0
mình là những ng chơi chim,bác cường daik không lên cheo chim một chỗ cố dịnh,nếu cheo như thế chim quen chỗ,khi mang ra chỗ khác thì chim lạ và sợ,lên k líu căng dc,bác lên cheo chim nhiều diểm,cho chim quen dần,cũng như ng vậy thôi,minh di chỗ lạ k quen thì cũng ngồi im mà,bác chịu khó mang chim di giãi,mà lên cheo lồng chim ở phần ngoài cách xa,cho chim nó quen dần,dưng cheo gân những con líu căng,k là chim của bác xẽ bị xốc và hỏng chim ngay,mà dã hỏng chim ,thì mình mất công nuôi lại từ dầu dấy.khi ceo chim ở ngoài thấy chim của mình dã quen và líu căng thì mình cứ dần dần cho chim vào ngần,chúc bác có chú chim líu căng và thi dấu tốt:a35:

dangtientrinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các bạn mình cũng mới chơi khuyên cũng có những cảm giác như các bạn là được nghe thấy em nó lứu cho mình nghe mà khó quá mình biết là cái gì cũng cần phải có thời gian và tâm huyết mình nuôi 1 em mộc được hơn 1 tháng rùi mà mình chẳng thấy nó hót chuyện gì cả mà nó chỉ kêu ''Chiu" thôi tiếng kêu đanh khi nó nghe thấy chim ngoài thiên nhiên lứu thì tiếng kêu "Chiu" của nó đanh hơn và nhảy loạn lên đòi ra ngoài mình chỉ cho ăn cám ba vì nghiền nhỏ và trộn trứng thôi không biết có được không thỉnh thoảng thì mình bắt cào cào non cho nó ăn thế có được không ạ mong các bạn góp ý với không biết em nó là trống hay mái nữa

dinhcoc

SVC$
0
chú chim kh nào thấy chim lạ mà chẳng hót gọi nhau và nhẩy lên,e cheo chú kh ra chỗ yên tĩnh,để ý xem chú chim có hót chuyện k,và lên tăng cường hoa quả và sâu tươi hoặc cào lên,và hàng ngày tắm cho chú kh,chứ nuôi bằng cám cò trộn trứng thỉnh thoảng mới dc ăn cào cào,thì k dủ chất,nâu líu lắm,chúc e thàng công và dc nghe chim líu :a19:

nghenh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em chào mọi người yêu VK ak :a01:em là người mới chơi chim VK nhưng chưa có nhiều kinh nghiệm nên em mong các tiền bối có nhiều kinh nghiệm giúp em :a03: mới nuôi VK nhà em hiện có một em VK em nghĩ chắc là mái vì em thấy em nó chỉ toàn hót tiếng đơn va dang cũng rất giống mái em tính định mua hoặc bẫy thêm một em trống nữa cho 2 em nó có đôi có cặp ko biét nên bẫy hay đi mua thì tốt hơn ạ :a36:và lồng nuôi VK của em thì khá rộng nên em định nhốt chung chúng vào vơi nhau co đc ko các bác?như thế nó có siêng hót và mau líu ko ak :a12:
em cảm ơn các bác nhiều ak !:a15:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom