Guest viewing is limited

cavang

Đam mê sơn ca...!
SVC$
0
to thachthung: mình thấy cái avary của bạn hay lắm và đang có ý định làm một cái như thế, nhưng tổng kinh phí hết bao nhiêu nhỉ ???Vì mình đang định làm để nuôi sơn ca cho nó sinh sản.

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Thanks a Cavang :D Cái này em làm tổng kinh phí là 1800k ko bao gồm gạch xây ( em nhặt quanh vườn nhà ) và xiền công của e.Em dự tính xiền công của e là 1000k cho 3 ngày đó ( tình thương nhá ) Mà bít đòi ai giừ!? :a40:

:a28::a28:

Redtailhawk

Thành viên tích cực
SVC$
0
cái aviary của bác làm công phu quá, tuyệt vời bác ạ. Phải nói đâm mê của bác rất là mảnh lực mới làm được aviary như thế. Người đâm mê tàm thường ko bao giờ có thể làm được một aviary tuyệt vời như thế. Chúc mừng bác có đâm mê chim cảnh mảnh liệt. Đam mê chim cảnh của mình same same như pác hihihih.:a04:
Than,
RTH

chaomao_dt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cái avairy thật tuyệt,em nghĩ đây sẽ là đề tài cho 1 số anh em đang có ý định làm aviary chừ chả chơi đâu nhé.Chúc mừng anh TT có 1 ngôi nhà đẹp cho các chú chim và cũng chúc anh sớm có những "baby" CM thật dễ thướng nhé hi`hi`

fly_tomoon

Cuộc đời đó có bao lâu mà hững hờ
Thành viên BQT
SVC$
0
nhìn aviary cũng đẹp cũng xinh nhỡ, lại có hàng bù loong đinh tán vặn vào trông khá là kiên cố.

hihi,, cơ mà tui thik hình bát giác hay lục giác hơn ong ưi... dễ tiếp cận mọi góc độ và dễ chọc phá mọi khía cạnh grè grè ...

Redtailhawk

Thành viên tích cực
SVC$
0
nhìn aviary cũng đẹp cũng xinh nhỡ, lại có hàng bù loong đinh tán vặn vào trông khá là kiên cố.

hihi,, cơ mà tui thik hình bát giác hay lục giác hơn ong ưi... dễ tiếp cận mọi góc độ và dễ chọc phá mọi khía cạnh grè grè ...

Cô nì đòi hỏi quá trùi à. Nhứ thế là được rùi mà còn đòi cái gì gì giác giác như thế cho phiền phức.....oi dzoi ơ, chi cho khỏ thế. Mình thì mình thích càng dơn giảng thế càng tốt cô Mum ạ. Đùa tí nhé cô mum. Đừng buồn nhé cô!
Than,
RTH

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0

:96: :94: Tha cho tui bà Mun ới.Lại còn tính đến chuyện làm sao để dễ bề chọc phá.Bà thật là dịu dàng hiền lành dễ mến.:97:

:34: tui có ý tưởng mới nữa nè : Dán vài cái hình như này:th_tietumao019:như này :andon: quanh aviary.Xem ai dám chọc phá vào của tui :music_whistling:

Thaibq2003

Thành viên tích cực
SVC$
0
@thachhung:
Theo mình nếu bạn nuôi chim hót thì có thể thả rất nhiều loại chim trong đó và cho chúng ăn chung một loại thức ăn. Nhưng vấn đề là thả loại nào và thả như thế nào:
Về các loại chim có thể nuôi chung: Nguyên tắc là các loại chim có thể nuôi chung trừ các loại săn bắt mồi cho nên có thể thả Khướu, hoạ mi, Chào Mào, chích choè, chim khuyên, cu gáy, Ngũ sắc, quế lâm vào cũng một chỗ và cho ăn cũng loại cám tắm cùng một nơi ... (Cái này là kinh nghiệm thực tế của mình). Nhưng bí quyết để chúng sống chung với nhau trong cùng một lồng là phải thả các loại chim trên có cùng tuổi lồng và cùng thời điểm (tránh thời gian chúng đang sung) thì sau một thời gian chúng cùng lớn lên và cùng dạn dĩ như nhau sẽ không có sung đột. Nhưng sẽ không có sinh đẻ gì cả mặc dù chúng vẫn hót. Bạn có thể đến tham khảo tại phố Ngũ xã HN có một Aviary nuôi cả khướu và hoạ mi hót liên tục.

Thaibq2003

Thành viên tích cực
SVC$
0
Xin giới thiệu với bạn hai thứ mà tôi tự làm và đang dùng cho Aviary tại nhà để các bạn tham khảo:
Cóng ăn
Thaibq2003_2008

Cóng uống
Thaibq2003_2008

Các loại vật liệu rất dễ kiếm, rẻ tiền, không độc hại và dễ vệ sinh, thay thế.
Vật liệu làm cóng ăn là hộp đựng nước uống của học sinh về cắt phần nắp để chim có thể lấy được thức ăn (chuột không lấy được). Chú ý cắt phần gờ giữ nước ở phía trong hộp. Còn cóng uống là loại cóng uống bằng nhựa cỡ vừa cắt đi và gắn vào nắp của chai đựng nước Vital (phần chai có thể thay thế bằng cách vặn ra ngày nào cũng được.

Chỉnh sửa lần cuối:

Lý_Vũ

"Kiếp đam mê"
Thành viên BQT
SVC$
0
Bác Thaibq2003 sáng tạo thật, cái cóng ăn cứ ngỡ bác lấy bình sữa của con ra làm chứ :a01:

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Hi hi...đúng là có đam mê mới cho ra sáng tạo.Cám ơn a Thaibq :a04:
Những cái nì thì đúng là tiện lợi a á.Em sẽ tham khảo xem có nên làm nó hay ko.Vì aviary của e hơi nhỏ,sợ để 2 cái cóng này vào thì khó thấy đc con chim con cò bay nhảy ra làm sao á.:a08:

Redtailhawk

Thành viên tích cực
SVC$
0
phải nói cóng ăn làm khéo tay thiệt....nhưng tội thằng nhỏ quá bây giờ ko còn bình sửa nửa. Bà xả anh mà biết là tiêu anh luôn. :a04: cám ơn anh tận tam chỉ vẩn làm cóng ăn để đỡ tốn tiền. Bữa nào mình làm thử coi được ko.
Than,
RTH

Thaibq2003

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hi hi...đúng là có đam mê mới cho ra sáng tạo.Cám ơn a Thaibq :a04:
Những cái nì thì đúng là tiện lợi a á.Em sẽ tham khảo xem có nên làm nó hay ko.Vì aviary của e hơi nhỏ,sợ để 2 cái cóng này vào thì khó thấy đc con chim con cò bay nhảy ra làm sao á.:a08:
Theo tôi cái cóng ăn này là vừa phải vì cái này chỉ đựng được tối đa là 0.5kg thức ăn thôi (khoảng 3 ngày ăn cho 10 chú) nếu muốn nhỏ nữa bạn có thể làm cái cầu đậu nhỏ đi là Ok mà. Aviary của mình chỉ có kích cỡ 1.5x1.4x1.4m mà trông cũng vừa phải; còn cóng uống thì để ngoài như trên ảnh, đầu tiên thì để cạnh cóng chúng vẫn uống hoặc cóng nước nhìn rõ nước sau đó cất cóng thường đĩ chúng vẫn tìm được nước để uống. Đối với cóng ăn thì có trước hết phải cho chúng làm quen với nó bằng cách để xuống đáy cạnh thức ăn của chúng chúng sẽ tự tìm được thôi. Nuôi càng nhiều chim thì chúng sẽ theo nhau ăn uống không lo vào cám vất vả.

mechim1993

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Cái đồ đựng thức ăn mà bác chế thấy giống cái máng cho heo ăn loại " tự động " á vì nếu hết cám chim có thế rúc hoặc đụng vô cái bình bên trong và cám sẽ rơi ra giống như cái máng heo vậy ^^ . Khi nào bác thachthung làm xong và thả chim vô thì nhớ up cho ace e xem nhé ^^

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Sau 1 thời gian khá dài nằm ủ mưu :a28: (thực tế là em chờ cái cây xem sống chít ra sao) và để trống cái aviary cho...mạng nhện.Cuối cùng thì e chả chịu được nữa(chữ Nhẫn hơi bé) em nhổ phắt cái cây ra và làm thành như vầy :a03:

Xong rùi thì thả chim.Hoãn làm sao được cái sự sung sướng đó lại nữa :-" tạm thời là 2 con CM.
1 em mái của Dung YK :a26:

1 thèng trống mộc ,mong chờ đc em mái thuộc cảm hóa :a27:

Và đôi ta chung sống trong hòa bình :-"

Đôi ta :a03:

tieude_mechim068

"đam mê chòe lửa"
SVC$
0
nhìn aviary của bác cái gì cũng đẹp hết á. chỉ xấu mỗi cái chốt giữ của cửa thui.:a04: bác dùng khoá để khoá cửa cho đẹp nha bác.thân:a04:

DươngQ11

Thành viên tích cực
SVC$
0
tuy trống chưa dc đẹp nhưng nó hòa thuận với em mái thì quả là mừng cho anh TT
vấn đề chỉ là thời gian cho trống nó đẹp lên và cùng em mái tạo ra những điều kì diệu
chúc anh TT mau nhận dc điều kì diệu ấy
Thân

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
@@ Tieude_mechim:
hi hi....xử lí xong cái nội thất,thả chim vào cái là chăm chăm vác máy ra chụp nên cũng chỉ vớ tạm đc cái gì thì buộc cái đó vào cửa gọi là có cái giữ .Đúng là cái sung sướng mà hoãn lại thì thành "mất sướng" á :D
@@ Duongcanary:
Liệu có điều kì diệu ko nhi?? Thả chim roài mới nhớ ra là quên ko cho cái ổ nào vào để nhỡ đâu...2 em nó kết nhau quá lại sòn sòn cho ra sản phẩm :a43:

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0
Con mái bạch đề có cái mào khá đẹp :a44:. Mùa này vẫn còn kịp ra sản phẩm đó (chim trời chuẩn bị đẻ lứa thứ 2)

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Sau mấy tháng vìa nhà.Con Mái,mặc dù là chim thuộc nhưng cứ cho sang lồng tắm là bám vanh.Ấy thế mà vừa thả vào cái aviary được buổi sáng em nó lần mò khám phá và đã...chịu tắm :a24:

Mon men

Và lội nước

Đúng là cái đồ mê giai :a24: mặc dù có cả 1 giai Cộc ( cụt đuôi ) bên cạnh hầu hạ nhưng thấy giai khác là xí xớn nhảy bổ ra ve vãn :a23:

Đẹp trai cũng có cái lợi của nó các cụ nhể :-"

Cả nhà quây quần :a01:

:a14:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom