Guest viewing is limited

NAMNHI

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hôm nay mình xin kể lại câu chuyện về việc bẫy chú đa đa rừng sau khi được bác binhls tư vấn ( câu chuyện xảy ra cách đây vài ba tháng rôI đấy ạ!)

Đây là cây Sữa cổ thụ khoảng 100 năm tuổi ở một cánh đồng bãi phù sa màu mỡ .
[/IMG]
Cả một vùng bãi bồi rộng mấy Km vuông chỉ còn một cây cổ thụ này đứng đó như một chứng nhân cho bao đổi thay của quê hương, đất nước, con người,...

Hoàng hôn màu tím sẫm đang về trên vùng bãi phù sa màu mỡ!

Nhưng với người có nghề chơi chim thì cây Sữa này không chỉ có vậy. Ở đây có một chú đa đa rừng hay nổi tiếng, đã làm bể không ít những chú chim mồi. Chú ta tinh khôn, biết tránh được bẫy của người đam mê ước ao chinh phục chú ta để nuôi làm chim mồi. Đặc biệt hơn, chú ta có khả năng dọa mồi làm mồi tắt tiếng, nếu người chơi không có kinh nghiệm thì chú mồi khi tiếp xúc ít thì bị hao hụt đôi phần công lực, nhiều thì thành con mồi hư không dám gáy khi mang ra rừng!
Khi bắt tay vào việc chinh phục chú chim này. Sau 15 lần đi bẫy, thì tới 14 lần là thất bại vì những lí do như sau: Lần thì đa đa mồi nghe tiếng nó làm cho cả buôỉ chim mồi không dám gáy, lần thì gáy trước được nó nhưng khi nó gáy đối lại là im tịt luôn, lần thì dám gáy đấu nhưng gặp người đi làm đồng ngang qua làm chim rừng bay mất, lần thì gặp trời mưa, lần thì khi mồi được chim rừng tới gần thì tối trời, lần thì chim rừng tới gần nhưng tránh hết tất cả các bẫy cứ như là chú ta biết trước mình đặt bẫy ở đâu vậy, hầu hết những người trong hội chơi chim đều đi cùng nhưng đều khuyên mình là con đa đa rừng này rất tinh khôn và nó lại còn hay gặp may nữa nên không bẫy được nó đâu,...! Mình nghe nhưng không nản lòng vì thấy nó khôn vậy chắc chắn nó sẽ là con mồi hay trong tương lai, với lại cũng tò mò muốn biết xem nó có đặc điểm gì mà nó hay đến vậy!
Sau khi được bác binhls gợi ý, và nhất là đã nghiên cứu kĩ lưỡng quy luật hoạt động của chú đa đa rừng, chiều 11/06/08 mình đặt và ngụy trang bẫy trên đường mà nó nhất định đi qua khi muốn tiếp cận chim mồi, sáng 12/06/08 mình cùng chú mồi cưng dậy từ 4 giờ 30 phút và sau 15 phút cưỡi ngựa sắt đã đến khu vực sẽ diễn ra trận đánh quyết định với chú đa đa rừng. Mồi gáy, chim rừng gáy đối đáp, 15 phút sau chim rừng đa vào khu vực cắm bẫy và tiếp tục gáy đối với chim mồi lại 15 phút nữa trôi qua, chim mồi chợt ngừng gáy và để cho chú đa đa rừng độc thoại, chú chim rừng tưởng mình chiến thắng mồi nên gáy say sưa thêm 10 phút nữa rồi im bặt. Không gian như đặc lại, sự im ắng đến lạ thường, mình đoán là chú ta đã dính bẫy, nhưng sau 14 lần thất bại nên cũng không dám chắc,...lại 10 phút nữa trôi qua,... và không chờ thêm được nữa, mình quyết định: THĂM BẪY! Và kìa! một chú đa đa rừng đang ngáp thở, mình chạy lao lại để tháo bẫy cho chú ta thở ( may quá! chỉ chậm thêm 1 phút nữa là có khi mình lại ân hận cả đời vì làm chết một chú đa đa hay ấy chứ!). Lúc gỡ chú ta ra khỏi bẫy và buộc chân buộc cánh lại cẩn thận rồi mới xem tướng mạo: nói chung là trên cả tuyệt vời!
Thông thường, sau khi bẫy được đa đa rừng, người thợ săn cho đa đa mồi mổ cho nó mấy mỏ để tăng tính chiến đấu của mồi, mình cũng làm vậy nhưng,... các bác biết không khi sa bẫy rồi mà uy lực của nó vẫn còn, mồi không dám mổ nó, phải qua nhiều lần làm quen, tiếp cận dần dần đa đa mồi mới dám mổ nó vài mỏ. thật đúng là chú chim đa đa rừng hôm nay có tướng mạo phi phàm!

Mình xin post ảnh chú ta để các bác chấm điểm hộ!

hai laokai

"mơ cũng thấy hoạ mi"
SVC$
0
Cảm ơn bác Hai laokai!
Đề nghị bác chụp hình chú đa đa mồi của bác upload lên cho mọi người chiêm ngưỡng với ạ!
Mong được bác quan tâm!
hình của nó đây bác à.

mùa này nó đang thay lông nên hơi xấu,nhưng vẫn gáy như thường đậc biệt là những hôm thay đổi thời tiết.

NAMNHI

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chim mồi của bác rất đẹp bác hai laokai à!
Chú chim này của bác nuôi được mấy năm tuổi lồng rồi ạ! Mùa này chim đa đa rừng và đa đa mồi ở chỗ mình đều không gáy nữa, bác có bí quyết gì mà đa đa của bác vẫn gáy tốt như vậy?
Mong bác phổ biến kinh nghiệm cho anh em!
Trân trọng!

hai laokai

"mơ cũng thấy hoạ mi"
SVC$
0
Chim mồi của bác rất đẹp bác hai laokai à!
Chú chim này của bác nuôi được mấy năm tuổi lồng rồi ạ! Mùa này chim đa đa rừng và đa đa mồi ở chỗ mình đều không gáy nữa, bác có bí quyết gì mà đa đa của bác vẫn gáy tốt như vậy?
Mong bác phổ biến kinh nghiệm cho anh em!
Trân trọng!
có gì đâu bác ơi!
về thức ăn thì em cho thóc còn mồi thì dán,thạch thùng,cào cào,dế thay đổi, ăn vừa phải.về đa đa thì em cũng chỉ nuôi khoảng 3 năm nay thôi kinh nghiệm cũng chả có mấy,nhưng em nghĩ nuôi con chim gì thì cũng thế thôi mình cứ nuôi tốt,vệ sinh lồng trại thường xuyên tắm nắng,cát thì con chim ổn định. thoải mái là nó hót,gáy thôi bác ạ.con của em thì là con mồi nên chỉ cần trêu nó là nó gáy ngay,chắc là nó phải 4 mùa rồi bác ạ,con này em được một người bạn kỷ niệm,là một cao thủ về đa đa đã giải nghệ đấy bác à!

xxxbopy

Thành viên tích cực
SVC$
0
em chẳng biết gì về món này nhưng nhìn con Mộc của bác Namnhỉ dữ tướng thật đó, đầu mặt mỏ & nhất là cặp mắt, hig hig. Con mồi của bác Hải Lâoci cũng vậy, nhưng chắc vì đang thay lông, mầu không còn tươi tắn nữa, hi hi hi, cảm ơn các bác nhiều nha.

Tiện đây cho em hỏi chút: loại này mà nuôi Mộc lên Hoặc non lên, nuôi trong chuồng lớn ở nhà thì liệu có ổn không vậy các bác? Nhìn nó đẹp quá!

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0

mùa này nó đang thay lông nên hơi xấu,nhưng vẫn gáy như thường đậc biệt là những hôm thay đổi thời tiết.

:9: con này không những đẹp mà còn hay nữa, nó đang đọc số á....=)), hay đang chọn thực đơn không biết chừng =))

hai laokai

"mơ cũng thấy hoạ mi"
SVC$
0
(con này không những đẹp mà còn hay nữa, nó đang đọc số á....=)), hay đang chọn thực đơn không biết chừng =)))
con này một tuần em cho 3 lần ăn mồi tươi.mà đã ăn thì ăn cho nó ăn bét nhè luôn em cho nó chén vào thứ 2,4,6 lúc em chụp đang là thứ bảy:D
chắc nó đang nhìn lịch để tính ngầy đấy bác à!:D

canh_cut

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chắc em nó nghĩ là : " dạo này mắt mờ quá rồi, tranh thủ bữa nay không đi bẫy ở nhà kiểm tra coi thử mắt mũi còn tốt không ? " Hehe. :a04:

em nó coi ngày thì đúng rồi, nhưng mà em nó không nghĩ tới ăn đâu chắc là : " bị tù chung thân mà thụ lý được bốn năm với hạnh kiểm tốt rồi, chắc cũng vài năm nữa là được ân xá thôi ". Hehe.:a02:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

NAMNHI

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đẹp quá bác Namnhi ơi, đầu con này như chim đại bàng ấy bác nhỉ, em cũng thích thứ này lắm nhưng chưa đủ tuổi để chơi. Chúc mừng bác có con bổi đẹp.:a04::a04::a04:

Con bổi này nhiều người ao ước bẫy được nó đó chứ bác, may mà em có duyên nên mới bẫy được nó. Ồ! trong vùng của bác phải đủ tuổi mới nuôi được à bác! Trong đó các cụ quy ước bao nhiêu tuổi thì mới chơi được vậy hả bác?!

NAMNHI

Thành viên tích cực
SVC$
0

NAMNHI

Thành viên tích cực
SVC$
0
có gì đâu bác ơi!
về thức ăn thì em cho thóc còn mồi thì dán,thạch thùng,cào cào,dế thay đổi, ăn vừa phải.về đa đa thì em cũng chỉ nuôi khoảng 3 năm nay thôi kinh nghiệm cũng chả có mấy,nhưng em nghĩ nuôi con chim gì thì cũng thế thôi mình cứ nuôi tốt,vệ sinh lồng trại thường xuyên tắm nắng,cát thì con chim ổn định. thoải mái là nó hót,gáy thôi bác ạ.con của em thì là con mồi nên chỉ cần trêu nó là nó gáy ngay,chắc là nó phải 4 mùa rồi bác ạ,con này em được một người bạn kỷ niệm,là một cao thủ về đa đa đã giải nghệ đấy bác à!
Cảm ơn bác hai laokai!
Thưa bác! trong diễn đàn rất ít người có kinh nghiệm chọn, thuần dưỡng chim đa đa mồi ( trước đây có bác binhls nhưng bác ấy có tuổi rồi và cũng ít vào chuyên mục này nên cũng khó bác ạ! )
Được biết bác có người bạn là cao thủ chơi chim đa đa mồi nay đã giải nghệ, nếu có thể được nhờ bác hỏi kinh nghiệm chọn và nuôi đa đa mồi lên diễn đàn thì để các thành viên quan tâm học hỏi thì quý quá bác ạ!
Kính mong bác quan tâm giúp đỡ!
Trân trọng!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom