Guest viewing is limited
N

__Nick__

Guest
em định làm vài cái lồng nuôi sâu xanh. ko phải vì tiếc tiền ko mua , mà là muốn có vài cái tự mình làm ra để giữ làm kỉ niệm. nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu.
nói thật là em mê vụ này từ hồi chập chững nuôi chim lận, nhưng đến bây giò vẫn chưa làm đc. vì chưa thụ giáo đc nghệ nhân nào hết nên thất bại. thêm nũa là chưa có tài liệu gì về cách thức làm lồng hết nên thất bại + dồn thất bại.
nay em đưa ý kiến này lên mong anh em ai đã làm qua ( như bác calahet ) có tài liệu nào hướng dẫn hay kinh nghiệm gì thực tiễn mong chỉ giáo em út. thành thật cảm ơn .
em tin rằng ko phải 1 mình em muốn vậy, mà khá nhiều anh em ở đây cũng có ý như em hihihihi:lol::lol::lol:

N

__Nick__

Guest
nếu ai bít chỗ dạy làm lồng chim thì pm giùm luôn. nói chung là học = mọi cách. thank

minhhieubf

Thành viên tích cực
SVC$
0
về cái vụ làm lồng thì em cũng chưa làm bao jờ nhưng có chơi và biết nhiều nơi làm lồng nên có vài điều em biết bác xem thử.
Đầu tiên bác nên trọn tre thật già, ngâm nươc khoảng 3-6 tháng, nếu đựoc thì ngâm dầu luôn cho tốt. sau đó bác pha tre nhỏ ra và dùng một miếng thép dầy, khoan lỗ nhỏ theo kích thước mà bác cần và cái này là để bác tuốt nan cho đều.
để uốn nan thì bác nên luộc tre cho kỹ và sau khi luộc khoảng độ 5-10p thì bác hãy uốn không nan dễ vỡ lắm.
...

N

__Nick__

Guest
thank minhhieu nhưng nhiêu đó thôi thì chưa đủ :D còn ai nữa hok ?

calahet

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bác Nick Định Làm Lồng Nuôi Chim Sâu Xanh !!! bác định làm lồng tròn hay lồng vuông vậy ??? lồng tròn thì nhiều công hơn , nhiều thâu xữ lý hơn lồng vuông ! còn vị lồng vuông thì cũng ko khó làm mấy đâu !!! chĩ cần kiếm khúc gỗ ngon ngon ! cho thợ mộc sẽ ra thành 3 khỗ ( khung lồng , thanh ngang , và khỗ chân lồng , mái miết các kiễu nữa....), bác sẽ gỗ phãi kêu thợ mộc sẽ lưỡi cưa nhõ nha ,nhớ sẽ xong đừng đem phơi nắng , gỗ cong hết đó , đễ chỗ dâm , cần làm thì lấy ra , tui cũng tự mày mò và tự làm ra theo cái đam mê chim cò mà rã ,tuy cái lồng đầu tay có xấu , có nhiều lỗi , nhưng về sau này mình tự rút ra kinh nghiệm đễ sữa lỗi , thêm hoa văn vào lồng là hoàn thiện , cái lồng đầu tay có xấu đến đâu nhưng nó cũng là do bàn tay mình làm ra , mình quý nó lắm , hiện giò ko nuôi chim nữa mà vẫn giữ làm kỹ niệm đầu tay đó , còn việc nan lồng thì rất dễ , trên mình mua cây tầm vông già , khô ,về chẽ nhõ ra , dùng 1 miếng thép khoan lỗ cho nan tre , tùy vào lồng bác đinh nuôi chim gì nữa , mà khoan lỗ 3ly , 2ly ,1,5ly . nan sẽ cho ra như theo mẫu , sau dó dùng giấy nhám chà từng nan là xong gian đoạn nan lồng , còn việc giáp khung lồng cũng ko khó mấy , cứ đo đúng kích thước khoan lỗ là chốt tre vào thôi , nếu có khoan bàn thì chuẫn hơn , còn mình khoan tay còn hơi lệch 1 chút !! xong là vô nan rồi sơn bóng thui !!! chúc bác thành công nha !!!
DÂY LÀ CÁI LỒNG ĐẦU TAY CŨA MÌNH !!!

và 1 trong những cái lồng sau này !!!

Và đây nữa !!!

Thất bại là mẹ thành công !!! ko có việc gì khó cã !!! chúc bác Nick làm thành công !!! mong chờ lồng đầu tay cũa bác nhá !!! hì !!!

N

__Nick__

Guest
thank bác calahet nhiều lắm. em định làm mấy cái lồng vuông để nuôi sâu xanh. đúng như bác nói, cái mình làm ra mới quý. nhưng bác là người đi trước nên ít nhiều cũng có kinh nghiệm, vậy nên em mới mạo mụi mà hỏi bác. bác cho em hỏi tí nữa nha.
1 . đồ nghề gồm những gì . những cái đó cái gì mình có thể tự kiếm. và cái gì mua ? nếu mua thì em sẽ đi kiếm chổ mua.
2. cách thức vào nan , khung lồng, v.v..vv. cái nào nên vào trước cái nào nên vào sau. cái này phải có kinh nghiệm mới đc. ko phải tự nhiên mà đc. hix hix.
3. em ko định làm lồng gỗ, mà em sẽ làm lồng khung mica , nan tre . nên bác có thể cho em biết gỗ làm khung dày mỏng ra sao. để em biết ngõ mà mua mica.
Em thật sự cảm ơn những gì bác đã trình bày ở trên, nhưng thật sự chưa đủ nên em mới mạo muội hỏi vậy. mong bác đừng giận. có gì mong bác chỉ bảo thêm. chia sẽ kinh nghiệm cho em út đi sau học hỏi. nếu có ảnh cụ thể thì quý quá. vì vậy em mong bác chụp cho em vài tấm ảnh cụ thể về cách thức vô khung cũng như các phụ liệu và vật liệu để làm. chân thành cám ơn . thân
Cho em nói thêm tí.
theo như kinh nghiệm của bác thì, nên vô khung nào trước !?
VD : nên vô khung đáy lồng trước hay nên vô khung ngang doc gì đó trước w...w.. ?
còn về tre , nên xử lí thế nào cho tốt. em nghe có người nói nên ngâm tre trong nhớt dơ ( nhớt xài rồi ) khoảng 1 tuần sau đó luộc rồi rửa sạch phơi khô, lúc đó mới đem ra làm . nan sẽ dai , chắc và có công dụng chống mối mọt, có đúng vậy ko ? bác xử lí cách nào , xin trình bày rõ hon tí cho em út hiểu. thank bác nhiều.
Có gì bác cho luôn cái số phone , và địa chỉ nhà lun đi. mai mốt rãnh em lên bác chơi sẵn gọi là tầm sư học đạo lun. thank and thân .

Chỉnh sửa lần cuối:
N

__Nick__

Guest
hồi trước em có thấy anh kia chơi 1 chú sâu xanh rất VIP , nuôi trong chiếc lồng có 1 ko 2. = mi ca đẹp cực kì. vì vậy em mới có suy nghĩ sẽ ko làm lồng gỗ mà chuyển qua làm bẳng mi ca theo cách thức làm của lồng gỗ. bác cho em hỏi thêm về chiếc lồng này nhá.

những thanh ngang ngay của lồng là bác khona lổ trước khi chạm hoa văn đúng ko ạ. em thấy nó lên nước và vân gỗ nhìn đẹp quá. thân

calahet

Thành viên tích cực
SVC$
0
đồ nghề làm lồng đơn giãn ,cụ thễ như là 1 cái máy khoan tay , mũi khoan các cỡ , 1 cái cưa mỹ nghệ ( 25 ngàn 1 cái khung cưa, còn lưởi cưa thì 2 ngàn 1 cái ) nếu có thêm máy mài thì càng tốt , giấy nhám đánh gỗ loại mịn , 1 vài lưỡi dao nhõ đễ cạo lại hoa văn cũa lồng , vài cái dũa , keo dán gỗ .... và còn vài thứ linh tinh .
Cách Thức Vào Khung Lồng : lồng vuông có 4 cạnh bên , ta giáp 2 cạnh bên trước , chốt tre vào các thanh ngang hết và sau đó gáp các thanh ngang còn lại vào 2 canh bên ta đã làm như trên , vẫy là ta đã xong 1 cái khung lồng rồi ( mình ko có máy hình đễ post ), nếu bác cưa các thanh ngang thẵng thì lồng ra nhìn rất chuẫn , ta lấy keo dán gỗ hay keo 502 cố định lồng lại , và ta cắm nan tre vào lồng ! ý tưỡng làm lồng khung mica nan tre rất là hay , các thanh thẵng và thanh ngang bác muốn sẽ ra sao là tùy bác , nhưng lồng nhõ sẽ thanh nhõ mình nó thanh hơn , nhìn nó ko có dầy lồng !!!
còn việc nan tre bác ko nên ngâm nhớt đâu , vì khi ngâm nhớt nan tre có ko có độ bán , khi ta sơn bóng lên thì nan tre ko ăn sơn , bác chĩ cần nhúng sơ qua dầu lữa là được rồi !!! chúc bác thành công !!!

N

__Nick__

Guest
bác calahet có thể vui lòng lấy DTDD chup ãnh đưa lên đc ko ? em năn nĩ bác đóa. chụp giùm em vài cái hình cách thức vào khung thui. còn cái tấm thép chuốt nan , bác chụp hình cái đó cho em coi với. em ra tiệm sắt kêu nó làm 1 cái.
Bây giờ trong đầu em có thể hình dung dc cách thức phần nào rùi. mặc dù chưa đầy đủ thui. nói chung là em cám ơn bác calahet nhiều lắm. nếu có thể mong bác giúp giùm em tí nữa cho đầy đủ. thank bác nhiều

N

__Nick__

Guest
sao noi' đưa cái phone với địa chỉ ko đưa hả ? đưa em biết để mai mốt còn lên đường Tầm Sư Học Đạo chứ . hehehehe thank bác calahet nhiều nhiều

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
hihi vụ này Nick từ từ chớ,
để hồi nào calahet rảnh mới làm được chớ, cậu ấy bận mà.

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
máu là phải ok ngay, tính em cũng như bác _Nick_ ấy đã máu là suốt ruột lắm hi hi

N

__Nick__

Guest
đúng đó . bác đại linh nói chính xác. đã máu lên rùi thì..........bụp rẹt. chờ lâu sốt ruột kekekeke

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
hihi nhưng mà nên nhớ là tự ta bụp rẹt thì ok hihi
còn nhờ vã người khác thì phải chờ đợi họ chứ.

N

__Nick__

Guest
hix hix biết là vậy. Nhưng mà.................nhờ vẫn sốt ruột. vậy đó anh . hix hix

N

__Nick__

Guest
anh calahet nói thêm về cái này giùm em tí nhá. Mới kiếm đc nhưng chưa hiểu hết nên muốn hỏi anh nè.

cái này của anh là mua hay làm ? mấy cái lỗ nhỏ bên trong công dụng ra sao ? kíck thước lỗ thế nào ? mấy li ? . giãi thích giùm em với nhá. thank anh nhiều.

calahet

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cái Đó Đễ Vót Tre Đó Nick làm bằng thép ( lưỡi cưa ) !!! Tùy Vào Nan Lồng Lớn Hay Nhõ Ta Đưa Qua Các Lỗ Tròn Trứoc !!! Sau Đó Ta Truốc Nan Qua mấy cái khe đó cho nó tròn và láng !!! sau đó qua 1 lần trà giấy nhám nữa là Okay !!! mình mượn được máy hình rồi , khoãng 2 hôm nữa được rãnh mới post được !!!

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Xin cảm ơn calahet nhiều nhiều về việc hết lòng giúp đở thông tin cho Nick. Rất cảm ơn calahet đã làm phong phú về phụ kiện lồng.

Nick đã có nhiều thông tin giúp đở của calahet rồi đó.
Anh chúc em có lòng kiên trì và học hỏi không ngừng nhé!
Ngày nào thành tài hihi cũng phải mời calahet ly trà.

N

__Nick__

Guest
ko mời mới là lạ. chỉ sợ em mời mà anh calahet ko uống thui hihihi. chắc wa tết em thữ lên lâm đồng 1 chuyến xem sao ! coi anh calahet làm lồng tận mắt mới đc hihihi. thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom