anh huy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đây là chú ốc của mình
[/IMG]

anh huy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn nào có clip tiếng chim ốc mít hót không? Post lên cho mình thưởng thức với.Mình mới nuôi 1 chú mà chưa nghe ốc mít hót bao giờ.

lulu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các pro cho mình hỏi lồng khuyên cao (48 nan) có nhốt được ốc mít không vậy?
Vì hiện dư một cái lồng khuyên muốn muôi thêm ốc mít, nhưng sợ em nó vượt ngục.

nothing1122

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cảm ơn pác đã chia sẻ kinh nghiệm nuôi chim ốc mít.Nếu pác có thêm hình ảnh về chim nữa thì sẽ phong phú hơn.Xin cảm ơn

TrựcZa

Thành viên mới
SVC$
0
Cảm ơn pác đã chia sẻ kinh nghiệm nuôi chim ốc mít.Nếu pác có thêm hình ảnh về chim nữa thì sẽ phong phú hơn.Xin cảm ơn

hình ảnh thì có thể tìm trên google đó Bác :D

em vừa mua dc 1 em về tự nuôi như nuôi con nhòng thế là qua nay em nó đả hót rồi các Bạc ợ thích lắm, sáng tự nhiên tấm rồi nghĩ đem phơi nắng thấy nó thích lên diển đàn thì tìm thấy bài viết này, tất là em đả làm đúng cách nuôi :D

tranthai001

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Cách chọn chim ốc mít

chào các anh!
tình hình là em mới tập tành nuôi ốc mít,các anh giúp về cách nuôi đi.có người chỉ em là khi còn là chim mộc chưa biết ăn chuối thì lấy quả trứng cá cho nó tập ăn bắng cách bôi hạt trứng cá lên quả chuối hoặc nếu có chim mái thì nhốt chung hay để gần nó sẽ học theo mà ăn chuối(vì chim mái tự nhiên nó cũng ăn khỏi cần phải tập).anh em nào có cách hay hơn chỉ giúp em nha,hoặc em nói có gi ko đúng mong chỉ giáo thêm.1 vấn đề nữa là sao em có 1 chú theo người bán nói thì em nó là óc mít chuyền,mỏ nó còn chổ màu vàng,đã có 1 sợi lông đỏ sau cổ,anh nao rành chỉ giúp em có phải nó là óc mít ko mà sao em nó ko ăn lăn quăn
.ai biết chỉ giúp em là nuôi óc mít tập cho nó ăn lăn quăn như thế nào và thức ăn gì là tốt nhất cho óc mít vậy,em thấy toàn cho ăn chuối sợ em nó suy dinh dưỡng thì tội nghiệp quá
.rất mong nhận được góp ý + chỉ giáo của các pro.xin cám ơn trước

kidkid1042

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chào các anh!
tình hình là em mới tập tành nuôi ốc mít,các anh giúp về cách nuôi đi.có người chỉ em là khi còn là chim mộc chưa biết ăn chuối thì lấy quả trứng cá cho nó tập ăn bắng cách bôi hạt trứng cá lên quả chuối hoặc nếu có chim mái thì nhốt chung hay để gần nó sẽ học theo mà ăn chuối(vì chim mái tự nhiên nó cũng ăn khỏi cần phải tập).anh em nào có cách hay hơn chỉ giúp em nha,hoặc em nói có gi ko đúng mong chỉ giáo thêm.1 vấn đề nữa là sao em có 1 chú theo người bán nói thì em nó là óc mít chuyền,mỏ nó còn chổ màu vàng,đã có 1 sợi lông đỏ sau cổ,anh nao rành chỉ giúp em có phải nó là óc mít ko mà sao em nó ko ăn lăn quăn
.ai biết chỉ giúp em là nuôi óc mít tập cho nó ăn lăn quăn như thế nào và thức ăn gì là tốt nhất cho óc mít vậy,em thấy toàn cho ăn chuối sợ em nó suy dinh dưỡng thì tội nghiệp quá
.rất mong
nhận được góp ý + chỉ giáo của các pro.xin cám ơn trước

ốc mít ăn toàn chuối ko vấn đề j đâu bạn,vẫn hót và làm mồi được bình thường.còn về vấn đề tập cho em nó ăn chuối thì bạn làm cách này bảo đảm ko chết 1 con:
đầu tiên chuẩn bị 1 trái chuối chín,1 cây tăm xỉa răng hoặc cọng dừa
tiếp theo bắt em nó ra và cằm em nó lun nhẹ thui nha đưng để xảy và ngộp thở:a24:.
sau đó tay kia bạn cằm cây tăm quệt vào trái chuối cho chuối dính vào tăm rồi đút em nó ăn (lặp lại khoảng 4-5 lần ) rồi thả lại vào lồng có nước và chuối đầy đủ.đợi khoảng 1 -2 tiếng sau bạn xem trái chuối trong lồng có dấu răng của em nó ko nếu ko thì bắt ra đút tiếp đến lúc thấy dấu răng của em nó là ok.bạn làm ko quá 3 lần thì em nó ăn ầm ầm:a01::a01::a01:thân

kyung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

<META content=Word.Document name=ProgId><META content="Microsoft Word 11" name=Generator><META content="Microsoft Word 11" name=Originator><LINK href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CADMINI%7E1%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml" rel=File-List><STYLE> <!-- /* Font Definitions */ @font-face {font-family:Tahoma; panose-1:2 11 6 4 3 5 4 4 2 4; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:swiss; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:1627421319 -2147483648 8 0 66047 0;} /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0in; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman";} @page Section1 {size:8.5in 11.0in; margin:1.0in 1.25in 1.0in 1.25in; mso-header-margin:.5in; mso-footer-margin:.5in; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </STYLE> Mình cám ơn bạn nha.uh mà sẵn cho mìg hỏi. Cn chim nhà mình khi cho vào lụp. nó cũng rít gọi chim rừng nhìu lắm,mà sao chim rừng tới,chim mồi ko rít mà chỉ kêu “cíip..chíp”,rồi chim rừng bỏ đi.và còn 1 điều băn khoăn nữa.chim nhà ko chịu ăn LQ trét lên chuối ăn 1 ít lại thôi.còn cho LQ vào cống thì thôi…!mà ngày nào cũng tập hết(hơn 1 tuần), hay là giờ mình cho lăng quăng vào luôn cóng nuớc.Nó khác wá chắc ăn luôn ha bạn.mong mấy ah em cho ý kiến ạ!<?xml:namespace prefix = o /><o:p></o:p>
muốn chọn con tốt phải chọn chim chuyền chua chổ đỏ mà chơi ,thứ 1 mỏ mỏng và thẳng chim rat sieng hot , thứ 2 là viec tap cho an LQ hoi khó tùy theo chim thui a đừng co non nóng cư bỏ vào cống nước nhìu nhìu LQ đề cho em nó wen dần em nào nhanh nhất cung tầm 3 tháng mới an LQ thừong xuyen theo dổi phân mới cua chim neu thấy co LQ là em no da chiu an thi bạn phải tang cuong nhiu nhiu LQ vao . còn viec chim tam nang cho tắm khoang 1h>1h30 nang hoi rắt ban nen bo vao` lồng 1 hữu nước neu chim nong no se vào tam thui :a12: neu co gì sai sot anh em chem nhe tay thui

willsmith91

Thành viên tích cực
SVC$
0

chào các anh!
.rất mong nhận được góp ý + chỉ giáo của các pro.xin cám ơn trước
Vấn đề bạn nói chim mộc chưa biết ăn chuối là hoàn toàn sai bét . Cách tập cho nó ăn loăn quăn mình đã viết 1 bài tổng hợp kinh nghiệm nuôi chim ốc mít , bạn chịu khó tìm đọc nhé
Thân !

quocbang

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Bạn cho mình hỏi chút mỗi ngày mình nên cho chim phơi năng bao nhiêu lân mỗi lần bao nhiêu phút vậy bạn .mình mới nuôi ốc mít chưa có kinh nghiệm nhờ bạn giúp đỡ .
chim om là loài ưa nắng và chịu nắng giòi nhất trong các loài chim cảnh theo mình biết!Mình nuôi toàn cho tắm nắng 7h30 đến 8h là ok.Chim chịu nắng cỡ nừa tiếng mà vẫn ko sao nhưng đừng tắm nắng trưa quá nha bạn

Hưng Long

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Nói ốc mít thì chim này là loài hút mật nhưng ai cũng nghĩ là cho uống nước mật ăn đồ ngọt sẽ sống nhưng ko phải vậy . Hồi đầu mình nuôi cũng vậy nhưng đã học hỏi từng kinh nghiệm nuôi ở tỉnh Bình Dương mến yêu nên mới được ngày hôm này , thui ko vòng vo tam quốc nữa vô thẳng vấn đề nào :a01:
Nuôi ốc mít thì người nuôi phải có kiên nhẫn thì chim mồi mới hay hiểu được tính nết của chim đánh ra sao nếu có kiên nhẫn thì người nuôi nên chọn con chim mới trổ trên lưng vài chấm đỏ nhiều chút ko sao (đừng lựa con chưa trổ j hết nhé nếu bắt con đó về mà nuôi hoài chẳng bít nó là trống hay mái thì uổn công người nuôi lắm:a23: )
Còn những người ko có kiên nhẫn muốn cho mình một con mồi thật nhanh thì lựa những con trổ trên lưng chấm đỏ nhiều có lông đen trên mặt và mình , nói chung trổ càng nhiều càng tốt ( Đừng nhìn lộn con già mà tưởng con tơ đang trổ nhé :a23: )
Khẩu phần ăn của ốc thì cũng đơn giản chuối , trứng cá , đu đủ , dưa hấu, .... Nói chung thì trái cây nào ngọt thì ốc mít đều ăn hết . Lăng quăng là quan trọng nhất cho ăn thì chim mau sung , đối với chim tơ thì lăng quăng có lợi ở chỗ chim mau trổ hơn
Còn chuyện tập cho ốc mít ăn thì con ốc mít nào chẳng ăn chuối trái cây nào ngọt mà nó chả ăn , chỉ khó là tập cho ốc mít ăn lăng quăng với trứng kiến thui . Đối với lăng quăng thì mình chỉ để cóng lăng quăng trong lồng thui với trái chuối , em nó bay mệt uống nước thấy lăng quăng là ăn nếu cách đó không được thì bỏ lăng quăng vào lỗ ốc mít đục trái chuối bỏ vào ngay đó ốc mít ăn phải thì cũng ăn ah` . Trứng kiến thì cũng vậy giống như mình nói bỏ vô lỗ đục thui.
Đây là kinh nghiệm mình tích lũy được gần 2 năm nuôi ốc mít chúc các bạn có con chim đẹp
Thân !

Minh_sang

Thành viên mới
SVC$
0
Em có một em ốc mít nhưng sao kêu nhỏ quá. Xin mấy anh cho em chút kinh nghiệm.

lulu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thông thường ốc mít trong điều kiện nuôi nhốt thì tuổi thọ bao lâu ạ? Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ với!

me chim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào bạn : Willsmith91 minh đang đợi cách làm bột và tập cho chim ăn bột của bạn .! mong bạn hoàn chỉnh công thức làm bột cho (óc mít )đễ ae tham khảo và học hỏi .thân ban

kenken

Thành viên tích cực
SVC$
0
ốc mít cho ăn bột hay xù lông lắm, cứ chuối sứ hừm hừm 1/3 trái ngày, phơi nắng 20>30p từ 7-8h ngày, tắm nửa là ok thui.
cho ăn ít lăng quăng thui mắc công em nó ghiền mà o có là khổ ( bồ sung trái trứng cá nủa là em nó chơi suôt).
mình thấy bạn mình nuôi dậy đó má giờ nó có 2 em mồi rùi và mình củng đả thử nghiệm nên mới dám nói.
có j sai sót mong các cao thủ chỉ giáo thêm.
thân!

atung5791

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Có một người bạn mới cho mình một con ốc mít tơ chưa trổ cọng đỏ nào hết, nó kêu sít ... sít ... sít ... khá lớn và rất siêng kêu. Cho mình hỏi như vậy có khả năng là chim trống không? Cảm ơn.

quang2607

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình mới bắt được nguyên ổ Ốc mít luôn, được 3 con non sắp đi chuyền, bẫy được con mái, còn con trống khôn quá nên không bắt được, con mẹ bắt được buổi sáng thì buổi chiều chết mất (Không hiểu tại sao?). Các bạn cho mình hỏi Ốc mít chuyền đến lúc trổ màu mất khoảng thời gian bao lâu vậy nhỉ? Bây giờ thì không phân biệt được con trống mái, 3 con giống y xì nhau, bây giờ thì biết mổ rồi. Kêu tít tít cả ngày. Có một tổ chim sâu hút mật đang ấp nữa, chắc khoảng 10 ngày nữa là bắt được. Không biết có dễ nuôi không ta.???
Với lại cho mình hỏi lăng quăng thì kiếm đâu ra nhỉ? Chắc nuôi lăng quăng quá.

kenken

Thành viên tích cực
SVC$
0
lăng quăn mưa trôi hết rùi, nếu bạn ỏ biên hoà thì bữa nào có mình vớt cho còn om thường thì trổ hết tầm 3-4 tháng châm nhất là 5 tháng với chim còn mép vàng(chăm sóc o kĩ thì mới dậy).

Ốc_Mít1

Thành viên mới
SVC$
0
Mình đang nuôi 4 con, trong đó có 1 con sao không bao giờ nó chịu tắm, vẫn chăm sóc như 3 con còn lại nhưng mấy hôm nay thấy lông nó xù (và rụng nhiều) làm biếng hót nữa, buổi sáng chỉ líu nhỏ nhỏ vài phút là im bặc đến chiều. Như vậy mình phải xử lý như thế nào? Bác nào có kinh nghiệm xin chỉ mình với. Mỗi ngày mình đều phơi nắng 7h30 - 8h. Cảm ơn anh em chỉ giáo.

đăng trọng

Thành viên mới
SVC$
0
Mình mới nuôi chim óc mít nên ko có kinh nghiệm lắm bạn có thể chỉ cho mình cách cứu chim óc mít bin trúng gió đc ko??? Tại mình mới chs nên ko biết !

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom