Guest viewing is limited

choi chim

Thành viên mới
SVC$
0
cháu muốn hỏi cach nuôi than chuyền như thế nào là tốt nhất.khoảng bao lâu là hót và chơi được a?:a04:

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Than Chuyền hay Than già thì cũng là chim mộc hết á.Than chuyền thì dễ thuộc hơn chắc vì chưa có kinh nghiệm sống:D.Bạn chỉ cần chịu khó tiếp xúc làm sao cho chim nhanh dạn.Bình thường Than chuyền đc 1 năm tuổi là sẽ hót sổng(giống như Than non)Nếu chịu khó cho chim đi dượt thì chắc khoảng 2 năm sẽ chơi đc giọng rừng. :)

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Than!

Than chuyền muốn nuôi trước tiên phải chuẩn bị lồng nuôi!Lồng tốt nhất là loại có nóc đan nan kép(nan=>nan là 1 cm),loại này giúp chim nhát khi nhảy sẽ giảm được trầy đầu!
Khi mới đem chim về thì nên cắt hết lông cánh(giúp chim mau dạn và giảm tì lệ chim mắc tật "lộn mèo")!
Cho chim vào lồng với đầy đủ cóng nước,sâu,cào cào!
Trùm kín áo lồng trong vòng 3 ngày!Đến ngày thứ 4 thì trùm hở cửa!
Nên lưu ý chim mới về không nên tiếp xúc nhiều trong tuần đầu tiên,và cũng đừng nóng vội tập chim ăn bột trong thời gian này!Chim cần yên tĩnh để làm quen với khung cảnh và nơi ở mới!
Đến tuần thứ 2 thì bắt đầu hé áo,lựa nơi thật vắng cho chim ra lồng tắm,phơi nắng vào buổi trưa mỗi ngày!
Lúc này thì bắt đầu pha bột vào sâu tươi hoặc trộn với cào cào cắt nhỏ cho chim ăn!Đến tuần thứ 3 thì rút hoàn toàn cào cào,sâu ra cho chim đói sẽ tự biết ăn bột không!
Khi chim khoẻ hơn thì bắt đầu hé áo lồng rộng hơn(1/2 lồng),mang lồng đặt nơi có nhiều người qua lại,thường xuyên tiếp xúc bằng cách cho tay vào lồng thay cóng nước,bỏ cào cào...sẽ giúp chim mau dạn hơn!
Lưu ý nếu muốn thuần chim có hiệu quả thì nên đặt lồng chim thật thấp,tốt nhất là dưới đất nơi có người qua lại thường xuyên(không có chó,mèo)
Than Chuyền về cơ bản thì dễ hót hơn Than con và dạn hơn Than Bổi nhiều,tuy nhiên cần lưu ý bổ sung sâu tươi và cào cào mỗi ngày!Đến khoảng tháng thứ 4 thì đa phần chim Chuyền sẽ thay lông xong và lúc này có thể mang chim đi vợt tại các tụ điểm,thay lông xong khoảng 2 tháng thì chim có thể hót thậm chí là bắt đầu chơi rất tốt!
Thân!

Chỉnh sửa lần cuối:

leducthangls

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nói chung nuôi than chuyền nhanh dạn,nhưng bạn phải ép giọng với chim già hoặc chịu cho đi dượt.để chim học được giọng rừng.

hms1993

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thân anh MTChhip!
Em có 1 chú than chuyền nuôi dc độ gần 2 tháng,nó củng đả hót và nói gió,nhưng đa phần thì chim hót bửa chiều tối khoãng 6h nhiều hơn.Em muốn hỏi anh có cách nào làm thay dổi giờ nó hót được hem,nếu hót buổi tối thì mình hưởng thức ko đả tí nào D:D:D:D:.Nhân tiện đây em xin hỏi anh, mấy bửa nay con than nó lộn mèo wa',mỗi lần nghe con khác hót thì nó hót theo và mang theo cái tật lộn mèo,vậy cách trị lộn mèo sao đây anh, hổm nay nó nó lộn khoảng 4 ngày rồi . Cám ơn anh

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Thân anh MTChhip!
Em có 1 chú than chuyền nuôi dc độ gần 2 tháng,nó củng đả hót và nói gió,nhưng đa phần thì chim hót bửa chiều tối khoãng 6h nhiều hơn.Em muốn hỏi anh có cách nào làm thay dổi giờ nó hót được hem,nếu hót buổi tối thì mình hưởng thức ko đả tí nào D:D:D:D:.Nhân tiện đây em xin hỏi anh, mấy bửa nay con than nó lộn mèo wa',mỗi lần nghe con khác hót thì nó hót theo và mang theo cái tật lộn mèo,vậy cách trị lộn mèo sao đây anh, hổm nay nó nó lộn khoảng 4 ngày rồi . Cám ơn anh

Chào bạn!
Nghe bạn nói Chip đóan là con chim của bạn chỉ kêu chích...chòe vào lúc trời nhá nhem tối!Nếu đúng vậy thì chưa phải là hót,chỉ là thói quen của lòai này thôi!Còn nếu đã hót thì chim hót bất kì giờ nào trong ngày nên bạn đừng lo,chim không chia giờ để hót đâu!Hihi!
Còn phần con Than của bạn đã lộn được 4 ngày thì không trị được nữa bạn ạ!Phải chấp nhận thôi,xem tướng tá nó thế nào,nếu to thì đào tạo thành chim đá luôn sẽ hay hơn!
Thân!

longhuy

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0
than chuyền nói chung là dễ thuần hơn các chú than già . vậy muốn có một chú than chuyền hay trước tiên phải mua chú to xác mập , chân to . không khô chân quá . mỏ dưới phải dày và dài để sau này lên đên thì đá rất tốt . con về phần hót của chú thì chưa đâu , lúc con nhỏ chú đi giọng gió trong miệng là nghe sương rồi , lúc nào vắng ngưòi để ý xem chú đi giong gió như thế nào có siêng kô , và đến khi trổ xong chú chim trưởng thành đầy đủ thì khác . căng lửa là hot hay hơn

[V]Dũng

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thân anh MTChhip!
Con than nhà mình đợt trước cũng bắt trước lộn mèo theo con khác. Sau đó mình cứ chờ lúc nó chuẩn bị lộn thì mình cứ xùy xùy mấy cái, thế là nó sợ ko lộn nữa. Mình làm thế nhiều lần nên bây h nó bỏ lộn mèo rồi. hihi. Bạn thử làm như mình xem sao. Chuk bạn thành công.

Squallthukhoa

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bỏ lộn mèo cũng dễ trị thôi ah,cứ treo cầu cao lên hoặc để 2 cầu là nó o lộn nữa,vài tháng nó quên thôi
Mà chim lộn mèo nhìn hay đó chứ

manhhuyht1977

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các bác ! em là người mới có gì không phải mong các bác chỉ giáo. các bác cho em hỏi sao cái giống chim Chích Choè này lại hay mắc cái bệnh lộn mèo thế các bác nhỉ? em mới mua 1 chú đang thay lông nghe người bán nói nuôi được gần 1 năm rồi mà về nhà em nó cứ đâm bổ vào đỉnh lồng khi có người đến gần là sao hả các bác. còn nữa nó lại mắc cái bệnh lộn mèo 2 hôm nay buồn quá:a17:

nhandzo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Than chuyền mà cắt cánh sau này sẽ rất khó chơi,vì khi cắt thì lông ngắn và cùn,sau này nếu lông mới bắn ra thì lông cũ sẽ làm cho lông mới bị hư..Vì thế đã là chuyền theo mình không nên cắt lông cánh..:a06:

hieukhongem

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cho em hỏi Than Chuyền là Than gì ạ còn Choè Than thì em biết rồi thấy các bác cứ nói Than Chuyền Em chẳng hiểu gì cả mong các bác chỉ dùm thanks các bác nhiều

cafesaid

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
than chuyền theo tí kiến thức nhỏ nhoi của e đc biết đó là than mới lớn đang tập bay hay chính xác là bay chưa rành(chuyền) tức là nhảy từ cành này qua cành kia ở khoản cách gần đấy, giống như chim bồ câu mới lớn tập bay đó chỉ đc quản ngắn

chàomàovipq12

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào bác chip
nếu cắt lông cánh sẽ mất cái hoàn mỹ của chim mất
thức ăn của nó thì 2 cóng nước- 1 cóng sâu - 1 cóng cám ( cám+ trộn trứng)
khi nó hết sâu thì nó đói thì nó ăn cám lun
che áo lồng khoảng 3-4 ngày mở áo lồng khoảng 5-6 nan ( kiểu chữ A)
cho tắm nắng mỗi ngày
cho tắm 1 tuần đầu tiên ở nơi ít người
treo ở trên cây treo quần áo hay ở dưới đất ( ko chuột + ko mèo +và ko chó) và chỗ đó thường xuyên qua lại
cách đó làm cho chích bổi và chuyền của các bác dạn người hơn
thân gửi

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Trước tiên xin cảm ơn những kinh nghiệm quý báu của 2 bác đã đóng góp!
Kế là em xin nói thế này,thú chơi nó là vậy,không chơi bao giờ thì thấy khó vô cùng,nhưng cứ chơi lâu ắt sẽ khá,nên những kinh nghiệm có phần hơi kỹ lưỡng này Chip đưa ra để những người mới chơi tham khảo!Ai có kinh nghiệm thì cứ chia sẽ,đóng góp,còn về đúng hay sai người chơi tự đánh giá khi bắt tay vào nuôi!
Thân!

Chỉnh sửa lần cuối:

duthanchi

Thành viên mới
SVC$
0
nuôi than chyền cũng không nhất thiết phải cắt cánh, chim khi đã biêt ăn bột thì chùm nửa áo lồng để dưới đất chỗ đông người qua lại, sau khi thay lông là ta có chim chơi

Lee Minh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào bạn!
Nghe bạn nói Chip đóan là con chim của bạn chỉ kêu chích...chòe vào lúc trời nhá nhem tối!Nếu đúng vậy thì chưa phải là hót,chỉ là thói quen của lòai này thôi!Còn nếu đã hót thì chim hót bất kì giờ nào trong ngày nên bạn đừng lo,chim không chia giờ để hót đâu!Hihi!
Còn phần con Than của bạn đã lộn được 4 ngày thì không trị được nữa bạn ạ!Phải chấp nhận thôi,xem tướng tá nó thế nào,nếu to thì đào tạo thành chim đá luôn sẽ hay hơn!
Thân!
Con chim của mình nó chưa thay hẳn lông đen ở ngực giống như chim trống trưởng thành nhưng mỗi lần mình bật ca nhạc để nghe thì lại thấy nó líu ríu mà theo cách nói của dân mình thì bảo là nó đang "nói chuyện". Như thế có phải là hót ko ha CHIP. Còn tật lộn mèo mình thấy có hiện tượng nhưng rất ít và ko thường xuyên, liệu như thế mình cần phòng tránh ngay chưa bạn.

begblood

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn Squallthukhoa nói đúng đó. anh em chỉ cần nâng cầu lên cao là okey ah. khoảng 1 tháng gì đó là nó bỏ tậ xấu đó ah. Nưng nếu chim lộn nhiều qua thi thời gian nâng cầu có khi phải lâu lâu mới trị được tật này. Chúc anh em thành công.:a04:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom