Guest viewing is limited

NAMNHI

Thành viên tích cực
SVC$
0
anh Nam Nhi à - làm cách nào để phân biệt đa đa trống mái anh nhỉ - chim mái thì không gáy , chỉ có chim trống gáy thôi .

Trong câu lạc bộ bi sắt - HCM có con đa đa mồi gáy rất dữ nghe đâu mua ở đà lạt về 15tr . 2 con còn lại khi về tp thì "tu dòng kín" luôn .

Đa đa trống trưởng thành thì chân có cựa bác à, và chim mái thì không gáy đâu bác ơi!
Hôm nào bác chụp hình thử con đa đa mồi của họ lên cho anh em xem với bác nhé!
Cảm ơn bác phothien trước ạ!

achn_vn

"thổ đồng gáy đêm"
SVC$
0
Vào đọc đa đa của bác lại thấy mê rồi. Em lại cứ nghĩ các bác bẫy để thịt chứ biết trước nó gáy hay thế thì đã xin bác một con về nuôi rồi. Kiểu này mùa bẫy sang năm lại phải vào bác nghe đa đa gáy một bữa cho đã.

khoenchichchoe

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chơi đa đa cũng là thú đam mê bất tận không kém gì cu gáy, người ta cũng chia giọng đa đa ra nhiều loại: thổ đồng, sấm đồng... và chơi con đa đa cũng chú ý đến bài bản như kèm, phóng chứ không chim gáy ầm ầm mà chẳng bắt được con nào

Lý_Vũ

"Kiếp đam mê"
Thành viên BQT
SVC$
0
Trong đây có lẽ bác NAMNHI là người sành về chim đa đa nhất, có bao giờ bác thử nuôi cho đa đa sinh sản trong lồng chưa nhỉ ? đó cũng là 1 trong những cách bảo tồn giống chim này đấy .

anhnam

'"mến bạn nuôi chim"
SVC$
0

Đa Đa-------<o></o>
Đa Đa hay Gà Gô [Chinese Francolin/Francolinus pintadeanus] dài 33cm, họ Trĩ. Chim có mặt khắp nước VN nơi rừng thông, rừng thưa, bụi cây, đồi cỏ. Chim Đa Đa kiếm ăn và làm tổ trên mặt đất. Tuy có cánh nhưng chim vẫn thích chạy trốn mỗi khi gặp nguy hiểm. Sống chui lủi thường đi một mình chỉ nghe tiếng gáy ít thấy mặt. Có thể quan sát chim vào mùa xuân khi chim đậu các chỗ trống, cất tiếng gáy lớn nghe đặc trưng '' dắt bà xả đi tà tà... dắt bà xả đi tà tà '' rất lạ tai.<o></o>
Chim Đa Đa được người nuôi làm chim cảnh và cũng được bắt làm thức ăn cao cấp cho nhà hàng.<o></o>
Chim Đa Đa có trong ca dao, trong thơ, trong nhạc phẩm Tiếng Hát Chim Đa Đa của Võ-Đông-Điền.<o></o>
[anhnam]

NAMNHI

Thành viên tích cực
SVC$
0
... có bao giờ bác thử nuôi cho đa đa sinh sản trong lồng chưa nhỉ ? đó cũng là 1 trong những cách bảo tồn giống chim này đấy .
Cảm ơn bác Lý_Vũ về việc gợi ý nuôi cho đa đa sinh sản!
Em cũng đã có ý định này, cũng đã tuyển được vài con trống nhưng cái khoản bẫy mái thì em chịu và vì thế dự án này cũng dang còn "trên giấy" thôi bác à! Với lại cũng đang bận nữa nên chưa có thời gian thoả đáng dành cho "dự án nuôi đa đa sinh sản" bác à! Nhưng em nghĩ là chim gáy nuôi sinh sản được thì chắc là đa đa cũng nuôi được!
Cảm ơn bác và chúc bác vui!

anhnam

'"mến bạn nuôi chim"
SVC$
0
Anhnam gởi cho các bạn xem hình chim Đa Đa trống và mái [ảnh lấy từ Orientalbird].
Hình trên Đa Đa trống đang gáy trên cành cây thấp, hình dưới Đa Đa mái đang đi kiếm ăn trên đường mòn.

kimcoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác NamNhi đa năng qua nhỉ, đã bẫy gáy giỏi lại còn bẫy cả đa đa, bác còn bẫy chim gì nữa không?

matrix2kdnl

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác nào cò file gáy của đa đa thi gửi lên mạng cho em thưởng thức với vì em chưa từng được nghe tiếng gáy của chim đa đa. cảm ơn các bác nhiều!

NAMNHI

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bác NamNhi đa năng qua nhỉ, ... lại còn bẫy cả đa đa, bác còn bẫy chim gì nữa không?
Vốn dĩ em thích rất nhiều loại chim, cứ miễn là chim gáy và chim hót là khoái rồi!
Báo cáo với bác và cả nhà là em đi bẫy gáy là chủ yếu, bẫy đa đa thì mới học thôi ngoài ra còn thi thoảng bẫy Chào Mào nữa:a01::a01:

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Vâng,

Vậy lúc nào anh đi rừng chắc không bao giờ về tay không rồi :a37::a37:

Thân

NAMNHI

Thành viên tích cực
SVC$
0
bác nào cò file gáy của đa đa thi gửi lên mạng cho em thưởng thức với vì em chưa từng được nghe tiếng gáy của chim đa đa. cảm ơn các bác nhiều!
Bác thứ lỗi cho! vì lí do an toàn cho loài đa đa này trên cả nước và cũng là để thực hiện lời hứa với rất nhiều cao thủ trên các miền khác nhau nên em không thể post tiếng gáy của loài chim này lên được vì chỉ sợ một lúc nào đó loài chim này sẽ không tồn tại!
Nếu bác không tin thì bác thử hỏi bác binhls xem ạ!
Mong bác thứ lỗi!
Kính!

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Bác thứ lỗi cho! vì lí do an toàn cho loài đa đa này trên cả nước và cũng là để thực hiện lời hứa với rất nhiều cao thủ trên các miền khác nhau nên em không thể post tiếng gáy của loài chim này lên được vì chỉ sợ một lúc nào đó loài chim này sẽ không tồn tại!
Nếu bác không tin thì bác thử hỏi bác binhls xem ạ!
Mong bác thứ lỗi!
Kính!

Xin lỗi bác Nam nhi nếu e hiểu sai ý của bác.Em không nghĩ việc post lên mạng hình ảnh hay tiếng hót của 1 giống loài nào đó và cụ thể ở đây là chim ĐA ĐA lại có thể làm ảnh hưởng đến sự sinh tồn của chúng.Em cũng như 1 số bạn ở đây,chưa từng đc nghe tiếng Gáy của chim ĐA ĐA nên rất muốn đc thưởng thức.Chỉ là thưởng thức cho biết,để đôi chút hiểu đc vì sao lại có ngày càng nhiều người ham thích chơi Đa Đa.:D Biết đâu đấy,đc thưởng thức tiếng Gáy của nó rồi.Em sẽ lại góp 1 phần nuôi dưỡng bảo tồn giống nòi của loài chim này.Còn hơn là ngày ngày nhìn thấy từng lồng Đa Đa 5-7 con đc bày bán ở chợ,người mua nuôi thì ít mà người mua "chén"thì nhiều :a40:

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
@Thachthung : ý anh @Nam Nhi là sợ có 1 số AE sẽ dùng file này, cho vào máy để đi bẫy chim. Nếu như vậy thì tận diệt đó :D

Thân

locabc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác Thanhthung ơi, thật ra tiếng gáy của đa đa không thực sự phù hợp để chơi như các loài chim cảnh khác đâu. Người ta nuôi chim đa đa chủ yếu là để luyện thành đa đa mồi, rồi đi bẫy. Đa đa có tính bảo vệ lãnh thổ rất cao, vào mùa sinh sản đa đa trống thường xuyên gáy vang vừa để tìm bạn tình vừa thông báo về chủ quyền lãnh thổ, nếu có con trống khác xâm phạm lãnh địa mà gáy đáp trả là nó lập tức tìm đến và đuổi đánh. Do vậy việc bẫy đa đa thường rất dễ. Thật ra nuôi đa đa luyện được con mồi sát bổi, đi đâu cũng gáy là rất khó nhưng chỉ cần có flie tiếng đa đa là có thể bẫy được rồi. Người chơi có tâm thì mỗi mùa thường để lại vài ba con quanh vùng cho nó sinh sản duy trì nòi giống, đặng mùa sau còn có đa đa mà bẫy. Việc ghi âm tiếng đa đa thì đơn giản, nhưng nếu nó lọt vào tay những gã thợ săn hoàng loạt chuyên phục vụ thú ăn nhậu thịt rừng thì chả mấy chốc đa đa sẽ tuyệt chủng. Đó là lí do mà bác NAMNHI không post file tiếng đa đa lên đó, bác thông cảm nhé!

chaomaonamban

Thành viên mới
SVC$
0
mình cũng nuôi một chú đađa mình bẫy no từ tết bây giờ nó cũng gáy rồi nhưng mà gáy không nhiều

trantrungnguyen2002

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
gời các bạn ở TPHCM . nếu ai muốn thấy và nghe Đa Đa gáy thì đến câu lạc bộ Bi Săt ở duong 3-2 nối dài ở đó là hội chơi choè than và mi . nhưng có một con Đa Đa mồi đó . nó gáy lớn và chịu đá lắm .

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Híc...bác Hải lào cai hình như quay bằng điện thoại nên thu âm không chuẩn lắm:D
Cám ơn bác vì dù sao em cũng đã tưởng tượng ra được tiếng Đa Đa là thế nào :D

NAMNHI

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom