Guest viewing is limited

akong

Thành viên mới
SVC$
0
Chơi chim lâu lắm mà chưa có con nào ra hồn hết nè!

Thấy bài này thì em mê lắm! Nhưng trong Nam này hỏng biết là Vổi là gì cả ... tiếc thật!

Em vào đây thấy có tinh thần hơn một chút. Các pác tư vấn cho em chút nhé! Con khuyên của em nuôi từ bổi cả năm rồi, hiện nay nó cũng khá dạng người. Nó nói chuyện trong miệng (cả ngày) không chịu líu được tiếng nào.

Em có nên nuôi nó tiếp không ạ? Hoặc sẽ nuôi nó theo chế độ như thế nào để hiệu quả hơn?

Xin cám ơn tất cả anh em!

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
khuyên hót chuyện rùi thì cứ thúc sâu qui rùi treo cao lên là có thể líu mà bác thử chưa?
chế độ tắm, phơi nắng, hoa quả, sâu qui.

Leo25788

"Đơn Độc Một Mình"
SVC$
0
khuyên hót chuyện rùi thì cứ thúc sâu qui rùi treo cao lên là có thể líu mà bác thử chưa?
chế độ tắm, phơi nắng, hoa quả, sâu qui.
bác này y hệt em hồi xưa ấy nhỉ,cũng bắt được 1 em ngoài tiệm ríu ríu,nhớ mãi lúc đó có 6k,nhịn ăn 4 bữa,lên bắt thấy mừng không biết làm sao bắt,cuối cúng thọt tay vô chụp hên dính được,về cho lên cây,500 đồng sâu thế là líu cả ngày,hôm sau bị bắt trộm mất,từ đó nuôi cả đống em chả em nào líu tốn tiền bột châu chấu,giải nghệ lun :a33:

haichep

Thành viên tích cực
SVC$
0
Không biết bác nào đã thử dùng và có kết quả chưa chứ em thấy cách này chả hiệu quả gì đâu, muốn chú chim bổi bắt về líu ngay thì ít nhất nó phải còn lửa rừng, sau đó bắt về ta có chế độ ép chim hợp lý không làm cho chim quá hoảng sợ mà sinh tật, sau đó cám bã ổn định, hoa quả, tắm táp đều thì sẽ mau líu thôi chứ cách làm này chưa chắc đã có hiệu quả nếu cứ nay cám này mai cám khác, chim bổi mà cứ làm nó hoảng rúc đầu chảy máu thì có uống nước này nước nọ thì cũng khó mà cất tiếng líu được, mà thời gian đầu này chim líu cũng chỉ là líu trộm, chẳng có gì hay cả. Nên ít nhất cũng mất một năm để chim ổn định về thể trạng và tinh thần, lông lá gọn ghẽ mướt mát, chế độ nuôi ép hợp lý ngay từ đầu tự khắc con chim căng lên và sẽ cất tiếng líu, như vậy khi đó mới thấy hết cái hay của nuôi khuyên líu. Cái gì cũng cần có thời gian, dục tốc bất đạt mà. Nên các bác cứ từ từ nuôi thôi. Cái gì lên nhanh thì xuống cũng nhanh mà !!!

Em góp ý kiến nhỏ, có gì không phải mong bác bỏ qua cho!!! :a43:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

boythichchim

Thành viên mới
SVC$
0
thế cho ăn suôt cả năm ak' bác,thế thì lấy đâu ra vỏ lịu bây h:a35::a35::a35:,ma' lá vối khô bán ở hiệu thuốc bắc được k.:a33::a33::a33:

babyboy6263

Thành viên mới
SVC$
0
Lá vối và tác dụng của nó.
Cây vối. Ảnh: Images
Cây vối là một cây cỡ vừa, cao 5 - 6m, có khi hơn. Cành cây tròn hay hơi hình 4 cạnh, nhẵn. Cuống lá dài 1- 1,5cm. Phiến lá dai, cứng, bầu dục hay trái xoan ngược, hình trứng rộng, giảm nhọn ở gốc, có mũi nhọn ngắn, hai mặt cùng màu nhạt có đốm màu nâu, dài 8 - 9cm, rộng 4 - 5cm.
Hoa vối gần như không cuống, màu lục nhạt, trắng. Cụm hoa hình tháp, trải ra ở kẽ các lá đã rụng. Quả hình cầu hay hình trứng, đường kính 7 - 12 mm, nháp, có dịch. Toàn lá, cành non và nụ có mùi thơm dễ chịu.
Cây mọc hoang và được trồng ở khắp nơi. Cần phân biệt cây này với vối rừng, mọc hoang ở vùng núi. Nó cũng thuộc họ sim và được Đông y dùng vỏ cây làm thuốc, gọi là hậu phác. Vị thuốc hậu phác được dùng chữa đau bụng, đầy trướng ăn không tiêu, nôn mửa….
Mùa hè, sau những giờ lao động mệt mỏi, nếu được ngồi nghỉ uống bát nước vối sẽ thấy hết khát và đỡ mệt hẳn vì ngoài nước ra, cơ thể còn được cung cấp một số muối khoáng và vitamin cần thiết bị mất theo mồ hôi. Các nghiên cứu cho thấy nếu chỉ uống loại nước trắng suông (như nước đun sôi để nguội), chỉ sau 30-40 phút cơ thể sẽ đào thải hết, nhưng nếu uống nước vối hoặc chè tươi, sau cùng một thời gian ấy, cơ thể chỉ đào thải khoảng 1/5 lượng nước đã uống, phần còn lại sẽ được thải ra từ từ sau đó.
Lá vối tươi hay khô sắc đặc được coi là một thuốc sát khuẩn dùng chữa nhiều bệnh ngoài da như ghẻ lở, mụn nhọt. Trong thực tế, nhân dân ta thường lấy lá vối để tươi vò nát, nấu với nước sôi lấy nước đặc gội đầu chữa chốc lở rất hiệu nghiệm.
Lá vối có tác dụng kiện tỳ, giúp ăn ngon, tiêu hóa tốt. Mỗi khi ăn một bữa có nhiều thịt, mỡ, người ta thường nấu một nồi nước vối thật đặc để uống cả ngày. Chất đắng trong vối sẽ kích thích tiết nhiều dịch tiêu hóa, chất tanin bảo vệ niêm mạc ruột, còn chất tinh dầu có tính kháng khuẩn nhưng không hại vi khuẩn có ích trong ruột.
Theo kinh nghiệm của dân gian, lá vối tươi có kết quả trị bệnh cao hơn so với lá đã ủ. Ngoài ra, người ta còn dùng lá vối phối hợp với một số vị thuốc khác để chữa đau bụng đi ngoài: Lá vối 3 cái, vỏ ổi rộp 8g, núm quả chuối tiêu 10g. Tất cả đều thái nhỏ, phơi khô, sắc với 400ml nước còn 100ml, chia uống làm 2 lần trong ngày. Dùng 2 - 3 ngày liền. Vỏ thân cây vối cũng được dùng sắc uống chữa đau bụng, ăn không tiêu, liều lượng 6 - 12g một ngày.
Gửi mọi người nghiên cứu nhé.:a01::a01:

Cuncon11

Thành viên mới
SVC$
0
:a03: ạc ạc, nếu đúng như lời bác nói thì giá khuyên cũng chẳng đắt đến vài chục triệu đồng 1 con như thế, cứ uống vào là líu ầm ầm như lời bác quảng cáo thì chẳng còn ai chơi khuyên nữa vì khuyên líu quá dễ:a08:

hero_khuyenxanh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cái vụ này thì em không chắc là có líu hay không nhưng mà em thì cho khuyên của em uống là vối mỗi khi chim nóng ăn boy hạ nhiệt rất hay

cucaithanky

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hôm truớc mình có về Hải phòng và có ghé vào nhà một ông bác chơi, ông bác này gốc là người tàu, trước đây rất thích chơi khuyên và đã là một hội viên chơi khuyên có tiếng ở tinhr Chiết Giang- TQ, hiện tại thì ông ý ko chơi chim nữa vì từ khi sang lấy vợ bên vn, vợ và các con ông hay bị dị ứng, và ông ý có nói cho mình một bí quyết giúp khuyên mau líu và mình đã thử thấy rất hiệu nghiệm mà lại ko gây hại cho chim nên hôm nay chia sẻ với anh em trong diễn đàn
Các bác ra chợ mua lựu về nhà sau đó tách lấy vỏ đem hong khô ( trước khi hong khô cá bác có thể ngâm vỏ lựu vào nước muối loãng để giảm thiểu lượng thuốc trừ sâu), sau đó lấy lá của quả Vối rửa sạch cho vào xay ( 10 lá ) sau đó trộn với lưng bát nước ăn cơm đem đun với vỏ của 1 quả lựu sau đó để nguội cho chim uống thay nước, trong trường hợp nước cho chim uống còn thừa các bác có thể để trong tủ lạnh cho chim uống dần, chỉ cần 5 hôm bảo đảm chim của các bác sẽ líu tằng tằng

Cảm ơn bạn đã cho anh em trong 4r biết thêm cách để cho Khuyên líu.
Lá vối muốn có được cũng rất dễ với anh em ở Hà Nội. Các anh em có thể vào trong Phủ Tây Hồ, trong Phủ có mấy cây vối đó.
Theo mình các bạn muốn lấy thì tốt nhất nhờ người trông Phủ lấy dùm chứ đừng tự hái không thì mang họa thì hỏng. Lúc đó đổi tại là không cảnh báo các bác trước....keke. Vì là nơi thờ cúng nên không được tự tiện hái nhé các bác.:a43:

phihung412

Thành viên cống hiến
SVC$
0
đọc bài từ đầu đến cuối mà cũng k bjk cây vối là cây gì cat !
buồn !
mà sao e thấy cái vụ này sao sao ấy !
nuôi như vậy thì việc chơi khuyên đâu gọi là một nghệ thuật đc ??????
potay !

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Hôm truớc mình có về Hải phòng và có ghé vào nhà một ông bác chơi, ông bác này gốc là người tàu, trước đây rất thích chơi khuyên và đã là một hội viên chơi khuyên có tiếng ở tinhr Chiết Giang- TQ, hiện tại thì ông ý ko chơi chim nữa vì từ khi sang lấy vợ bên vn, vợ và các con ông hay bị dị ứng, và ông ý có nói cho mình một bí quyết giúp khuyên mau líu và mình đã thử thấy rất hiệu nghiệm mà lại ko gây hại cho chim nên hôm nay chia sẻ với anh em trong diễn đàn
Các bác ra chợ mua lựu về nhà sau đó tách lấy vỏ đem hong khô ( trước khi hong khô cá bác có thể ngâm vỏ lựu vào nước muối loãng để giảm thiểu lượng thuốc trừ sâu), sau đó lấy lá của quả Vối rửa sạch cho vào xay ( 10 lá ) sau đó trộn với lưng bát nước ăn cơm đem đun với vỏ của 1 quả lựu sau đó để nguội cho chim uống thay nước, trong trường hợp nước cho chim uống còn thừa các bác có thể để trong tủ lạnh cho chim uống dần, chỉ cần 5 hôm bảo đảm chim của các bác sẽ líu tằng tằng

đọc bài từ đầu đến cuối mà cũng k bjk cây vối là cây gì cat !
buồn !
mà sao e thấy cái vụ này sao sao ấy !
nuôi như vậy thì việc chơi khuyên đâu gọi là một nghệ thuật đc ??????
potay !

Theo Đông y lá vối có tác dụng kiện tỳ, giúp ăn ngon, tiêu hóa tốt. Chất đắng có trong vối sẽ kích thích tiết nhiều dịch tiêu hóa; mặt khác chất tanin lại bảo vệ niêm mạc ruột, còn chất tinh dầu có tính kháng khuẩn cao nhưng không làm tổn hại đến những loại vi khuẩn có ích cư trú tại ống tiêu hóa. Kinh nghiệm dân gian cho biết lá vối tươi có công hiệu trị bệnh cao hơn hẳn lá vối đã ủ. Do vậy lá vối nấu nước uống có khả năng trợ giúp chữa trị các bệnh chứng hoặc các tổn thương như bỏng, viêm gan, vàng da, viêm da lở ngứa. Đông y còn dùng vỏ cây vối làm thuốc gọi là hậu phác; được sử dụng để trị đau bụng, đầy trướng ăn không tiêu, nôn mửa...
Song nước vối còn là loại có công hiệu giải khát trong những ngày hè nóng nực, làm mát và lợi tiểu nên còn có công năng đào thải các độc chất trong cơ thể qua đường niệu. Các nghiên cứu còn cho thấy nếu chỉ uống nước lọc hoặc nước trắng thì sau 30 - 40 phút là cơ thể đào thải hết; nhưng nếu uống nước lá vối hoặc nụ vối thì cũng trong thời gian ấy cơ thể chỉ thải loại 1/5 lượng nước đã uống, phần còn lại sẽ được đào thải từ từ sau đó.
Theo Đông y, vỏ quả lựu vị chua, chát, tính ôn, có tác dụng làm săn ruột, cầm tiêu chảy, trừ giun. Vỏ rễcó tác dụng tẩy sán (chú ý có độc).
Các nghiên cứu cho thấy, vỏ quả lựu có tác dụng diệt trực khuẩn lỵ, dùng chữa lỵ trực khuẩn khá tốt.
Qua những nghiên cứu đó thì chúng ta có thể thấy rằng lá vối và vỏ quả lựu chỉ có thể là thành phần để chữa trị bênh đau bụng, đi phân nát và các bện về đường tiêu hóa của khuyên mà thôi. Còn nó có tác dụng hòa toàn ngược lại với tính chất cần có để kích lửa cho khuyên vì chúng có vị đắng là có tính mát rồi thì không thể nào mà kích lửa được chỉ có giảm lửa đi mà thôi. Nếu cứ dùng thường xuyên theo kiểu không phải trị bệnh về tiêu hóa mà là cho uống thay nước hàng ngày thì không khéo khuyên còn tịt luôn không líu nữa ấy chứ, lại có vị chát thì giọng líu của khuyên cũng có thể bị khàn nếu dùng thường xuyên.
Mình chơi khuyên cũng không dám nói là giỏi và lâu nhưng nói thật chưa bao giờ dùng loại này hay nghe nói dùng nó để làm cho khuyên líu tằng tằng được cả.
Vì thế bạn Phihung chú ý nếy bạn muốn làm cho khuyên mau líu thì không cần tìm lá vối làm gì nữa nhé. Thân

cugay2011

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nếu bác ở gần chợ Nghĩa Tân thì ra đó tìm vào hàng bán những cây làm thang thuốc hỏi mua là có ngay.

duyhai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác chủ thớt, và những ai dùng thử rồi cho thêm ý kiến đi.

tranhoan86

Thành viên mới
SVC$
0
mình đă thử làm như vây rối.nước vừa đắng vừa chát rất khó uống :a24: không biết chim có uống được không nưă. mình hy vọng là se thành cống.nhưng chỉ mong la đừng chết chim :a45::a45::a45::a45::a45::a45:

tblove

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chưa bác nào dùng thử??? e cảm thấy nếu chơi mấy là rùi như vậy mình kích chim có hại chim k e sợ chim tèo lắm

chaomaohot

Thành viên tích cực
SVC$
0
bạn cho mình hỏi vỏ quả lựu và lá vối dem xay nhỏ cùng xong trõn või nươc có cãn lôc bả di ko hay cho uống cả bã

huybas

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
có bạn nào thử chưa vậy? Kết quả như thế nào, có tốt không?

danchimlc1

Thành viên mới
SVC$
0
nước ăn cơm là nước gì hả bác có phải là nước lúc mình nấu cơm lấy ra ko ?

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom