Guest viewing is limited

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Em cũng mới thu xếp làm cái Aviary của riêng mình cho thỏa trí đam mê.Vẫn đang trong giai đoạn hoàn thiện cần setup thêm kha khá thứ nữa.Các bác chia sẻ cùng e cho vui :a03:

Kích thước 2m x 1,5m x 1m.3 mặt lưới,1 mặt xây tường trước là để hạn chế chóa,mèo,chụt quấy phá nhưng cơ bản là nhằm tiết kiệm chi phí :a03:

Sơn xong và đã trồng cây.Hoa gì thì em chịu :a40: nhưng có vẻ là loại nhiều cành và chậm lớn.Ngoài ra còn có 3 bụi Xả.Quả này thì đố Rắn rít nào dám xâm nhập và rất tiện lợi nếu nhà có thịt Chó :a37:

Mất 3 ngày cật lực cùng với 1 thợ sắt.Ban đầu e quyết định làm thợ xây nhưng Papa nhìn em ngứa mắt quá quát " Xê ra" và em biến thành phụ hồ :a24: Mệt nhưng sướng các cụ ạ :a03:
Bây giờ vấn đề của e là...chờ đợi.1 ngày kia đc ngồi ngắm lũ chim bay nhảy bên trong :a27:

Chỉnh sửa lần cuối:

ludong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đẹp quá anh ơi , cái này mà nuôi choè lửa sinh sướng biết mấy:a20::a20::a20:

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Hi hi...mình cũng đang phân vân giữa 2 phương án.1 là CM và 2 là CL.Thực ra là mún thả cả 2 loại đó vào nhưng vì diện tích aviary cũng ko lớn chỉ sợ có mâu thuẫn thì hư bột hư đường hết :a30:
CM đã có cả trống và mái tạm gọi là "trai tài gái sắc" :a20:
CL đã có trống còn mái thì đang...xét tuyển :a40:

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Đẹp đấy TT ợ! thêm 1 bụi cây nhỏ bên phải thì trông đẹp hơn, với lại cho chim bay có chổ đậu. Nhớ cho vài cái tổ chim vào để khi nào cho em nào đẻ không cần phải bận tâm và cho em nó chọn được tổ chúng thích. Ráng lên, có cặp Chào Mào rồi thì cho đẻ chào mào trước. Khi nào có cặp lửa thì lấy cặp CM ra cho CL vào sau.

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Thanks cụ Lạc.Bên phải đó em tính rải sỏi và để 1 chậu bonsai nho nhỏ có cái cây xinh xinh bám đá :a27: góc đó em để lưới trời mà nên sẽ làm cái gì đó cho các bé có sân chơi cụ á.Nuôi đẻ thì em chưa dám mơ vì thấy các cụ nuôi ở bển điều kiện thế mà còn vất vả.Ở quê e nuôi chắc sẽ khó khăn hơn nhiều.Trước tiên là thỏa cái đam mê sau đó sẽ cố học hỏi các cụ để nâng cái đam mê lên 1 mức mới :a04:

DươngQ11

Thành viên tích cực
SVC$
0
Niềm đam mê cũng chỉ mong có nhiêu đó thôi :a45:
Chúc mừng anh đã gần hoàn thiện ngôi nhà trong mơ của nhiều người :a21:
Mong nhận dc những hình ảnh sớm nhất của đôi uyên ương trong ngôi nhà này:a44:
Thân

Lý_Vũ

"Kiếp đam mê"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chúc mừng cụ Thạch đã hoàn thành xong ''ngôi nhà mơ ước'' cho chim.

Vài góp ý nho nhỏ :

-Nền chuồng không nên rãi sỏi quá nhiều vì sau này rất khó vệ sinh, nếu muốn có cảnh bạn chỉ cần đặt vài hòn đá to sắp xếp sao cho đẹp là được rồi.

-Thêm vài cần đậu để cho chim chuyền cành

- Bên hông chuồng phía ngoài chổ có mái che nên trồng 1 bụi cây lớn, để vừa có cảnh và vừa che chắn được gió lùa vì nơi đó sẽ là nơi sẽ đặt tổ chim

Chúc bạn có những chú chim non như ý và cùng vui với thú chơi Aviary :a01:

haichep

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đẹp phết bác TT ạ. Nhưng mà cái lưới hình như là hơi mỏng thì phải. Lỡ có chuột cắn thì em sợ là thủng luôn đó. Cái lưới đó nhìn trông mảnh lắm. Lưới đó làm bằng sắt hay inox vậy bác TT ??

TDP

"...một đam mê, một dại khờ, một tôi..."
Thành viên BQT
SVC$
0
Hehehe, cụ Thạch có quả này lý tưởng quá, với diện tích như vậy nếu ngăn đôi ra là cụ có thể thỏa mãn cho cả lửa và Chào Mào rồi, muốn vậy cụ phải điều chỉnh một chút để cả 2 ngăn đều có cửa để ra vào, bên ngăn cho chào mào có thể trồng cây còn bên lửa thì mình nghĩ khỏi cần, quan trọng nhất là quanh chuồng nên có cây vừa che chắn cho chim không bị hỏang vừa tạo cảnh quan luôn.
Cặp Chào Mào cụ cứ thả vào, năm đầu chưa có kết quả thì năm thứ hai sẽ có tin vui thôi còn Chòe Lửa thì hơi khó hơn một chút vì lửa đòi hỏi mồi tươi liên tục, nhớ lưu ý luôn thả chim mái vô trước mấy ngày sau đó mới thả chim trống, trong chuồng cụ treo thêm một hộp gỗ hoặc cái vại sành ( :D ) để phòng trường hợp trống dữ quá đuổi đánh mái, chim mái có chỗ trốn.

khướu_sáo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đẹp phết bác TT ạ. Nhưng mà cái lưới hình như là hơi mỏng thì phải. Lỡ có chuột cắn thì em sợ là thủng luôn đó. Cái lưới đó nhìn trông mảnh lắm. Lưới đó làm bằng sắt hay inox vậy bác TT ??
Nhìn vậy thôi haichep à . Lưới này 2*2 inox đấy . chắc chắn lắm với cả còn chống rỉ nữa . Aviary của em cũng dùng lưới này thấy rất an toàn . nhưng anh thachthung ơi , có cái này em muốn nói ( nhìn hình hok rõ lắm , em chỉ đoán thôi ) anh bắt cho mấy cái vít nở nối giữa cái thành aviary với bờ tường cho chắc chắn và an toàn hơn nhiều , nhưng chắc cũng hok cần vì sắt chữ V khá nặng !!!
Chúc mừng anh có aviary đẹp ...

TeenYeuChimHot

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tuyệt đó anh thạch sùng ạ chỉ mỗi tội lưới của anh ô to quá chuột dễ xâm nhập , với lại không thả được khuyên nữa , nếu lưới mau hơn thì thả cả sẻ quạt vào thì tuyệt luôn .

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Chúc mừng Bác Thung ! trời ơi có cái Aviary này ... một em CM mái đẹp ... Hic..hic...Bác kết hợp với Tên CM bị nhiễm phóng xạ ..... Em nó mà nhiễm nặng truyền hết sang cho con cái thì...hic..hít... Bác vớ Bở nhé ! Chúc Bác nhà mới sớm có nhiều trẻ nhỏ !.... hi..hi... Tiện chúc chim cò chúc luôn cả người luôn..he..he..:a01::a01::a01:

anhnam

'"mến bạn nuôi chim"
SVC$
0
Bạn ơi, aviary như vậy cũng đạt rồi nhưng có một điều mình nhắc thêm cánh cửa chuồng bạn nên cho đóng tự động, để phòng khi quên đóng cửa mở chim bay hết ra ngoài, bạn chỉ còn ngắm cây mà nuối tiếc !
Thường phải làm cửa lùa 1/2 chiều ngang và phải thấp 1/2 chiều cao tránh được chim thoát khi ta ra vào chuồng. Nhớ cái của lợi hại lắm !
[anhnam]

khướu_sáo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tuyệt đó anh thạch sùng ạ chỉ mỗi tội lưới của anh ô to quá chuột dễ xâm nhập , với lại không thả được khuyên nữa , nếu lưới mau hơn thì thả cả sẻ quạt vào thì tuyệt luôn .
Chào Teen , lưới đó thả khuyên vẫn ổn đó teen ạ mình cũng thả 5 chú khuyên trong aviary của mình mà hok sao cả . Vì trong đó không gian rộng , khuyên cũng ít dúc lắm nên việc thả khuyên trong aviary lưới 2*2 vẫn okia !! Còn việc chuột vào hay hok thì mình cũng hok bik nữa !!

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
:a45::a45: Hjx...không ngờ cái công trình bé nhỏ của e nhận được nhiều sự quan tâm của các bác thế
Em xin trình bày tổng thể về nó nhằm giải đáp phần nào thắc mắc của các bác á
Cái Aviary này đc làm dưới gốc 1 cây Bưởi,phần bên hông có mái che là 1 cây Ổi Tàu nho nhỏ :D
Lưới inox vuông 2x2 nên chắc Khuyên cũng sẽ không ra đc và em đã cẩn thận sơn thêm cho 1 lớp chống gỉ.Phần dự tính rải sỏi chiếm khoảng 1/3 nền lồng nên chắc cũng ko gây khó khăn nhiều cho công tác vệ sinh.Toàn bộ khung lồng được bắn vít nở vào cả tường và nền ( gió bão vô tư :a01: )Em chỉ làm 1 cửa chính vì nghĩ cũng chẳng mấy khi phải dùng đến nó ( 1 năm vệ sinh 1 lần chắc cũng ổn :a32: em lười thành tính rùi :a11: ) và thêm 2 cửa nhỏ nằm trong cửa chính ( 3 trong 1 ) hẹ hẹ...Mặt tiền em dự tính để thoáng luôn nhưng sau vẫn phải để 1 ô cửa nhỏ để cung cấp lương thực vì ở đó có mái che.Còn gì nữa nhể??
Mong nhận thêm ý kiến của các bác để em hoàn thiện đc nó á :D

yeukhuyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
trời công nhận cái avi của anh đẹp thật và kiểu này mấy anh chàng và nàng thi nhau mà cặp kè nhé :D....chúc anh mau có những thành quả nhé :))

hoalo_biglong

"Hoalo-thần chưởng"
SVC$
0
Ôi giời ơi ! có mỗi cái chuồng gà mà cũng khoe .Chuồng gì mà lị có nửa mái nửa ko ,dở dở ương ương .Cây cần nắng thì lại trồng chỗ râm .Cây nền trồng sả thì tạm dc , nhưng nên xem xét lưu ý xem chim có bị dị ứng ko vì sả là cây có mùi hăng .Cảnh quan đang tự nhiên ,bụp cái cho 1 ý tưởng bonsai vào rõ là cụt .Xìiiiiiiiiiiiiiiiiiiii .Đóng nền đất chặt vào ,đào rãnh thoát nước và rải cát đi bố ạ . Và thêm vài cái cầu trên cao dưới thấp vào để chim nó còn chuyền , nhất là 1 cái cao cao chỗ mái ko che nhá . để khoảng ko nó còn bay nữa .Vấn đề đặt tổ thì ông hỏi anh Vít xem thế nào và nghiên cứu tự mình nữa sao cho nó hợp lí là dc .Nhớ đấy .Tự ý làm ko chịu hỏi ý kiến em đây thì chỉ dc đến thế thôi , NHÁ !
Chuồng gà kiểu này Văn điển đầy , còn toàn bằng gỗ nữa chứ .
Mua dc con lửa thì nuôi lửa đê , bày đặt đắn đo nuôi CM .
P/S : Hí hí chờ mãi bây h mới thấy show hàng

THĂNGBUGI

" Cùng nhịp đập SVC"
SVC$
0
Em cũng mới thu xếp làm cái Aviary của riêng mình cho thỏa trí đam mê.Vẫn đang trong giai đoạn hoàn thiện cần setup thêm kha khá thứ nữa.Các bác chia sẻ cùng e cho vui :a03:

Kích thước 2m x 1,5m x 1m.3 mặt lưới,1 mặt xây tường trước là để hạn chế chóa,mèo,chụt quấy phá nhưng cơ bản là nhằm tiết kiệm chi phí :a03:

Sơn xong và đã trồng cây.Hoa gì thì em chịu :a40: nhưng có vẻ là loại nhiều cành và chậm lớn.Ngoài ra còn có 3 bụi Xả.Quả này thì đố Rắn rít nào dám xâm nhập và rất tiện lợi nếu nhà có thịt Chó :a37:

Mất 3 ngày cật lực cùng với 1 thợ sắt.Ban đầu e quyết định làm thợ xây nhưng Papa nhìn em ngứa mắt quá quát " Xê ra" và em biến thành phụ hồ :a24: Mệt nhưng sướng các cụ ạ :a03:
Bây giờ vấn đề của e là...chờ đợi.1 ngày kia đc ngồi ngắm lũ chim bay nhảy bên trong :a27:

Cái Aviary của bác cũng là niềm mơ ước của em, nếu bác đồng ý em xin bản quyền cho dự định sắp tới của em. Qua đây cũng góp ý với bác : Cái Aviary này bác phải xem lại chỗ để thức ăn, với những ngày nắng ráo thì không có vấn đề gì nhưng khi thời tiết xấu, mưa hắt vào nơi để thức ăn...nếu ta không để ý thì chim ăn vào đau bụng đia ỉa và tèn tén ten ngay

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
@@ Yeukhuyen : Chàng (của a) và nàng (của e) mà cặp kè thì ko đc gì hơi phí nhờ.Phải có sản phẩm để chia nhau chớ e á =))

@@ Hoa lơ :Em đúng là đồ đểu giả.Lồng anh làm mặt tiền chính Tây.Đảm bảo đủ ánh sáng cho cây phát triển dù là trồng trong mái hiên nhá.1 khoảng sân trời mún làm cái khay tắm ở đó nên rải sỏi nhìn cho nó đỡ nhem nhuốc.Mà ai lại đi đặt chơ vơ cái khay tắm.Đương nhin là phải có cái gì ở đó nữa cho đỡ trống trải.Bonsai chỉ là 1 phương án tham khảo nhá.Nền aviary hoàn toàn là đất rùi nên a nghĩ ko lo đến vấn đề thoát nước.Nghiên cứu roài,chỗ đó chưa bao giừ thấy úng ngập cả :p Nhá nhá nhá

@@ a Bugi:Nếu đc bác dùng nó để tham khảo cho cái aviary của bác thêm hoàn thiện thì em mừng quá mà.Cái chỗ để thức ăn đó,em làm cái cửa lồng nhỏ ở mặt tiền là vì nó đó.Chỗ đó có mái hiên kéo ra 20cm,để khay sâu sâu 1 chút vào trong mà lại ở chỗ cao cao nên e chắc sẽ ko có vấn đề :D

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom