Guest viewing is limited

hoalo_biglong

"Hoalo-thần chưởng"
SVC$
0
Ôi nhìn kìa nhìn kìa, thế khi thì con mái nó có mắn hơn lợn nái cũng chả sản xuất dc. Lão tha hồ mà chờ nhá hớ hớ hớ.
Mà muốn Chào Mào đẻ dc, nhất là khi ở trong tay dân nghiệp dư <hihi> thì phải trồng cây sao cho thật là rậm rạp mới dc, vì như vậy nó sẽ có cảm giác an toàn và mới yên tâm xây tổ dc. Thôi thì thời gian chờ chim thuần cũng là chờ cây lớn vậy hahaha. Và cái hòn đá to tướng kia là ko dc đâu anh Thùng ạ, nó sẽ là 1 cái chỗ hứng sản phẩm từ "thiên nhiên" mà lại chả có tác dụng gì. Tốt nhất là đi coi xem thầy bảo vía có hợp ko hề hề.
Kiên nhẫn. tàn nhẫn. nhẫn tâm....

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Chúc TT sớm có mấy cô cậu nhóc nhé! :a04: Trông cái aviary quá đẹp rồi nhưng hai bên hông lồng hơi trống trải sợ chim không cảm thấy an toàn mà làm chuyện người lớn. Hay là trồng mỗi bên phía ngoài một hai cây bầu, bì, hay loại nào là cây leo mau lớn để nó che cái lồng lịa và lại trông tự nhiên. Ráng cho đẻ cặp Chào Mào đi em .

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Hồi giờ mình thấy phía hình bên Thái thì họ có dùng đồ che, mà cũng không có dùng đồ che.
Dùng đồ che vì có thể chỗ đó có người qua lại, còn có lồng không dùng đồ che chắc chỗ chuồng không ai qua lại. Cả cái chuồng của bác cuccru cũng không cần che lắm ngoài cái ổ ra.

Cơ mà không thấy Thùng cho ổ, rơm lá khô vào lấy gì chim làm ổ và kích thích chúng vào yêu.
Hic anh trống hơi yếu hèn gì cô ý mê anh đẹp giai, kế là Thùng phải thả đồ ăn như sâu tươi vào. Mới kích thích chúng được. Vì không sâu tươi lấy gì chúng đút chim ăn.

Vì thế chỗ aviary này không ai qua lại cũng không cần che ta chỉ để cái ổ cao lên phía trên, nơi tường là OK. Có thể thùng nên dùng anh trống đang sung tí, hay là Thùng chỉ để mặc chúng hồi nào yêu thì yếu? =))

Chúc Thùng thành công!

Lý_Vũ

"Kiếp đam mê"
Thành viên BQT
SVC$
0

Cái này trông giống như cái mẻ kho của Thạch Sùng quá nhỉ ! :a01:

Cụ Thạch ác thật, có bao nhiêu chàng đẹp trai mà không gã cho em nó, bắt phải lấy anh chồng xí trai vậy :a01:

yeukhuyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Sau mấy tháng vìa nhà.Con Mái,mặc dù là chim thuộc nhưng cứ cho sang lồng tắm là bám vanh.Ấy thế mà vừa thả vào cái aviary được buổi sáng em nó lần mò khám phá và đã...chịu tắm :a24:

Mon men

Và lội nước

Đúng là cái đồ mê giai :a24: mặc dù có cả 1 giai Cộc ( cụt đuôi ) bên cạnh hầu hạ nhưng thấy giai khác là xí xớn nhảy bổ ra ve vãn :a23:

Đẹp trai cũng có cái lợi của nó các cụ nhể :-"

Cả nhà quây quần :a01:

:a14:
có bao nhiêu anh đẹp trai mà không gả cho con của em mà cho anh vừ ốm yếu vừa xấu cí thế kia thì làm sao con mái của em nó chịu :a09:.đề nghị thay ngay chú đẹp trai hoặc không thì cái tràng mà bệnh già trước tuổi ý mới lớn mà bạc gần hết người thế mới ok chứ anh....:a20:

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Hi hi...em thả vào mục đích trước mắt là để ngắm chúng nó bay nhảy cho đã mắt chứ cũng chưa mong ngóng đến sản phẩm thu được.Với lại có vẻ như thời điểm này ghép cặp cho đẻ là muộn rùi á.Để năm sau tính tiếp vậy :a32: Anh trống nhìn xấu xấu bẩn bẩn thế nhưng có duyên ra phết ạ.Và cũng sắp thay lông rồi,lo gì không thành gã đẹp giai :a44:Chúng nó chịu sống hòa thuận là em mừng roài.

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
hi hi...chào các bác.
Đã 1 tháng kể từ ngày thả chim vào cái aviary bé nhỏ.Tình hình là rất tình hình ạ.:a40:
Cây cối thì thật giả lẫn lộn.Ngoài đôi CM thì em bổ xung thêm 1 đôi Khuyên vào cho bay nhảy tự do lun :D

Cây cối khá là tươi tốt ( là em nói cây xịn nhá ) chứ cây giả thì quanh năm tươi roài còn giề :a39:

Và đây,1 seri ảnh về cuộc sống trong aviary :a26:

Thằng cụt đuôi của tháng trước đây ạ

còn tiếp....

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đôi Chào Mào ghép rồi nhỉ. Giờ thả rơm rác vào hi vọng vẫn còn kịp lứa cuối.

markquang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác sướng quá,e chỉ mong có 1 cái như vậy thôi,mong rặng sẽ có chim non

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Chiều qua,tự dưng phát hiện nàng mái có 1 số hành động kì quặc ngoài mong đợi :a03:

Híc...cái đuôi e mái te tua vì cứ thấy người là nhảy ra bám lưới :a42:

Thế là em phải nhanh nhanh thiết kế cho e nó 1 cái tổ với rơm rạ lót đáy và 1 ít ở ngoài kích thích em nó tự hoàn thiện
Hi hi...hình hơi mờ nên cái tổ tưởng như trong suốt ( hộp...sâm ủ tóc đấy ạ.Đảm bảo nằm vào là bóng mượt :a20:)

Có vẻ như em nó dửng dưng với a Cộc.Mặc cho dạo này a chàng tỏ ra khá là chịu chơi

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Và đương nhiên cô nàng thích thèng Đẹp giai ra mặt luôn.Thậm trí e đoán ko nhầm là nó còn xông vào oánh thèng Cộc vì dám nhảy ra đấu đá với a Đẹp giai.....
EMBED>

object>

Clip hơi mờ vì e quên chỉnh lại chế độ quay.Các bác xem tạm vậy :D

Chỉnh sửa lần cuối:

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Hi...... Quá hay TT ơi......... Cảm ơn TT nhé.

Mình rất mê cái mô hình Aviary của TThùng. Có khi cũng phải làm 1 cái chơi cho đã.

* Góp ý tí chút nè: Sơn chống gỉ bao gồm dầu sơn và....: Oxyt Chì. Mà Oxyt Chì khá độc, bạn nên sơn lớp màu bọc ngoài lớp sơn chống gỉ để an toàn hơn cho chim, và cả cho mình khi tiếp xúc với lưới nữa.

Thân.

Mr Rồng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bác DiaBay nói đúng đấy anh ơi , trong sơn chống gỉ thì oxyt chì là thành phần gần như là chủ yếu , chất này chống han gỉ mà ! Nhưng nếu cháu nhìn ko nhầm thì lồng này anh ý sơn màu xanh rồi mà bác , sơn chống gỉ theo cháu biết thì chỉ dùng màu đỏ là chủ yếu ( có thể có màu xanh mà cháu ko biết ) , 2 nữa là cháu để ý thì anh ThachThung giữ chim khá kĩ , chắc ko có chuyện " quên " để bay hết mùi đã nhốt chim đâu anh nhỉ :a16:

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Cám ơn chú Diabay.Quả thật cháu không để ý lắm đến cái đó.Mục đích sơn vào cũng chỉ là cố gắng tăng tuổi thọ cho lưới.Và đúng như bạn Rồng nói.Cháu sơn cả tháng rồi mới bắt đầu nhốt chim nên hi vọng không ảnh hưởng nhiều đến sức khỏe của cả chim lẫn người :D
Để sau này nếu có điều kiện chắc sẽ lùa chim ra rồi sơn màu lại vậy.Hiện tại thì bận quá và lười quá rồi ạ :D

Mr Rồng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ối zời ơi bác Thạch ơi , em chỉ nghĩ bác để 1 tuần là quá lắm rồi , đằng này bác để hẳn 1 tháng , đến cái bể nước còn khô chứ nói ji` đến cái giọt sơn ! Bác đã để 1 tháng và sơn lớp màu xanh rồi thì cứ yên tâm mà nuôi bác ạ , ko cần sơn lại đâu :a42: ! Nếu bác vẫn muốn sơn lại thì em khuyên bác nên làm thêm cái nữa để sơn cho sướng tay :a16:

anhdeptrai

Thành viên tích cực
SVC$
0
đẹp quá bác ơi .hai em này căng máu quá nhỉ:a15:..........................đẹp thiệt:a04:

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Lại 1 tháng nữa trôi qua.Aviary chỉ có mỗi cây cối là tươi tốt thêm lên.

Híc...Chim cò vẫn lẹt đẹt và dường như quay trở lại bước thứ nhất vì có sự thay đổi nhân sự cơ bản
Con mái vẫn xoay ổ (cái giỏ hoa) mà tiệt chẳng có quả trứng nào đc cho ra lò :a10:

Aviary tạm thời trở thành trường dợt chim.Thèng Cộc sau 2 tháng vào aviary đã chơi khá tốt nên em cho ra ngoài.Thay vào đó là 2 thèng Cộc mới.
1 thèng sâu lông của lão Béo và 1 của e.

Cả 1 nhà chim con nào con nấy cứ tròn trùng trục.Đuôi cánh thưa thớt hay thậm trí chẳng có cái nào.
Thôi đành an ủi rằng,chẳng có cánh thì các em í phải...dùng chân.Thể dục thể thao cũng tốt cho sức khỏe :a28:

Lại ngồi đợi.Hi vọng và hi vọng...:a32:

dinhthai152

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em có ý kiến thế này:
Đào 1 cái ao nhỏ 1 phần trong truồng 1 phần ở bên ngoài thả bèo và cá Cờ vô(trồng Sen cánh nữa thì thôi rồi ^^),vừa có chỗ cho chim tắm vừa có chỗ nước uống
Thêm cái vòi nước nhỏ từ trên cao đổ xuống thì giống thác quá còn gì ^^
Nuôi vài con thôi nhiều sợ đánh nhau ko con nào đẻ được(khi đẻ nó phân chia lãnh thổ dữ lắm)
Sắt khung bác làm to quá nhìn hơi thô lại tốn tiền
Cái mái bác quây lưới rồi lợp lá dừa nhìn thi vị hơn

hoangnguyen_1712

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình có vài góp ý cho ThachThung thế này nhé:
Bạn nên trồng một chậu cỏ bỏ vào chop chim nó tha làm tổ và chim cũng ăn cỏ nữa đó bạn à. Còn tổ thì bạn ra chổ bán vật dụng câu cá mua 1 cái rọ đan bằng tre để đựng trứng kiến đó, lựa vị trí thích hợp treo vào mà quan trọng là đừng treo quá cao. Treo vừa tầm chổ không có mưa tạt, phía bên trong mái của bạn đó, vì khi chim đẻ ma bạn treo cao quá ít có gió thoáng mà gần mái tôn nên trứng chim dễ bị sát lắm ko nở dc đâu. Bạn chỉ nên thả một con mộc là dc rồi đừng thả nhiêù với lại bắt 2 con khuyên ra đi, vì có chim lạ quấy rầy CM sẽ ko yên tam đẻ dc đâu. Trong thời gian cảng nên hạn chế đem chim mồi kè vào nha bạn.
Trên đây là một vài góp ý của mình vì mình đã thành công trong việc này rồi mong các bạn tham khảo:a21: :a21: :a21:.

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Cám ơn các bác góp ý.Hiện nay đã qua mùa sinh sản nên em biến cái aviary này thành trường dợt chim tự do rồi ạ.Hiện tại đã có đến 6 em CM mộc,thuộc,tật,bệnh đc thả vào.Hi vọng môi trường bán thiên sẽ giúp các ẻm phát triển tốt.
Việc thiết kế 1 cái ao nhỏ có vẻ ko khả thi.Aviary hơi nhỏ,chơi 1 cái ao cá vào sợ ko sống nổi với chất thải của chim.Được cái cây cỏ phát triển tốt không ngờ.Quanh aviary bây giờ xanh um các loại cây rồi ạ.
Hum roài 4 con Mèo nhảy ra tập kích :a42: hậu quả là 1 em CM và 1 em Khuyên đã ra đi.Hiện tại chỉ còn 1 Khuyên mộc nhưng cũng sống khá hòa thuận với các a CM và đã nhấm nhẳng líu :a08:
Đợi ra giêng tách ra chuẩn bị nuôi đẻ có lẽ cũng kịp á :a26:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom