Guest viewing is limited

hoalo_biglong

"Hoalo-thần chưởng"
SVC$
0
em thấy các bác nhầm hết hay sao hihi ,nước vối ta hay uống là do nầu nụ vối với nước cơ mà ,có phải nấu lá đâu ,nước vối có tác dụng thanh nhiệt giả độc tốt nên khi cho chim uống thì cho ăn sau sẽ đỡ nóng ,em cũng có 1 con K ,em sẽ thử áp dụng ,tiếc là bây h hổng có lựu nữa :a04::a04::a04:

HoàngHà

"Vạn Sự Khởi Đầu Nan"
SVC$
0
hay quá em cũng thích khuyên nay có công thức nước uống như vậy em cũng pai thử xem ntn ah anh Hoang ha có j nấy cho em ít lá vối nhé khi nào qua chơi hội quán mang cho em nhé thank anh nhé.:a12:

Tuần này nếu lên được hội quán mình sẽ mang theo ít lá vối cho anh em trên hội quán thử xem sao.

longlatrobe

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em thấy các bác nhầm hết hay sao hihi ,nước vối ta hay uống là do nầu nụ vối với nước cơ mà ,có phải nấu lá đâu ,nước vối có tác dụng thanh nhiệt giả độc tốt nên khi cho chim uống thì cho ăn sau sẽ đỡ nóng ,em cũng có 1 con K ,em sẽ thử áp dụng ,tiếc là bây h hổng có lựu nữa :a04::a04::a04:
k nhầm đâu bạn ahj nếu cho chim uống nước từ nụ vối thì ko thích hợp,nồng độ đậm dặc khá là cao vì thế mình chỉ cho chim uống nước từ lá vối thôi, còn lựu thì mùa này theo mình là vẫn còn hôm qua mình mới mua 2kg, nhưng chỉ còn lựu TQ vì thế anh em có ra chợ lấy vỏ lựu hặc mua lựu về nhà thì nhớ ngâm qua nước muối đi nhé

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Cho mình hỏi thêm 1 chút.Lá Vối có thể dùng lá khô được không hay nhất định phải xài hàng tươi sống??:a03: Lựu thì vữn có thể mua được nhưng ở nhà mình khó tìm lá Vối quá:a40:
Các bác đã có người nào làm chửa?Cho ae xin thêm chút thông tin nữa đê :D

Crazy-GiaLai

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thế thì hay quá ở nhà em có 1 cây Lựu to , trái lúc nào cũng có , còn lá Vối em chỉ có lá sấy khô à , không biết có dùng được không, mong mọi người góp ý giúp em .

HoàngHà

"Vạn Sự Khởi Đầu Nan"
SVC$
0
Cho mình hỏi thêm 1 chút.Lá Vối có thể dùng lá khô được không hay nhất định phải xài hàng tươi sống??:a03: Lựu thì vữn có thể mua được nhưng ở nhà mình khó tìm lá Vối quá:a40:

Cây vối gần nhà khá to . Chủ nhật là em mang hàng tuơi chó bác sài hehe. Nếu em bận hok lên đc thì chỗ bác Hiển có cây vối cổ thụ cơ mờ . Bác TT yên tâm đê keke

hoalo_biglong

"Hoalo-thần chưởng"
SVC$
0
nếu nụ vối nấu có nồng độ đậm đặc cao hơn lá vối nhưng mà thành phần vẫn thế thì chỉ cần tìm nụ vối (vì dễ tìm hơn ,mua chợ hàng khô có ) nấu loãng ra là dc

longlatrobe

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
lúc trước mình có quên ko hỏi ông bác là có nên dùng lá vối khô hay ko??? nhưng thấy bạn thắc mắc thế nên mình đã phone hỏi lại bạn ạ, bạn có thể dùng lá vối khô nhưng chỉ dùng 5-7 lá và bạn yên tâm đi mình đã thử rồi thấy rất hiệu nghiệm nên mình mới dám chia sẻ với anh em chứ còn nếu bạn nghi ngại thì mình nghĩ bạn nên thử ở mấy chú mộc ý xem thế nào. Thân

longlatrobe

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nếu nụ vối nấu có nồng độ đậm đặc cao hơn lá vối nhưng mà thành phần vẫn thế thì chỉ cần tìm nụ vối (vì dễ tìm hơn ,mua chợ hàng khô có ) nấu loãng ra là dc
Hoàn toàn ko được đâu bạn ạ mình đã hỏi lại rồi nhưng ông bác mình bảo là nụ vối ko thể được, còn mình nghĩ lá vối và nụ vối có những thành phần hoàn toàn khác nhau, có thể giống nhua ở một vài chất gì đó nhưng mình nghĩ ko nên mạo hiểm để thử, cao thủ đã dặn ntn thì cứ làm thế thôi

chungnhi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cho em hỏi khuyên nuôi bao lâu thì có thể hót nhu mấy bác nghệ nhan trung quốc k há mồm hót nhu vậy em thấy thích ghê em chỉ mới choi khuyên thôi mong mấy bác chỉ giáo

DTK

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bác thử thấy kết quả ra sao vậy, post lên cho anh em tham khảo với, cảm ơn các bác nhiều.

HoàngHà

"Vạn Sự Khởi Đầu Nan"
SVC$
0
Các bác thử thấy kết quả ra sao vậy, post lên cho anh em tham khảo với, cảm ơn các bác nhiều.

Bạn đọc lại bài của chủ Topic này nhé. Đã thử và có kết quả
Chúc bạn áp dụng thành công!

nghienchim

Thành viên mới
SVC$
0
Bạn đọc lại bài của chủ Topic này nhé. Đã thử và có kết quả
Chúc bạn áp dụng thành công!
bạn ơi!!! mình đã thử áp dụng theo cách của chủ topic này rồi và thấy hiệu nghiệm một cách khủng khiếp như chim được chơi doping ý, cảm ơn bác longlatrobe nhé

DTK

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bác cho mình hỏi trong Nam lá vối mua ở đâu vậy, cảm ơn các bác

cuongrau

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình theo dõi topic nhưng chưa có dk thử nghiệm , rất cám ơn bạn longlatrobe đã chia sẻ kinh nghiệm quý báu này .
Có tìm hiểu một số tài liệu về Đông Y trong việc chế dinh dưỡng cho chim , xin cop vào đây để anh em tiện đọc .
1/ Về cây vối :
Theo tài liệu"Thuốc và sức khỏe": Lá vối có tác dụng kiện tỳ, giúp ăn ngon, tiêu hóa tốt. Chất đắng trong vối sẽ kích thích tiết nhiều dịch tiêu hóa, chất tanin bảo vệ niêm mạc ruột, còn chất tinh dầu có tính kháng khuẩn nhưng không hại vi khuẩn có ích trong ruột. Theo kinh nghiệm của dân gian, lá vối tươi có kết quả trị bệnh cao hơn so với lá đã ủ. Lá vối nấu nước uống có thể trợ giúp tốt trong việc chữa các bệnh hoặc tổn thương sau: Chữa bỏng, viêm gan, vàng da,viêm da lở ngứa
2 / Quả lựu
Vỏ quả lựu chứa 26-28% tanin, có vị chua, chát, tính ôn, có tác dụng làm săn, sát khuẩn và chỉ huyết, chữa tiêu chảy lâu ngày không khỏi. Ngày dùng 15-20g sắc với 400ml nước còn 100ml, thêm đường và chất thơm, uống làm 1 lần trong ngày. Dùng 7-10 ngày.

Ngoài ra, vỏ quả lựu 20g, thái nhỏ, sao vàng, sắc với rễ cây phèn đen 10g, sao vàng, hạ thổ, uống chữa kiết lỵ. Hoặc vỏ quả lựu, đảng sâm, bạch truật, cam thảo, mỗi thứ 5-10g; bào khương (gừng đã chế) 3-5g, sắc uống.

3 / một số cây cũng có đặc tính tương đương , hiện mình đang tiến hành thử với cây khỉ và dâm bụt . có kết quả sẽ thông báo lên đây

Filter Kings

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cảm ơn bác cuongrau đã cho nhiều thông tin hũư ích..đang chờ kết quả thử nghiệm của bạn..
nhưng mấy bác vui lòng cho bíết lá vối là lá nhu thế nào..hình dạng ra sao..và tìm lá hoặc mua lá vối ở đâu...? vì đa số anh em trong nam chưa biết lá vối.
cảm ơn...

longlatrobe

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cảm ơn bác cuongrau đã cho nhiều thông tin hũư ích..đang chờ kết quả thử nghiệm của bạn..
nhưng mấy bác vui lòng cho bíết lá vối là lá nhu thế nào..hình dạng ra sao..và tìm lá hoặc mua lá vối ở đâu...? vì đa số anh em trong nam chưa biết lá vối.
cảm ơn...
theo như mình nghĩ tốt nhất bạn nên hỏi mấy bà cụ bán hàng nước ý vì bây h lá vối khá là ít ko còn nhiều như trước, ngày mình còn bé thấy ở chợ người ta còn bán cả quả vối ( màu tím) ăn chua chua và có vị chát, hiện tại cạnh nhà mình có một cây vối to định chụp ảnh cho các bạn phân biệt nhưng mình thấy lá vối rất dễ nhầm với các loại lá khác bạn có thể vào google search thông tin nhé, cũng có thế trong Nam người ta ko gọi là lá Vối nhưng có thể người ta gọi là một loại lá gì đấy, bạn cố gắng tìm tòi thêm nhé chắc sẽ tìm được thôi

coi77

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình đọc những thông tin chỉ dẫn thì biết cả 2 loại đều chủ yếu giúp tiêu hóa tốt, giảm cholesterol, khử trùng,... Quả lựu chứa nhiều thành phần Natri, vitamin B2, sinh tố B, niaxin, vitamin C, canxi và photpho. Vào mùa thu, trái lựu chứa một lương antioxidant (chất chống ung thư hóa) nhiều hơn so với rượu vang hay trà xanh. Đó là lý do vì sao các nhà nghiên cứu cho rằng trái lựu có tác dụng chống ung thư vú và tuyến tiền liệt (nằm gần cơ quan sinh dục) rất tốt. Các cụ hay vỏ thân, vỏ cành, vỏ rễ phơi hay sấy khô, hoặc dùng vỏ quả lựu phơi hay sấy khô làm thuốc chữa giun sán. Vỏ thân và rễ lựu có độc, khi dùng phải cẩn thận. Còn về cây Vối thì ở Trung Quốc, các bộ phận của cây như nụ hoa, vỏ thân, lá dùng trị cảm mạo, đau đầu phát sốt, lỵ trực khuẩn, viêm gan, bệnh mẩn ngứa, viêm tuyến sữa, ngứa ngáy ngoài da, bệnh nấm ở chân, vết thương do dao súng. Viện Nghiên cứu y học dân tộc đã nghiên cứu tính chất kháng sinh của lá vối đối với một số loại vi khuẩn gram và kết luận, lá vối ở tất cả các giai đoạn phát triển đều có tác dụng kháng sinh rõ rệt, nhất là những lá thu hái vào mùa đông, vì mùa này kháng sinh tập trung nhiều ở lá. Kháng sinh lá vối có tác dụng với nhiều loại vi khuẩn như Streptococcus, Staphylococcus, vi khuẩn bạch hầu, phế cầu, Salmonella, Bacillus subtilis...
Hoạt chất kháng sinh này tan trong nước và các dung môi hữu cơ thông thường, bền vững với nhiệt độ, không độc với cơ thể, có thể dùng dưới dạng sắc, cao, hoặc viên cho những người đầy bụng khó tiêu, tiêu chảy và viêm họng.
Lá vối tươi hay khô sắc đặc được coi là một thuốc sát khuẩn dùng chữa nhiều bệnh ngoài da như ghẻ lở, mụn nhọt. Trong thực tế, nhân dân ta thường lấy lá vối để tươi vò nát, nấu với nước sôi lấy nước đặc gội đầu chữa chốc lở rất hiệu nghiệm.
Ngoài ra, người ta còn dùng lá vối phối hợp với một số vị thuốc khác để chữa tiêu chảy: lá vối 3 cái, vỏ ổi rộp 8 g, núm quả chuối tiêu 10 g. Tất cả đều thái nhỏ, phơi khô, sắc với 400 ml nước còn lấy100 ml, chia uống làm 2 lần trong ngày. Dùng 2-3 ngày liền. Vỏ thân cây vối cũng được dùng sắc uống chữa đau bụng, ăn không tiêu, liều lượng 6-12 g một ngày.
Cần phân biệt cây này với vối rừng, mọc hoang ở vùng núi. Nó cũng thuộc họ sim và được Đông y dùng vỏ cây làm thuốc, gọi là hậu phác. Vị hậu phác được dùng chữa đau bụng, đầy trướng ăn không tiêu, nôn mửa....

Như vậy nếu với bài thuốc của chú Khách thì khả năng lớn là giúp con chim tiêu hóa và chuyển hóa tốt những thức ăn cao đạm mà con người cho chúng ăn, giảm stress và tăng khả năng miễn dịch cho chim khỏi các bệnh thông thường giúp con chim khỏe mạnh và sẽ hót nhiều hơn.

(Coi77 sưu tầm và tổng hợp từ Internet)

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Tối nay vừa vìa đến nhà thì ông bạn kêu có đi lấy lá Vối ko?Thế là lại đi...và nó đây ạ.Các bác xem có đúng ko chớ đời e cũng chưa nhìn thấy cái lá Vối bao giừ:a24:

Mai kia làm thử hi vọng có kêt quá tốt :a26:

Filter Kings

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cảm ơn mấy bác nhiều..theo như hình trên là lá vối thì mình nghĩ sài gòn chắc là có..vì mình nhìn thấy quen quen...đễ mai dạo 1 vòng sài gòn xem sao...thanks

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom