Guest viewing is limited

HyCaDia

"thành viên thích cá"
SVC$
0
mỗi người có 1 cách khác nhau mình thay nước máy trực tiếp và không có chứa ,trừ cá con mới tách bố mẹ tháng đầu, mỗi ngày thay 1 lần ngày nào bận thì không thay có khi 2 ngày 1 lần
bạn có biết anh em Sanh Nhơn được mệnh danh là nuôi cá lớn nhanh nhất sài gòn mỗi ngày chỉ thay nước tối đa 2 lần có khi thì 1 lần, như bạn nói thay nước nhiều đúng là cá sẽ khỏe và ăn nhiều nhưng thay quá nhiều (200-400%)sẽ dẫn đến cá bị tuột nhớt.
còn việc cá bệnh tại các trại có thể lây lan qua không khí, một số trại sử dụng hệ thống thay nước tuần hoàn thì lây qua đường nước, những trại nhỏ thì không sao chứ các trại lớn mà cá bệnh thì họ phải hy sinh thôi chứ lây nguyên trại là tổn thất nặng, vì ở các trại cá ra vào liên tục nên rất dễ mang theo mầm bệnh nên lúc nào các trại đều dằn thuốc trước(cái này mình khảo sát thực tế ở vài trại cá đĩa lớn nhất nhì VN)
còn việc nuôi cá ở nhiệt độ lạnh thì các trại dưới tiền giang cá đĩa họ nuôi ngoài trời từ cá bột đến lớn mà vẫn sống tốt.

CAVAYXANHS

Thành viên cống hiến
SVC$
0
xin chào anh koi59
em có mộng nuôi đẻ cá dĩa đẻ và đang dự định là 1 khu nhỏ nuôi thử nhưng như thật khi mai này ra trường nuôi thật luôn . Mà em ko biết xử lý nước giếng ra sao qua mấy giai đoận . Em để ý nhiều nơi họ qua 2-3 cái ông to ko biết ở trong đó có gì . rồi bơm vô hồ chứa phơi nắng rồi bơm vô bồn phía trên . mỗi ngày mỗi thay . Anh có thể cho em biết cách xử lý nước giếng kinh tế nhất- tiện lợi nhất mà anh biết ko anh ? em có nghe bí quyết thành công là ở chỗ xử lý nước . xử lý nước tốt chiếm 80 % thành công vậy có phải ko anh

Chỉnh sửa lần cuối:

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
@Hycadia:

Mình đồng ý là mỗi người có mỗi cách nuôi riêng, kinh nghiệm và kỹ thuật hòan tòan khác nhau.
Về vấn đề anh em nhà Sanh Nhơn như bạn nói, mỉnh không có ý kiến gì cả, vì mình chơi cá như nuôi văn nghệ thôi, có dám so sánh với ai đâu? chủ yếu là tìm vài thông tin trên mạng và tìm người nào đó để cùng nhau học hỏi thêm thôi. Mình cũng có biết vài Chủ trại cá đĩa lớn và có uy tín, nhưng mình không dám đưa tên họ ra trên này bởi vì, không biết họ có đồng ý không? Ngộ nhỡ vô tình nói không đúng thì có thể làm mất đi danh tiếng của họ thì không hay? Mình lấy những gì mình biết đưa ra và củng trao đổi thì mới mang tính trao đổi hoc tập, nếu bạn lấy một người có uy tín như anh em nhà Sanh Nhơn mà bạn nói ở trên thì hóa ra, bạn cho mình ngang tầm với họ hay sao mà bạn dung tên của họ để giải đáp cho thắc mắc của mình?

Nếu bạn đã nói tên anh em nhà Sanh Nhơn ra đây, vậy thì bạn hỏi xem khâu họ xử lý nước như thế nào? Làm thế nào mà cá lớn nhanh như vậy…? thông tin này cũng sẽ giúp ích rất lớn cho mình và bạn Cavayxanh và còn có rất nhiều người đang muốn hỏi ở đây nữa đấy.

Về việc cá bệnh ở trại sẽ lây lan qua đường không khí là hòan tòan chính xác, mình đã làm từ lâu rồi, hiệu quả của nó hòan tòan không có lợi cho cá, mà chỉ có lợi cho người nuôi nếu họ làm biếng thôi, tiết kiệm được công sức của người nuôi, nếu theo nhận định mà bạn nói lây lan do nguồn nước bởi hệ thống tuần hòan thì việc này cũng tùy bạn thôi. Bạn cứ nghĩ xem, một hồ cá bệnh ở cạnh một hồ cá khỏe thì có phải là một nguy cơ lây bệnh không? Nếu không nói là không khí lây lan, cá sẽ sống nhờ không khí, không khí bị pha trộn bởi sự bốc hơi từ hồ cá bệnh thì như thế nào? còn nếu mà sử dụng hệ thống tuần hoàn thì miễn bàn.
Còn việc trữ thuốc để trị bệnh cho cá cũng như khi cá mới về là hòan tòan đúng, vì mắt thường làm sao xem được con cá có bệnh không?

Việc thay nước mỗi ngày từ 200 – 400 % thì đó là cách nuôi riêng của mình, có thể nó không phù hợp với người khác, như mình đã nói, mỗi người có cách nuôi khác nhau mà.

Hiện tại mình đã thay đổi một tí là hồ không có thông với nhau bởi bất cứ vật liệu hay dụng cụ gì? ống nước đưa vô mỗi hồ có một cái khóa, hồ nào cần nước thì cho nước vô hồ đó thôi, chính vì vậy, cá lây bệnh chết hàng lọat là việc rất ít, tức nhiên là có chứ không phải là không, nhưng xác suất thì rất nhỏ.

Mong được bạn hổ trợ chỉ giáo cho mình thêm.

Ut9

HyCaDia

"thành viên thích cá"
SVC$
0
khi nói đến anh em chú Sanh Nhơn thì không phải ý nói ngang hàng mà chỉ là nêu vài ví dụ về cách nuôi nếu nói ngang hàng thì chắc không dám vì mình không được con cá dáng chuẩn là lớn như 2 chú, mà mình có nói gì sai mà mất uy tính, cái đó thì giới nuôi cá ở sài gòn ai cũng biết.
còn cách xử lí nước mình nói lại 1 lần nữa là mình xài nước máy trực tiếp không qua chứa lọc gì cả mình khuyên các bạn đừng làm theo cách mình. còn nước giếng thì tùy nguồn nước mà có cách xử lý khác nhau không thể nói chung chung được
đúng là cá chết hàng loạt là rất ít nhưng không có nghĩa là không có nuôi trong nhà nếu cá bệnh mà không biết xử lí cũng lây ra nguyên nhà nói gì tới trại

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
@Hycadia:

Nếu bạn nói chỉ là để ví dụ thì mình thôi không bàn dài dòng, vậy bạn xem hôm nào có thời gian, đến nhà của anh em Sanh Nhơn, hỏi xem thông tin cụ thể thế nào? Có gì thì thông báo cho anh em diễn đàn để mọi người củng học hỏi thì mình biết ơn bạn vô cùng, đó mới là cái đáng nói, chứ nếu mà bạn chỉ nói chung chung là anh em Sanh Nhơn nuôi cá lớn nhanh, thay nước 1, 2 … lần (Xin lỗi, mình không có ý chê anh em nhà Sanh Nhơn hay bất kỳ vị Tiền bối nào?) vậy thì đâu là mấu chốt của sự việc? Tại vì bạn nêu tên đưa ra ở đây cho nên mình mới hỏi bạn như vậy, mình đang trao đổi cùng bạn, tự dưng bạn đưa tên một vị khác vào làm vì dụ…? Vậy nếu mình đưa tên một vị khác vào đây và nói chung chung như bạn thì đâu còn mang tính để giao lưu học hỏi nữa?

Hycadia, mình rất mong được cùng bạn học tập đấy, có gì thì bạn chỉ giáo cho mình thêm nha.

Ut9

HyCaDia

"thành viên thích cá"
SVC$
0
đó là ví dụ giống bạn từng nói ở gò vấp có người nuôi cá đĩa đó mặc dù không nói đích nhưng mình cũng đoán được ai, còn muốn giao lưu thì bạn cứ qua nhà mình, mình thì cũng thuộc hàng em út trong giới cá đĩa sài gòn này thôi không dám chỉ bảo ai cả giao lưu vui vẻ thì được

vinhbe

"Tôi là Tôi !"
SVC$
0
mới máy ngày mà các anh bàn luận sôi nổi quá ha theo em thì anh cavayxanhs nếu nuôi ít thì anh nên nuôi nước máy tốt hơn anh à.còn nước giếng thì phải sữ lí khá nhiều khâu mới có thể sữ dụng tốt được còn đối với những anh nuôi nhiều hồ như anh ut9 với lại hycadia thì em không bàn vì cũng khá rỏ về kỉ thuật này rùi mà, em chỉ muốn nói là anh cavayxanhs nên nuôi nước máy thui.thần chào mọi người

HyCaDia

"thành viên thích cá"
SVC$
0
trời ơi! Tưởng ở đâu xa lắm :D tui cũng quận 4 luôn nè . Bạn có học nguyễn trãi hok . phone của mình là 0906 682.682 hic hic nếu học NT thì có nhìu chuyện vui lắm đây :D 1 kỷ niệm ko bao giờ quên :D oke . mình sẽ thu xếp thời gian gần nhất . Sắp thi mà đầu ko có 1 chữ hu hu hu . Mình ở khu 20 thước ( giang hồ lắm nhá) :D
bạn học nguyễn trãi ah mình không có học nguyễn trãi :a06:

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
đó là ví dụ giống bạn từng nói ở gò vấp có người nuôi cá đĩa đó mặc dù không nói đích nhưng mình cũng đoán được ai, còn muốn giao lưu thì bạn cứ qua nhà mình, mình thì cũng thuộc hàng em út trong giới cá đĩa sài gòn này thôi không dám chỉ bảo ai cả giao lưu vui vẻ thì được

@Hycadia:

Bạn đừng nghĩ mình chê bạn về cài gì cả nhé! Mình rất thích bạn là đằng khác nữa đấy, nhất là bạn nói rất thật tình, có sao nói vậy, mình rất muốn làm quen với Bạn lắm, hôm nào có dịp đi SG, mình sẽ mời bạn uống cafe nha, bạn thấy thế nào, chủ yếu là mình rất thích cá Đĩa, cho nên mình rất muốn kết bạn với tất cả mọi người chơi cá Đĩa lắm. Vì mình cũng muốn trao đổi học tập trực tiếp với họ thì hay vô cùng, đúng không bạn.

Thôi bọn mình bỏ qua mấy vụ Tiền Bối đi nha, mình chỉ quan tâm học hỏi những gì mình và bạn hiểu biết thôi nhé!

Mình cũng có người Bà con sống ở quận 4, mình không nhớ rõ lắm, chỉ biết là đi qua cấu Calmette sau đó quẹo phải, đi khoảng 500 mét thì quẹo trái, trong đó có một cái chợ, mình không biết tên, nhà của Bác mình ngay mặt tiền, buôn bán vải. Khi nào có dịp đi đến đó, mình sẽ liên lạc bạn nha.

Nhà Bạn có gần chỗ đấy không vậy?

Mình chờ tin bạn đây.

Thân chào!

Ut9

HyCaDia

"thành viên thích cá"
SVC$
0
nếu nhà của bác anh chổ đó thì đi xe máy khoảng 10 phút là tới nhà em, em thì đó tới giờ có sao nói vậy :D có gì quá đáng chém nhẹ nhẹ thôi :D

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
nếu nhà của bác anh chổ đó thì đi xe máy khoảng 10 phút là tới nhà em, em thì đó tới giờ có sao nói vậy :D có gì quá đáng chém nhẹ nhẹ thôi :D

@Hycadia:

Ồ vậy thì quá tốt rồi, sẽ có dịp mình uống cafe đấy nhé!
Hì hì ... làm gì mà có ai chém chém? mình không có phải giang hồ đâu bạn ơi.

Thân chào!

Ut9

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
mới máy ngày mà các anh bàn luận sôi nổi quá ha theo em thì anh cavayxanhs nếu nuôi ít thì anh nên nuôi nước máy tốt hơn anh à.còn nước giếng thì phải sữ lí khá nhiều khâu mới có thể sữ dụng tốt được còn đối với những anh nuôi nhiều hồ như anh ut9 với lại hycadia thì em không bàn vì cũng khá rỏ về kỉ thuật này rùi mà, em chỉ muốn nói là anh cavayxanhs nên nuôi nước máy thui.thần chào mọi người

@Vinhbe:

Mình đồng ý với bạn!

Những nhà trong thành phố hầu hết nuôi cá đều sử dụng nước máy, việc nuôi nhiều hay ít thì cũng tuỳ thuộc vào kỹ thuật nuôi của mỗi người và cách xử lý nước nuôi cá.

Theo ý cá nhân mình, nếu nuôi cá đĩa bằng nước máy, mình sẽ làm như sau:
- Nước được bơm vào một hồ chứa, hồ bằng kiếng hay bằng xi măng đều được.
- Cho vào 1 muỗng canh muối hột (200 L/1 muỗng), loại muối khi mua, có màu đục giống như là bị dơ, có lẫn đất cát, bạn yên tâm vì muối đó không có chất tẩy, nếu mua muối có màu trắng tinh, không tốt lắm.
- Cho sục khí thật mạnh cảng mạnh càng tốt (không cần phơi nắng) chủ yếu là vừa hoà tan nước muối và sát trùng nhẹ cho nước, tạo Oxy trong nước, qua trình sục khí trong vòng 10 tiếng là có thể tắt không cho chạy cục khí nữa, sau đó để qua 1 ngày để các chất trong nước lắng xuống đáy hồ.
- Lấy phần trên lượng nước trong hồ chứa qua một hồ khác cho chạy máy lọc, cho nước chảy qua một hộp lọc nhựa, bên trong có bông gòn, sau khi lọc 10 tiếng là có thể sử dụng được, nếu kỹ hơn bạn nên để nó lắng các tạp chất trong nước qua 1 ngày nữa thì dùng tốt hơn.
- Cân đo pH sao cho phù hợp với từng kích cỡ size cá Đĩa.

Một lưu ý nhỏ là pH nuôi cá đĩa, tuỳ theo cách nuôi của mỗi người, không ai giống ai. Khi đưa nước mới vào hồ, các bạn lưu ý kỹ xem, cá có bơi bình thường không? nếu phát hiện cá không bình thường, ngưng ngay việc thay nước, kiểm tra lại nguồn nước.

Có gì sai mong anh em bổ sung thêm cho mình nhé.

Thân chào!

Ut9

vinhbe

"Tôi là Tôi !"
SVC$
0
Sai thì không sai nhưng cái chuyện bỏ muối thì em có chút thắc mắt nhỏ ạ vì em cũng đả từng hỏi rất nhiều anh em về vấn đề khi nuôi cá dĩa mà bỏ muối vào thì có được không và họ nói là minh không nên bỏ muối vào vì khi bỏ muối vào thì độ PH sẽ tăng lên rất cao như ta được biết thì nguồn nước phố mình thì có độ Ph là 7.0 đến 8.0 nên chúng ta cần phải giảm ph xuống.Mà trước giờ em cũng làm theo trường hợp không bỏ muối vào trừ khi những lúc cần thiết lắm và tháy cá vẫn khỏe như thường.thân

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
@Vinhbe:

Việc bỏ muối trong hồ có tác dụng sát trùng nhẹ cho nước, bên cạnh đó nó còn mang tính khử độc nữa đấy, vì nước máy qua quá trình xử lý, người ta có sử dụng hoá chất để tiệt trùng. Việc pH tăng lên thì mình không dám bàn, vì mình hiểu cũng không chính xác lắm, vừa qua mình có dự một buổi họp mặt về cá Đĩa, tại đấy có trưng bày một hồ cá với khoảng: 3 con Beo vàng, 1 con Red White, 1 con Red Melon, 1 con Cobalt, 2 con vàng, 2 con Tiger, 1 con bồ câu chấm bi và khoảng 30 con cá Ông tiên, tất cả cá từ từ thả vào, nhưng sau đó có 1 em bắt đầu có tình trạng cụp vây, và rồi khoảng 20 phút sau, một số em khác cũng bị cúp vậy lại, sau đó các sư phụ bỏ vào đấy 2 nắm tay muối hột, sau chừng 1 tiếng sau, các em mới có vẻ hơi bình thường một chút. Qua đây mình mới biết khi gặp sự cố bỏ vào đấy 1 ít muối hột, mình cũng không dám nói là đúng hay sai? nếu như bò muối vào mà pH tăng lên cao, mình nghĩ pH tăng cao bao nhiêu là do mình thả muối nhiều hay ít thôi bạn ạ.

Nếu bạn chú ý kỹ bài mình nói thì bạn sẽ thấy, nước qua quá trình xử lý như trên, nếu để lắng qua đêm thì lương muối trong nước còn bao nhiêu %? Hì hì cái này khó nói lắm đó nha bạn! Mình đoán là người nuôi cá cho muối trực tiếp vào hồ cá cho nên mới nói là pH tăng lên, không biết có đúng không?

Mình không biết bạn nuôi cá đĩa sử dụng pH là bao nhiêu? nhưng mình đang nuôi cá pH là 7.0, nếu mà nuôi thúc thì pH là 7.5 hoặc là 8.0.

vài thông tin nhỏ cho bạn tham khảo, có gì sai mong bạn bổ sung thêm nhé!

Thân chào!

Ut9

HyCaDia

"thành viên thích cá"
SVC$
0
ut9 nói đúng em bổ sung vài ý nhỏ nước máy thì đa số các nơi đều là 7 nên nếu nuôi cá lứa thì khỏi cần hạ chỉ cần chứa là xài được còn cá đẻ thì phải hạ xuống còn khoang 6.0 cá mới đẻ tốt. còn nước giếng thì tùy theo từng vùng mà có cách xử lý khac nhau

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
@Hycadia:

Cám ơn bạn đã giúp bổ sung cho bài viềt!
Mình đồng ý với bạn, bạn nói đúng lắm, vài ý nhỏ nhưng mà rất hay là việc nuôi cá đẻ thì phải hạ pH xuống 6.0. Mình cũng xin phép nói thêm một chút xíu về cách hạ pH của mình nhé. Lúc nước vừa lọc xong cho qua hồ lắng 1 ngày, mình cho một lượng nước dùng cho cá đĩa đẻ qua một hồ lọc, nhưng phải để trong nhà, không được để ngoài trời, bên trong có gắn một máy bơm hoả tiễn loại mã lực 1 ngựa và cho nước chảy qua một hộp thùng phy, bên trong có bỏ cục mút nêm xốp, và cho lọc khoảng 1 tuần thì nước sẽ có ph rất thấp, không bao giớ vượt quá 6.0, nếu để càng lâu pH còn hạ thấp hơn nữa, chỉ có 5.0 thôi. Nếu dùng thuốc hạ pH thì chỉ trong vòng nữa tiếng là xong, nhưng thùng phy mau bị hư lắm. Không biết Bạn Hycadia có ý kiến khác không? Bạn dùng cách nào để hạ pH vậy?

Còn về phần nước giếng thì mình đã có nói ở trên trong topic này rồi, chỉ có khác ở chỗ là hồ chứa hoá chất khử nước và hồ nuôi rong có đá tạo khoáng thôi.

Vài dòng nhỏ, có gì mong bạn bổ sung nốt cho mình nhé.

Cám ơn Bạn trước rất nhiều!

Ut9

Chỉnh sửa lần cuối:

HyCaDia

"thành viên thích cá"
SVC$
0
nhà mình thì không được rộng lắm nên mình hạ bằng thuốc và sục khí thôi

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
nhà mình thì không được rộng lắm nên mình hạ bằng thuốc và sục khí thôi

@Hycadia:

Cám ơn bạn đã cho mình biết cách làm giảm pH của bạn!
Bạn cho mình hỏi, thuốc mà bạn sử dụng, bạn có thể cho biết tên của nó là gì không? mua ở đâu? giá cả thế nào?

Mình ở tình Đồng Nai, cho nên không có rành tên lắm, mình chỉ biết người bán nói là thuốc giảm pH, và cứ thế là mua thôi, hỏi tiệm khác thì cũng được trả lời tương tự, có chỗ thì nói là a xít, nhưng a xít gì thì họ không biết, hay là họ không nói ra, mình cũng chịu luôn. Ở tỉnh, mình tận dụng nước mưa, sau khi mưa qua vài đợt, có thể chứa nước mưa, lọc sơ thôi là đã sử dụng được, cho pha với nước giếng cho nuôi cá đĩa là rất tốt, vì nước mưa có chứa lượng a xít, theo như mình học ở trường học đấy.

Mong tin bạn!

Ut9

HyCaDia

"thành viên thích cá"
SVC$
0
thuốc hạ pH nhà mình xài axitphotphorit ra chợ hóa chất mua về nhà pha ra xài ,suc khí cũng có thể ảnh hưởng đến pH nữa.

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
thuốc hạ pH nhà mình xài axitphotphorit ra chợ hóa chất mua về nhà pha ra xài ,suc khí cũng có thể ảnh hưởng đến pH nữa.

@Hycadia:

Cám ơn bạn nhiều nha, mình đã hỏi tên loại Axit này rồi, và mình đã mua thử và đang thí nghiệm xem có vấn đề gì không? vì lần đầu tiên mua và sử dụng thử. Hồi nào tới giờ, mình nuôi cá không sử dụng hoá chất, chỉ làm theo cách sử dụng những vật liệu trong tự nhiên thôi. Mình đã cho Axit vào trong nước và sau đây là thí nghiệm nhỏ của mình:
Cho nước vào một hồ cá nhỏ một lược nước là 50 lít nước, cho lọc qua hộp lọc 1 ngày, sau đó đo pH là 7.0, mình bỏ vào đấy 3 giọt Axit và sau 5 phút đo lại, pH hạ xuống 6.5. Rất tôt cho việc nuôi cá.

Không biết bạn có thể cho mình biết cách bạn sử dụng Axit pha vô trong nước như thế nào không?

Xin cám ơn trước!

Ut9

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom