Guest viewing is limited

vinhbe

"Tôi là Tôi !"
SVC$
0
Vinhbe: cá tui mua khoảng 10 cm, ở ngoài tịm, ngưới ta nói với tui là nuôi dài tháng nữa là nó bự một chúc nó bắt cạp là sẽ để liền, bây giờ tui thấy nó không có lớn thim tí nào mà cũng hong có đẻ luôn, buồn ...

mỗi ngày tui cho nó ăn trùng, nhưng mấy ngày không có trùng, ngoài tịm người ta nói cho ăn cá lóc cũng được, nhưng bỏ cá lóc cho nó nó hỏng co ăn, chừng nào thấy nước đục thì tui bỏ nước mới vô.

Có gì anh chỉ tui biết nha.

Cám ơn nhiều.

bao.hoa

cá cở 10cm thì có thể sẽ hơi chậm lớn một chút so với cá nhỏ 5cm đó,còn thức ăn thì cá dĩa không dễ chịu như la hán ở chổ là mình đổi món là nó chịu ăn liền đâu anh à có con không ăn là không ăn luôn đó nếu muốn em nó ăn thì chắc củng 1 tháng à, nhưng theo em anh đừng nên đổi đồ ăn quài tại nó ăn quen món này là cứ ăn món đó thui à.Còn về nước nuôi thì miìnhnên thay nước mổi ngày thì tốt hơn đó anh mỗi ngày mình cứ rút 10 phân nước và chăm vào trở lại, còn trà hồ thay nước hoàn toàn thì mình nên 1,2 tuần là mình làm 1 lần là được,nước sạch sẽ giúp cá phát triển tốt hơn và không có bệnh tật nửa.thân

dai.minh73

Thành viên mới
SVC$
0
Chào các bạn!

Cho mình hỏi, mổi ngày thay nước cở bao nhiêu là đúng, vì mình thay nước cá nó nhát chạy tùm lum, có con thở nhanh, có con đâm đầu tùm lum, nước đã có lọc rồi, nếu thay ít thì cá không bị như vầy, nhưng nước mau bị đục, vậy làm sao?

Cám ơn.

Minh

bao.hoa80

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cá cở 10cm thì có thể sẽ hơi chậm lớn một chút so với cá nhỏ 5cm đó,còn thức ăn thì cá dĩa không dễ chịu như la hán ở chổ là mình đổi món là nó chịu ăn liền đâu anh à có con không ăn là không ăn luôn đó nếu muốn em nó ăn thì chắc củng 1 tháng à, nhưng theo em anh đừng nên đổi đồ ăn quài tại nó ăn quen món này là cứ ăn món đó thui à.Còn về nước nuôi thì miìnhnên thay nước mổi ngày thì tốt hơn đó anh mỗi ngày mình cứ rút 10 phân nước và chăm vào trở lại, còn trà hồ thay nước hoàn toàn thì mình nên 1,2 tuần là mình làm 1 lần là được,nước sạch sẽ giúp cá phát triển tốt hơn và không có bệnh tật nửa.thân

Vinhbe: bạn cho tui hỏi, vậy làm sao nếu không có trùng chỉ cho nó ăn, có thể cho nó cái khác được không, tui chỉ cho ăn trùng chỉ không nhưng có mấy ngày không có trùng thì làm sao? tui mắc đi làm, không thay nước thường được, vậy có cách khác không? Còn cái vụ trà hồ, thì làm sao? anh nói rõ hơn một chúc không?

cám ơn ha!

vinhbe

"Tôi là Tôi !"
SVC$
0
Vinhbe: bạn cho tui hỏi, vậy làm sao nếu không có trùng chỉ cho nó ăn, có thể cho nó cái khác được không, tui chỉ cho ăn trùng chỉ không nhưng có mấy ngày không có trùng thì làm sao? tui mắc đi làm, không thay nước thường được, vậy có cách khác không? Còn cái vụ trà hồ, thì làm sao? anh nói rõ hơn một chúc không?

cám ơn ha![/QUOTE
ý em nói là làm tổng vệ sinh hồ ấy thay nước gần hết hồ cọ rữa cho sạch luôn đó nhưng mà cái này thì 1 hay 2 tuần mới làm 1 lần, còn về trùn chĩ nếu nó ăn quen rùi mà anh không có thời gian hoặc không có bán thì em nghĩ anh nên mua trùn đông lạnh để cho nó ăn từ từ, trùn đông lạnh thì nó an toàn hơn là trùn sống.Còn việc thay nước mổi ngày nếu anh không có thời gian thì 2 ngày thay cũng được nhưng mình nên có gắng bỏ thời gian thay nước mổi ngày thì tốt hơn ạ.

vinhbe

"Tôi là Tôi !"
SVC$
0
Chào các bạn!

Cho mình hỏi, mổi ngày thay nước cở bao nhiêu là đúng, vì mình thay nước cá nó nhát chạy tùm lum, có con thở nhanh, có con đâm đầu tùm lum, nước đã có lọc rồi, nếu thay ít thì cá không bị như vầy, nhưng nước mau bị đục, vậy làm sao?

Cám ơn.

Minh

theo em thì mình nên rút 10 phân nước và chăm vào 10 phân nước đả mất mà trong qua trình mình làm vệ sinh thì cần nhẹ tay thui nha, lúc chăm nước vào thì cũng chăm từ từ thui để cho cá thích nghi từ từ tránh làm sóc nước và làm sợ cá.Bong lọc thì mình nên giặt thường xuyên chứ không cũng có thể sinh ra đục nước anh cứ làm thữ xem sao đả nha.thân

bao.hoa80

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ý em nói là làm tổng vệ sinh hồ ấy thay nước gần hết hồ cọ rữa cho sạch luôn đó nhưng mà cái này thì 1 hay 2 tuần mới làm 1 lần, còn về trùn chĩ nếu nó ăn quen rùi mà anh không có thời gian hoặc không có bán thì em nghĩ anh nên mua trùn đông lạnh để cho nó ăn từ từ, trùn đông lạnh thì nó an toàn hơn là trùn sống.Còn việc thay nước mổi ngày nếu anh không có thời gian thì 2 ngày thay cũng được nhưng mình nên có gắng bỏ thời gian thay nước mổi ngày thì tốt hơn ạ.[/QUOTE]

Vinhbe: bạn cho tui hỏi, nếu mà thay nước hết rồi cao cá làm sao nó lội được? cái này tui hong hiểu? nếu thay nước nửa hồ thì tui hiểu, chứ thay hết nước? bạn giải thích rỏ một chúc được hong?

Cám ơn ha!

vinhbe

"Tôi là Tôi !"
SVC$
0
ý em nói là làm tổng vệ sinh hồ ấy thay nước gần hết hồ cọ rữa cho sạch luôn đó nhưng mà cái này thì 1 hay 2 tuần mới làm 1 lần, còn về trùn chĩ nếu nó ăn quen rùi mà anh không có thời gian hoặc không có bán thì em nghĩ anh nên mua trùn đông lạnh để cho nó ăn từ từ, trùn đông lạnh thì nó an toàn hơn là trùn sống.Còn việc thay nước mổi ngày nếu anh không có thời gian thì 2 ngày thay cũng được nhưng mình nên có gắng bỏ thời gian thay nước mổi ngày thì tốt hơn ạ.

Vinhbe: bạn cho tui hỏi, nếu mà thay nước hết rồi cao cá làm sao nó lội được? cái này tui hong hiểu? nếu thay nước nửa hồ thì tui hiểu, chứ thay hết nước? bạn giải thích rỏ một chúc được hong?

Cám ơn ha![/QUOTE]

là vạy nè anh thay nước sao mà nó đến vây của con cá luôn áy không thì cách vay của cá 1 phân là được.Nhưng nhớ để nước 2 ngày chăm nước vào từ từ nha.:a26:

bao.hoa80

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Vinhbe: Cám ơn bạn nhìu nha!
mới tập học chơi, hỏi nhiều bạn thông cảm nha! Mai mốt có gì tui hỏi bạn tiếp ha.

Cám ơn ha!

bao hoa

viettsn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bạn cho mình hỏi, cá 2 bên mặt của nó mập ra, giống như là bị sưng, cá vẫn ăn bình thường, màu sắc bình thường, bơi bình thường. xin cho mình hỏi như vậy là có bị sao hay không? nếu nó bị bịnh thì là bịnh gì? cách thức chữa như thế nào?

Cám ơn các bạn!

viettsn

bao.hoa80

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bạn cho mình hỏi, cá 2 bên mặt của nó mập ra, giống như là bị sưng, cá vẫn ăn bình thường, màu sắc bình thường, bơi bình thường. xin cho mình hỏi như vậy là có bị sao hay không? nếu nó bị bịnh thì là bịnh gì? cách thức chữa như thế nào?

Cám ơn các bạn!

viettsn

Viettsn:

Tui thấy cá tui khi nó thở, 2 cái mang của nó củng phình to ra nửa, hong biết là có giống như cá của anh hong, mà khi thở thì mang của nó phải mở ra chứ?
Bà con ơi, chỉ cho tui cái vụ này nha.

Cán ơn.

viettsn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bạn cho mình hỏi: Thuốc Metro hình dáng no thế nào? khoảng bao nhiêu tiền 1 chai? Tại vì mình muốn mua cho đúng, chứ nếu không mua lầm thì không có chữa được cho cá. mình muốn mua để dành phòng trường hợp cá bị bệnh.

Ngoài trị bịnh mắt mờ cho cá, các Bạn cho mình hỏi thêm là thuốc còn có thể trị thêm được những bịnh nào khác không?

Xin cám ơn!

Viettsn

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào cả nhà!

Các bác cho em hỏi, giống cá Beo "Ring" thực tế có phải là do 2 cá thể Beo đơn thuần lai tạo với nhau và cho ra dòng cá Beo "Ring" hay không? hay dòng cá Beo "Ring" được lai tạo qua việc lấy tinh trùng của một con cá nào đó có hoa văn "Bông" như cá đĩa Beo "Ring: hiện nay rồi cho thụ tinh với trứng của con cá mái nào đấy?

Xin chân thành cám ơn trước!

Ut9

lovefish

Thành viên mới
SVC$
0
Chào các bạn! các bạn cho mình hỏi, cá bồ câu, thỉng thoảng xung quanh vây cá, đuôi có nổi lên một hiện tượng lạ đó là các chấm đen nhỏ li ti, nhìn giống như là mấy hột cát nhỏ, màu đen, cho em hỏi, cá đang bị bịnh gì? làm thế nào để chữa hết mấy cái chấm đen đó?

vinhbe

"Tôi là Tôi !"
SVC$
0
Chào các bạn! các bạn cho mình hỏi, cá bồ câu, thỉng thoảng xung quanh vây cá, đuôi có nổi lên một hiện tượng lạ đó là các chấm đen nhỏ li ti, nhìn giống như là mấy hột cát nhỏ, màu đen, cho em hỏi, cá đang bị bịnh gì? làm thế nào để chữa hết mấy cái chấm đen đó?

cá của anh là bị bệnh nổi hạt tiêu áy nguyên nhân là do nguồn nước của mình không được phù hợp cho lắm nên cá không chịu và nổi hạt tiêu anh nên xem lại nước nuôi xem sao nha.

lovefish

Thành viên mới
SVC$
0
@Vinhbe: Cám ơn danh đã hướng dẫn về nguyên nhân của cá! để mình xem lại nguồn nước, chỉnh lại vài lần xem sao? Hy vọng là có kết quả tốt!

Cám ơn Bạn nhiều nha!

Lovefish

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0

Chào bạn Lovefish:

Đối dòng cá Bồ Câu, trước đây hiện tượng lên những chấm đen như bạn nói là do yếu tố như sau:
- Yếu tố tự nhiên, nếu bạn để hồ cá ở những nơi ánh chiếu vào quá nhiều thì cá cũng hay nổi những chấm đen đó lắm (gọi nôm na là tiêu).

- Yếu tố di truyền: Bản thân cá đó được sinh sản và thừa hưởng Gien bởi cá Bố Mẹ cũng có những chấm tiêu.

- Yếu tố môi trường: nước có khả năng chưa được xử lý tốt các thành phần cơ bản như: phèn, kim loại nặng, pH, độ cứng...

- Yếu tố dinh dưỡng và chăm sóc: ngay từ khi cá còn nhỏ, nếu không được chăm sóc tốt thì nó sẽ hiện tiêu lên thường xuyên hơn, cho nên loại này tốt nhất là nên mua cá đã lớn từ 5 cm trở lên (nếu không rành về cá).

- yếu tố sức khỏe: Nếu cá bị bênh do bất kỳ nhgue6n nhân nào, kể cả trong tình trạnh mới bắt đầu bệnh đầu xuất hiện tiêu trên cơ thể.

- Yếu tồ bất thường khác... trong đó có cả yếu tố người nuôi làm cá giật mình, cá cũng nổi tiêu lên.

Ngày nay, cá Bồ câu đã được chủ trại áp dụng công nghệ khoa học vào lai tạo kể cả dinh dưỡng để cho ra dòng cá Bồ câu không tiêu, hoa văn, bông đẹp, cho nên việc cá Bồ câu ngày nay nổi tiêu là rất hiếm thấy.

Vài ý kiến đóng góp để bạn tham khảo.

Thân chào!

Ut9

lovefish

Thành viên mới
SVC$
0
Cám ơn Ut9! bài viết của bạn khá rõ, mình sẽ xem lại xem cá mình bị tình trạng gì?

See you again!

Lovefish

viettsn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bạn cho mình hỏi, cá đĩa tự nhiên quanh miệng nổi lên những màng trắng bao hết cả miệng cá, cá không ăn được thức ăn gì, chi mổ nhẹ nhẹ rồi thôi, vậy mình phải làm sao? mình có thể bắt cá ra lấy tay bóc bỏ phần bị màng trắng đó có được không? vì mình sợ tình trạng này kéo dài, cá không ăn được thì bị đói mà chết. cám ơn các bạn nhiều!

Viettsn.

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Các bạn cho mình hỏi: Thuốc Metro hình dáng no thế nào? khoảng bao nhiêu tiền 1 chai? Tại vì mình muốn mua cho đúng, chứ nếu không mua lầm thì không có chữa được cho cá. mình muốn mua để dành phòng trường hợp cá bị bệnh.

Ngoài trị bịnh mắt mờ cho cá, các Bạn cho mình hỏi thêm là thuốc còn có thể trị thêm được những bịnh nào khác không?

Xin cám ơn!

Viettsn

@ Bạn Viettsn: Về loại thuốc Metro mà bạn hỏi, bạn có thể liên lạc Bác Koi59 để biết cụ thể chi tiết hơn, giá cả và cách thức trị bệnh cho tốt hơn, nếu mình không nắm rõ tác dụng của thuốc mà sử dụng tùy tiện thì coi như bạn đã vô tình diệt con cá của bạn rồi đó.

Thân chào!

Ut9

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Các bạn cho mình hỏi, cá đĩa tự nhiên quanh miệng nổi lên những màng trắng bao hết cả miệng cá, cá không ăn được thức ăn gì, chi mổ nhẹ nhẹ rồi thôi, vậy mình phải làm sao? mình có thể bắt cá ra lấy tay bóc bỏ phần bị màng trắng đó có được không? vì mình sợ tình trạng này kéo dài, cá không ăn được thì bị đói mà chết. cám ơn các bạn nhiều!

Viettsn.

@Viettsn:

Theo mô tả của bạn, cá đã bị nấm rồi, mình xin có lời khuyên cho Bạn nhé.
lấy một hồ 6 tấc, bỏ vào đó khoảng 25 - 30 lit nước, nhớ là nước đã xử lý sạch, cắm một cây sưởi, lưu ý mấy ngày nay, khí hậu đột ngột thay đổi, đang nắng tự nhiên mưa, bạn điều chỉnh ở nhiệt độ 32. Bỏ vào đấy 250 gr muối hột, 2 viên Tetra 500 mg, cho sủi Oxy nhẹ, lấy giấy carton che bớt hồ cá lại, vì lúc này, cá yếu và rất nhát, bắt con cá đó thả nhẹ vô hồ, sau 1 ngày, thay 50 % nước mới đã xử lý vào, muối hột và thuốc mỗi thứ giảm 1/3, sang ngày kế tiếp, vẫn thay nước nhưng tăng số lượng nước thay lên một chút, thay 70 % nước, muối hột và thuốc mỗi thứ giảm 1/2 liều. Chú ý là trong giai đoạn chữa bệnh cá, không cho cá ăn bất cứ thứ gì, khi thay nước, nên thật cẩn thận, tắt điện toàn bộ các thiết bị, nhất là cây tuýp sưởi, nếu bạn quên, coi chừng nó gặp nước mới, nhiệt độ chênh lệch sẽ làm cây sưởi bị nổ và gây chập điện, có thể gây nguy hiểm cho bạn.

sang ngày thứ 4, bạn cho nó ăn 1 ít trùn chỉ, nhờ là trùn chỉ đã rửa sạch.
đừng bỏ nhiều quá, vì cá chưa thể nào ăn nhiều được, cho ăn vài ngày, sau đó bạn cho nó ăn lăng quăng thêm vài ngày, và khi thấy cá khỏe rồi bạn có thể cho ăn cá lóc loại nhỏ, rồi sau cùng có thể cho ăn tim bò xay.

Chúc bạn thành công!

Ut9

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom