Guest viewing is limited

phanquocvu

Thành viên tích cực
SVC$
0
vậy là sau bao ngày lặng lội vì cái tính yêu quái của em no....hehe...giờ thì bác vui mừng rồi nhé...chúc mừng bác....:a01::a09:...phải chi hắn là của em...hehehe:a01:

nguyen ngoc - sau xanh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chim rừng như za thì bạn gài lưới đi, găng xung quanh lồng chim mồi nhà thì thế nào cũng bắt đc hà.

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
@archpro : Chúc mừng em nhé :a44:. Em này đúng mẫu chim Nam Giang, trường chim. Còn em thứ 2 thì phần đầu em xem kỹ lại, anh thấy iem nó đang bị phù :D, đừng can thiệp bằng cách chích cho xẹp, dễ dẫn đến nhiễm trùng, thời gian sẽ hết.

Thân,
CADN

V

vipnhungoc

Guest
vậy sao bạn không dùng keo mà bẫy..:a01:...đặt ít keo dính xung quanh lồng là OK ngay.."yêu quái là phải dùng như vậy..:a12:

ít kinh nghiệm cùng chia sẻ với bạn........có gì không đúng mong anh em bỏ qua:a11:

bạn chú ý không dùng ngôn ngữ chát trong mục trao đổi KN nha

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

archpro

"Với tôi, chào mào là niềm đam mê!"
SVC$
0
@archpro : Chúc mừng em nhé :a44:. Em này đúng mẫu chim Nam Giang, trường chim. Còn em thứ 2 thì phần đầu em xem kỹ lại, anh thấy iem nó đang bị phù :D, đừng can thiệp bằng cách chích cho xẹp, dễ dẫn đến nhiễm trùng, thời gian sẽ hết.

Thân,
CADN
Cảm ơn bác CADN đã góp ý. Em thứ 2 đúng là có thể bị phù ngay đầu vì khi sập bẫy thì em nó đang thò cái đầu ra ngoài. Nhưng kể cũng may mắn anh à, đến hôm nay thì em nó bình thường rùi, đòn đẹp lắm, đẹp hơn cả em Yêu Quái nữa. Nhất định em sẽ luyện 2 em này thành tài, he he.

minhgas

Thành viên tích cực
SVC$
0
về chào mào thì ko thể ngồi ở đây mà phán đoán dc,phải vô trận địa thì mới bít đường mà tính, mình cũng đi bẫy với cậu mình nhiều lần nên biết,mình đã từng gặp tình trạng như bạn vậy.....lúc đầu con già rừng này cung ko thuộc loại khó bẫy nhưng mỗi lần nó muốn đá là có 1 con non nhảy vào ..như vậy bắt dc 3 con non là nó thành tinh luon,mồi chỉ cần lóc 1 tiếng thôi là nó về cây liền nhưng đứng cách lồng khoảng 1m là nó lóc um khu đó lên và đủ trò của nó...
.....trường hợp của bạn mình nghĩ là tại bắt 1 con trước mặt nó nên nó mới giống trường hợp như mình => trở thành yêu quái ...nhưng mà yêu quái của bạn còn có cơ hội bắt dc đó vì nó chịu đá như bạn nói là có hy vọng đó nhưng bạn nhớ là nếu muốn bắt nó thì cho dù có non về bạn nên ra đuổi cho nó bay di ko thì non ma nhảy vào trứoc mặt nó là khỏi bắt luon dó..giống như mình bắt 3 non trước mặt nó thế là nó ko thèm đá luôn mà đứng o ngoài hót kinh luôn....nhớ mình nói nha...chúc thành công

Theo em thì bẫy đc mấy em con của yêu quái về nuôi thì cũng hay hơn là đúng con yêu quái.Vì nếu đem yêu quái về nhà thì mấy con chim mồi chỉ có nước xào xả ớt luôn đó.Em cũng đã gặp yêu quái khi đi bẫy ở NAm Trà My rồi 4 con mồi treo vô im như thóc luôn con em yêu quái thì cứ nhảy múa xung quanh .Chuc bác thành công đừng phi thể thao nhé để yêu quái cha sinh ra thêm nhiều yêu quái con để chúng ta bẫy hihi:a44:

archpro

"Với tôi, chào mào là niềm đam mê!"
SVC$
0
Theo em thì bẫy đc mấy em con của yêu quái về nuôi thì cũng hay hơn là đúng con yêu quái.Vì nếu đem yêu quái về nhà thì mấy con chim mồi chỉ có nước xào xả ớt luôn đó.Em cũng đã gặp yêu quái khi đi bẫy ở NAm Trà My rồi 4 con mồi treo vô im như thóc luôn con em yêu quái thì cứ nhảy múa xung quanh .Chuc bác thành công đừng phi thể thao nhé để yêu quái cha sinh ra thêm nhiều yêu quái con để chúng ta bẫy hihi:a44:
cảm ơn bạn vì đã chia sẻ nhé! Nhưng mình đã bắt được Yêu Quái rồi, mình cũng đã tường thuật lại rùi đó. He he, la lá la...

dulong

Thành viên tích cực
SVC$
0
chúc mừng bạn đã thu phục được yêu quái nha..... chim đẹp quá........

Khuyenbird

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chúc mừng bạn đã bắt được yêu quái, nhưng để yêu quái trong nhà liệu có ảnh hưởng gì không nhỉ?!!!:a01::a01::a01:

ruavang081

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Archpro đã trở lại với chiến lợi phẩm đầu tiên!

Bác cao thủ thiệt, đi bẫy cũng giỏi mà kể chuyện cũng hay nhưng cái hình đưa lên chưa hiện. Cho 500 d hình lại đi bác. Thân.

trong11

Thành viên cống hiến
SVC$
0
ui da bác gặp hàng cáo già rồi.con chim này già lụp rồi khó lòng mà làm lại nó lắm.bạn thử đi một e trống mồi kèm theo một e mái coi sao chứ mấy e này mà mồi nào chịu nổi

thân

duc_dn1210

"Đam mê và đam mê"
SVC$
0
haha,chúc mừng bác nhé,bác thật là tay thiện xạ đấy,con đấy là chim bổi già vùng"bến giằng",cụ thể là e nó lúc chưa tách bầy là là đã 3mua rùi,dân Đại Nghĩa lên đánh nó hơi bị nhiều đấy,e nó đã thu phục k ít chú mồi chiến mà vẫn k cách nào bắt đc e nó.Bản thân m đã săn nó từ 2mua trước rồi tại đường đi của e nó quá rộng và cách e nó đá phải nói quá khôn,còn về giọng thi TM fair gọi nó sư phụ,nó chơi rất luyến và cánh thì bung chứ k dở nhiều,độ lượn cành và đấu fai nói quá xuất sắc.Cụ thể là e nó đã đá và dính bẩy của m 1 lần do chính e mời Bến giằng đánh đc,đến khi lại gở bẩy thì "vèo".Hic

thienan238

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hết cách rồi bác ạ bẫy keo di hơi phi thể thao thật nhưng bẫy được em này cũng đáng bẫy con này rồi thôi

calongnhan

Thành viên tích cực
SVC$
0
khi nào bạn có ý định đi lại thì alo cho mình nha .minh sẻ cung ban thử voi con nay thử . con mồi của minh lau chưa đi đánh chắc gặp e này nó mừng lam đây heeeee>Số ĐT ....minh ở Hội An

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

zinzin_one

Thành viên tích cực
SVC$
0
huuu nghe hấp dẫn quá mà em không coi được hình của em nó rồi?
Chủ thới có thể cho em mấy cái ảnh mới được không? thèm quá

tuonglan26_3

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chuyện là thế này các bác àh: Cách đây khoảng 20 ngày em có đi bẫy chim ở Quảng Nam với thằng bạn (bẫy chim ở Nam Giang - Quảng Nam), kết quả là mỗi người được 1 chú bổi già mang về, nhưng điều làm em tiếc nuối là chú bổi già mà em chưa bẩy được. Quả thật đó là 1 chú chim cực hay (sau mấy lần thăm nuôi em nó thì em chắc chắn đó chính là con đầu đàn). Hôm đó nó là tên về đầu tiên, về 1 cách ầm ĩ và gấp gáp lắm, ché - sổ - bung cánh liên tục. Con mồi mà em mang theo cũng thuộc loại tầm tầm nên em chắc mẩm rằng mình sẽ bắt được con này (xưa nay vẫn vậy mà, hic hic). Nhưng hỡi ôi, gần cả 1 buổi sáng nó chỉ có vậy thôi, cứ đến bên cạnh lồng làm quen với con mồi rồi lại đi. Em đổi đến 3 thế thì nó vẫn vậy, nó cứ nhướn người như muốn nhảy nhưng rồi thụt lại, đau tim quá! Nhưng cuối cùng, ở hiền cũng gặp lành các bác à, rồi cũng có 1 em nhảy vào cái rụp và éc éc ( điều đáng nói là khi em này nhảy vào thì nó vẫn đứng bên cạnh cái lống và đấu với em mồi, nhưng chỉ đấu giao hữu vậy thôi). Em ra về với tâm trạng cũng không đến nỗi nào (phải về sớm vì miền núi hay có mưa giông vào buổi chiều lắm, mà em thì lại yếu tim:a15:). Chú chào mào mà em bẫy được thì hôm nay đã ra giong khá rồi, có thể đấu chút chút với chim mồi rồi, hôm rồi em bỏ vào lồng bẫy và mang đi rừng thử thì em nó cũng chơi chút chút, vậy là ổn (chắc do còn lửa rừng đây).

Nhưng hình ảnh về chú chim chưa bẫy được cứ ám ảnh em mãi. vậy là đúng 1 tuần sau, em mang theo 2 con mồi (với thằng em mang 1 con nữa là 3) lên thăm lại em nó (chắc mẩm lần này sẽ đưa nó về nhà). Nhưng ôi, chính ngày hôm đó em quyết định đặt tên cho nó là "Yêu quái". Cả 1 ngày hôm đó, từ 8g sáng đến 4 giờ chiều nó cột 2 anh em không đi đâu cả. Nó đá sập lồng thằng em một lần, đá sập lồng con mồi chiến nhất 3 lần, đá hông con mồi thứ 2 những 2 lần và 1 lần đá sập cầu, nhưng tất cả chỉ có vậy, không dính được 1 cọng lông của em nó các bác à. Ban đầu thì em nghĩ chắc là gió làm sập lồng bẫy (vì mấy cái bẫy này em chỉnh nhạy lắm), nhưng sau đó thì em quyết định ngồi ôm luôn cái ống nhòm, và em phát hiện ra rằng em nó đá lồng cực nhanh, chỉ xẹt qua là biến liền, nhanh đến nỗi lưới không kịp sập xuống. Kết thúc 1 ngày trắng tay! Về nhà mới phát hiện ra 1 con mồi của mình đã bị nó làm cho mất tiếng luôn(phải mất 1 ngày sau mới hồi phục lại được).

Nhưng em vẫn chưa nản chí, hôm chủ nhật vừa rồi em lại lên lần thứ 3 với thằng bạn, 2 người và 4 con mồi. Sau lần trước thì em nghĩ rằng do chim biết lỗng bẫy và sợ cầu tử nên lần này em cẩn thận lấy đồ ngụy trang tất cả cầu tử (làm rất giống thật), chỉ chừa mỗi cái bướm thép thôi. Lần này em mang con mồi chiến và chiến lợi phẩm của nó vào 3 tuần trước. Nhưng thật kinh ngạc, khi treo con mồi chiến vào vị trí cũ thì nó im bặt, chỉ kêu lí nhí trong miệng thôi. Móc thử qua mấy nhánh gần đó thì có khá hơn đôi chút, nhưng vần không đúng phong độ của nó. kết thúc một buổi sáng không có kết quả. Chán nản, em thu lồng và đi bẫy nơi khác, nhưng khi móc lên thì con mồi chiến lại thể hiện đúng phong độ đỉnh cao của nó, lúc này em mới giật mình nhớ lại con "Yêu quái". Sự cay cú trỗi dậy, em lại trở lại chỗ cũ và móc lồng vào nhánh cũ, con mồi lại lí nhí trong miệng. Nó về nhưng chỉ đứng trêu thôi. Oải, em lại xách lông đi về. Nghĩ tới đường về mà em càng oải thêm, hơn 80 km các bác àh. Vậy là 3 lần rồi, tông cộng cũng khoảng 500 km để đi bẫy em nó rồi.

Về nhà, ngồi nghĩ mãi cũng không biết làm cách nào để bẫy em nó (em đúng là gà thật), chợt nhớ ông cậu có con mồi hay lắm, đã từng bẫy dính chim Trung Mang vài lần. Lon ton chạy đi mượn, và ổng okie liền! Mình chuẩn bị tinh thần để lên thăm em nó lần nữa, và may thay, hôm nay Sếp đi công tác. Vậy là từ sáng sớm, mình đã một mình một ngựa lên thăm em nó (vì ngày thứ nên không rủ được ai đi cùng cả). Đến nơi, chọn nhánh thế, bỏ đi những nhánh trở ngại, mình treo chim mồi lên. Vừa móc lên thì chim mồi làm liền 1 tràng thật dài, đúng là mồi chiến, he he. Đợt này thì yên tâm rùi, mình nghĩ vậy! Chừng 3 phút sau con :yêu quái" lại về. Nhưng lần này còn kinh khủng hơn những lần trước, công lực của nó đã tăng lên đáng kể. Nó sổ - bung cánh - ché liên tục, nhất là giọng ché và sổ, hơn hẳn những lần trước. Kết quả là chỉ sau 2 lần chạ lồng và một hồi sổ - ché - bung cánh, em mồi đã im bặt như thóc. Không con hi vọng gì vào em nó, em đành thu lồng về. Lại hơn 80 km đường về. Lần này nữa là 4 lần, là gần 700 km rồi, vẫn chưa đưa được em nó về nhà!

Mình viết lên đây quá trình mình lên thăm em nó để các bác có thể hiểu được em muốn đưa em nó về nhà đến nhường nào. và cũng qua đây, mong anh em, chú bác chia sẻ cho em một số kinh nghiệm để em có thể có niềm tin để lên thăm em nó lần nữa. Nhất định sẽ đưa em nó về nhà. À, còn có cách bẫy bằng keo nhưng em vẫn chưa muốn dùng cách này vì hơi phi thể thao, he he.
Vậy các bác nhiệt tình giúp em nhé! Thanks các bác nhìu nhìu!:a20:
bạn ơi như thế vẫn bình thường thôi ạ.mình ở Huế có những vùng chỉ có 1 em mà 7 năm nay không biết bao nhiêu người lên đánh mà không được em nó. chỉ còn mỗi cách là làm bẫy keo (nếu nó về thế đấu). chứ không còn cách nào khác. mà bạn cũng may mắn là nó có đá.bạn thử lấy lá cây che kín kồng chỉ trừa mỗi lèo thôi xem ntn.hay dúi vào bụi chỉ trừa lèo ra ngoài và 1 cành thế từ ngoài *** vào bụi xem sao.mình đã thử nhiều cũng thành công nhiều đối với chim sạn

khongtuoc3

"Sông có khúc người có lúc"
SVC$
0
con chim đó chắc yêu quái rồi,hix,nhưng nghe bạn nói cũng thèm,chúc bạn bắt đc em nó:a44:

quang37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bài viết hay quá, chúc bạn sẽ hàng phục được yêu quái

tuanlam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Con này bác archpro đã cho ra HN rồi. Nhân tài phải ra thủ đô. Không biết bác chuyển nhượng em nó bao nhiêu nhỉ

datnt85

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cũng có 1 em này - chửi đấu thì thôi rồi - đã dùng cả hạ nhân kế là cho châu chấu ở cầu tử nhưng sau 5 lần dùng đủ thể loại cả keo dính hồng xiêm vẫn đành bó tay con yêu quái nếu qua tết mà còn may nó lên lửa sập cầu cả 2 mồi mà ko đc mà lồng của đà nẵng với sì gon thì ít con thoát lắm - híc, có mỗi con cm bông to đùng là thoát vì to quá để lại 1 nhúm lông - đúng là gặp những con yêu quái nhưng thu phục đc thì thôi cho rồi. bắt đc nhớ báo tin nhé

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom