Guest viewing is limited

NAMNHI

Thành viên tích cực
SVC$
0
Lồng đa đa mồi
[/IMG]

Lồng đa đa mồi đã được ngụy trang
[/IMG]
Vòng thòng lọng của bẫy được cắm xung quanh lồng đa đa mồi.

Người thợ săn đang cắm bẫy.
[/IMG]

Quang cảnh khu vực bẫy đa đa

HLong_ce

Để gió cuốn đi, cuốn đi...
Thành viên BQT
SVC$
0
hihi! Hình ảnh rõ lắm anh Nam Nhi ah! ồ mà chưa thấy sản phẩm anh ơi!

NAMNHI

Thành viên tích cực
SVC$
0
Vùng đồi núi, nơi có nhiều đa đa sinh sống

[/IMG]

Ơi con sông quê, con sông quê!

[/IMG]

NAMNHI

Thành viên tích cực
SVC$
0
hihi! Hình ảnh rõ lắm anh Nam Nhi ah! ồ mà chưa thấy sản phẩm anh ơi!

He he!

Mình ngại post sản phẩm lên vì nhỡ có thành viên SVC lại chê là mình không biết bảo vệ môi trường! hì hì!

Nói vậy chứ! đây là chú đa đa bổi các bác này!
[/IMG]

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Ra sản phẩm nhanh thế bác Namnhi?Sao bác không tường thuật cuộc vui chi tiết hơn nữa?

NAMNHI

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ngoài Miền Bắc, mùa này chuẩn bị đến mùa bẫy đa đa. Trước đây đa đa còn nhiều, vào mỗi vụ bẫy như thế này người thợ săn có chim mồi tốt mỗi ngày có thể bắt hàng chục con chim rừng. Bây giờ thì do mồi trường sống của đa đa rừng bị thu hẹp lại cộng với việc săn bắt thái quá nên số lượng đa đa rừng ngày một hiếm đi,... việc luyện chim mồi để săn bắt đa đa hiện nay được người chơi quê tôi có những quy định bất thành văn nhưng được mọi thành viên trong hội chấp hành tuyệt đối:
Một là: không tuyệt diệt đa đa ( không bắt hết con trống ở một vùng, mà phải để lại từ 1-2 con)
Hai là: Trước khi đa đa mái ấp không đi bẫy đa đa sớm ( trừ trường hợp tập mồi)
Ba là: Nếu có điều kiện, mỗi thành viên phải thả giống ( một đôi) ở những vùng có điều kiện phát triển đa đa để gây giống.

Việc bẫy đa đa rất dễ nếu có chim mồi tốt vì đa đa là loài chim rất hiếu chiến, cũng giống như Họa mi, chim đa đa bảo vệ lãnh thổ có thể chiến đấu với nhau đến chết,...

Vì việc chọn và luyện tập đa đa mồi rất khó khăn và tốn nhiều công sức nên giá trị mỗi chú chim đa đa mồi là rất lớn ( mình đoán thế thôi chứ chẳng thấy ai bán đa đa mồi cả) mình đã chứng kiến có người mang 4 triệu đồng đến trả để mua một chú đa đa mồi nhưng chủ nhân một mực từ chối,....

Việc chọn nuôi mồi từ chim bổi là gần như bắt buộc đối với người mới bắt đầu chơi như mình. Muốn chọn chim nuôi, các nghệ nhân thường quan tâm mấy việc như là: Tiếng gáy của chú chim đó ngoài rừng có gắt ( đanh) không? vệt đen bên má ( dưới cằm) có to, sắc nét và đậm rõ không?, chân có vuông không,... người giỏi xem tướng chim còn xem cả vảy chân của nó xem có sát chim rừng không,...
Chọn được chim hay rồi, người chủ phải dày công nuôi nấng, chăm bẳm, tập dượt,... cũng giống với chim gáy, đa đa mồi con sớm nhất thì khoảng một năm là nổi ( ít con được như vậy lắm) con muộn thì có thể vài năm hoặc dăm năm. Việc nuôi có chóng nổi hay không còn do người nuôi có "mát tay" nữa không đấy!
Một chú đa đa mồi hay là chú phải có tiếng gáy gắt ( đanh), mau mỏ ( ra rừng đặt chỗ nào cũng gáy và rất nhanh gáy) lại còn phải sát chim rừng nữa ( cất tiếng gáy lên là chim rừng đến liền),...

NAMNHI

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ra sản phẩm nhanh thế bác Namnhi?Sao bác không tường thuật cuộc vui chi tiết hơn nữa?
He he!

LÀ thế này bác à!

năm ngoái, mình được một người bạn đổi cho một chú đa đa 2 năm tuổi lồng lấy một chú chim gáy mới bắt được ( theo yêu cầu của anh ta thì chú chim này phải giọng thổ và gáy hậu 2, mình cũng không biết sao anh ta lại thích chú chim như vậy, mà bẫy gáy thì là nghề của mình rồi, thú thực là lúc ấy thích đa đa thì ít, mà muốn chiều theo ý thích của anh ta thì nhiều hơn). Năm nay, ở nhà nó đã gáy vài tiếng ( chim mồi của họ còn chưa gáy mà bác) thế là mình đi tập mồi thôi!

Buổi trưa mình phát hiện ra chỗ có đa đa rừng gáy, vội mượn bẫy và nhờ một người nữa đi cùng để hướng dẫn cách cắm bẫy,...
Khi đặt lồng mồi xuống, sau 5 phút nó bắt đầu gáy ( theo đánh giá của nghệ nhân Lê Huy Hảo thì chú chim của mình như vậy là rất tuyệt vời), nhưng đa đa rừng không thấy tăm hơi đâu cả, nó gáy liên tục khoảng 20 phút thì đa đa rừng lên tiếng nhưng mèng đéc ơi nó ở bên kia sông kìa ( nó lại bay sang đó khi mình về lấy chim mồi), vậy là cả người và chim lại phải đi đò sang bãi bên kia,...

Lại cắm dò, lại phủ lồng và đa đa mồi bắt đầu gáy,... mới gáy được vài tiếng thì đã thấy chim rừng chui vào thòng lọng và cứ nhảy cà tưng, cà tưng vì phải mang cả bẫy nên không tài nào bay được nữa.

Theo quan niệm của vùng mình, con đầu tiên mà đa đa mồi bẫy được thì chủ nhân của nó phải nuôi nó đến mùa bẫy năm sau (chắc là nó hay đây), he he vậy là mình phải nuôi nó rồi, mặc dù rất bận!

Bẫy đa đa rất nhanh các bác à! có thể nói, cứ có tiếng gáy ở đâu, chim mồi đến đó thì bắt được chú đa đa rừng là chắc chắn 100%.
Vậy là đa đa của mình chính thức được gọi là đa đa mồi rồi, thật bõ công luyện tập cho nó phải không các bác!

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Bác có file tiếng gáy của Đa Đa thì post lên cho e và mọi người thưởng thức nhé.Từ bé chưa bao giờ biết Đa Đa gáy gú ra làm sao.:D
Thank bác nhìu

NAMNHI

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bác có file tiếng gáy của Đa Đa thì post lên cho e và mọi người thưởng thức nhé.Từ bé chưa bao giờ biết Đa Đa gáy gú ra làm sao.:D
Thank bác nhìu

He he!

Mình đang bận nhưng sẽ cố gắng,... bác chờ thêm mấy hôm nữa nhé. Với lại chỗ mình hôm nay đang mưa nên chim mồi chưa gáy bác à, nắng lên thì nghe sẽ đã lắm!

h04u28y

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình đã được nghe đa đa gáy rùi. Nha ông bác có 1 con tiếng gáy của nó to lắm. Mà nuôi giống này cũng gần giống với nuôi CU gáy vậy. Lồng thì chật, chật hơn cả lồng Cu.

huy31101984

Thành viên tích cực
SVC$
0
bác à khi nào được nhiều bác ới em 1 tiếng nhé.em đang ngóng trông đâ đa lắm.thạnk bác

ruacon80

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đa Đa nó gáy ke ke như gà ah các bác. Hay là nó gáy như thế nào ta

QSy

Thành viên tích cực
SVC$
0
Phải chi bác có hình ghi lại cách chim từ lúc bắt đầu "ghé thăm" bẫy thì hay wá!!!

NAMNHI

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đa Đa nó gáy ke ke như gà ah các bác. Hay là nó gáy như thế nào ta

He he!
Đa đa nó gáy thế này bác này: Bắt con tép kho cà. Bắt con nít cho ta, trục con đét đa đa,... đại loại là như vậy bác à! Hôm nào Locabc về Thanh Hóa mang theo máy ghi âm xịn 2 anh em sẽ post tiếng gáy chim đa đa mồi của NAMNHI để mời mọi người thưởng thức ạ!

NAMNHI

Thành viên tích cực
SVC$
0
bác à khi nào được nhiều bác ới em 1 tiếng nhé.em đang ngóng trông đâ đa lắm.thạnk bác

He he!

Bác chờ chút, hiện nay đa đa chưa ấp nên theo quy ước của hội không đi bẫy được, chờ khi đa đa rừng ấp lứa đầu mình sẽ chọn cho bạn một chú nuôi chơi.
Hiện nay đa đa mồi của mình đã bẫy khá hiệu quả rồi,... bác cứ yên tâm lớn vào nhé!
Kính!

DongVu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bác cho em tham gia với nhé!
Hồi nãy có bác nào hỏi con đa đa nó gáy làm sao. Nó gáy vậy nè : kéc kẹc kéc kéc kéc . hihi.. vì diễn tả bằng chữ nên không được chuẩn lắm.
Còn em nhớ có ai nói đa đa nuôi chật như lồng cu thậm chí còn chật hơn thì theo em chỉ đúng một phần thôi. Đúng thì lồng đa đa nó chật thật đấy nhưng đây chì là lồng đựng để đi bẫy, hoặc nhốt em nó một vài ngày.... Còn lồng nuôi người ta làm bắng khung sắt hay gỗ hình hộp chũ nhật cỡ khoảng 50*20*20 đáy lồng kín và phủ lên trên đó một lớp cát mỏng (vì đa đa nó giống như gà - tắm đất ) mà.
Không biết có bác nào nghĩ như em không. Em thấy con đa đa nó có cái hay mà những chim khác không có. Vì phần lớn chim đa đa chỉ có đúng chủ nó đem đi đánh thì nó mới chơi "gáy". Vì em đã gặp trường hợp này và các sư huynh chơi đa đa cũng nói như vậy nữa
Đây là chút hiểu biết ít ỏi của em đẻ cùng chia sẻ hi vọng học hỏi từ các bác nhiều điều.

huy31101984

Thành viên tích cực
SVC$
0
He he!

Bác chờ chút, hiện nay đa đa chưa ấp nên theo quy ước của hội không đi bẫy được, chờ khi đa đa rừng ấp lứa đầu mình sẽ chọn cho bạn một chú nuôi chơi.
Hiện nay đa đa mồi của mình đã bẫy khá hiệu quả rồi,... bác cứ yên tâm lớn vào nhé!
Kính!
vâng cho em cám ơn bác trước nhé.thank..............

NAMNHI

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cách chọn và huấn luyện chim đa đa mồi!

Thực ra thì hiện nay ngoài tự nhiên chim đa đa không còn nhiều do nạn săn bắt thiếu tổ chức, mạnh ai nấy làm,... việc chọn và thuần dưỡng đa đa mồi là một thú vui thôi, kiểu như là mình cảm nhận thấy niềm tự hào vì nuôi được một chú đa đa mồi chẳng hạn, còn đi bẫy thì cũng ít có người có điều kiện phải không các bác,...
Với lại chim đa đa mồi thì gáy miễn chê rồi đúng không ạ! Thôi, không đi bẫy thì ta nuôi cho chim gáy để nghe cũng tốt các bác nhỉ!

Việc chọn chim đa đa mồi cũng rất khó ( những con chim bổi để nuôi thành chim mồi loài nào cũng vậy, chọn không dễ chút nào cả). Nếu xét theo màu sắc lông thì chim đa đa có 3 loại: loại chim màu lông đen, chim có sắc lông tía và chim có màu lông vàng. Trong 3 loài trên, loại thứ nhất và thứ 3 là nuôi mồi mau nổi và xác xuất thành mồi hay là cao hơn cả. Và tất nhiên là những đốm lông của nó phải tròn, to đều và sắc nét,...
Cũng giống như chim gáy, chọn đa đa bổi phải chọn từ tiếng gáy ngoài rừng, các bác nên chọn con gáy gắt ( gáy đanh), và gáy dài ( mỗi lần cất gáy thì có thể gáy tới 30 đến 40 tiếng).
Bẫy được rồi thì các bác chọn tiếp về ngoại hình. Phải chọn những chú chim có vệt đen hai bên má ( gọi là nhành) to, đậm và sắc nét. Chọn những chú chim có đầu rắn ( chim dữ), đầu tảng, bè, hai má phình bạnh ra tựa như đầu rắn hổ mang vậy. Chọn những chú chim có chân to, thấp, đanh chân, và vuông chân,...

Khi đã có chim bổi tương đối rồi, người chơi tiến hành thuần dưỡng chim mồi. Bước một là nuôi chim trong lồng hẹp, phía trên có lưới che hoặc vải che ( tránh làm chim tuông thúc lên trên gây chấn thương cho nó), xung quanh có áo lồng kín, mặt trước nên để hở một chút không gian nhỏ,...
Đáy lồng nuôi có đổ cát để đa đa tắm,... lúc đầu nên rãi nhiều loại thức ăn ( mỗi thứ một ít) như lạc xay vỡ, đỗ xanh, vừng, gạo, thóc,... ra sàn chuồng để đa đa bổi tập ăn. Coóng nước nên làm bằng thủy tinh không màu để đa đa dễ phát hiện ra nước uống. Bạn nên tập đút cho đa đa ăn những con mồi như: dế, châu chấu, thạch sùng,... để đa đa chóng quen bạn và công nhận bạn là chủ nhân của nó,..
Sau một năm, vào mùa tháng 3, tháng 4 âm lịch, bạn có thể mang đa đa ra rừng ( nếu luyện chim mồi) hoặc mở file âm thanh tiếng gáy chim đa đa để cho đa đa của bạn học gáy rồi đấy.
Con nào nhanh nổi, do được chăm sóc một cách khoa học, hợp lí và ở điều kiện nuôi lí tưởng (gần chỗ có đa đa rừng gáy) thì sau một năm có thể bắt đầu gáy được, ... và thường những chú chim đa đa bắt đầu ra rừng đi bẫy được đều có tuổi lồng trung bình từ 3-4 năm.
Việc tập cho đa đa gáy rất lâu và mất nhiều công sức hơn rất nhiều các loài chim khác, vì thế mặc dù được trả giá rất cao nhưng hình như chưa thấy ai bán chim đa đa mồi thì phải.
Chúc các bác luyện tập cho những chú chim đa đa của mình thành công!

phothien

Thành viên tích cực
SVC$
0
anh Nam Nhi à - làm cách nào để phân biệt đa đa trống mái anh nhỉ - chim mái thì không gáy , chỉ có chim trống gáy thôi .

Trong câu lạc bộ bi sắt - HCM có con đa đa mồi gáy rất dữ nghe đâu mua ở đà lạt về 15tr . 2 con còn lại khi về tp thì "tu dòng kín" luôn .

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom