Guest viewing is limited

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
@archpro : nếu đúng vậy thì hình em nó đây hehe

Em này cũng duyên nợ với mình nhiều, nhiều khi định dùng hạ sách nhưng chỉ sợ em nó không phục. Cách đây 5 năm đã bị dính 1 lần rồi, mình thì mới phục em nó 3 năm gần đây, lần nào lên cũng ghé em nó 1 chút. Mùa này dự định lên bắt, vì 1 số em mình biết cũng cột như vậy đã bắt được hết rồi. Mang chính em mồi ngày xưa tóm được nó, nhưng em này chưa có được phong độ củ nên pótay. Mang cả con mái 1 mùa lên cũng chịu. Còn các cách đánh bụi, vây mồi, lồng 1 mặt thì đã thử hết.

Em này hay ở chổ khi chim mồi sổ giọng, nó bắt chước lại y chang hehe. Hôm thứ 7 vừa rồi có ghé, nhưng 2 nhà dân ở đó tập trung đông quá nên em nó "ngại" không xuống dợt mồi :))

Chúc bạn sớm có duyên với em nó. Ở nhà vẫn còn 2 con nữa chưa thử với em nó mà thôi :a44:

Thân,
CADN

xuankhanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Et et Không phải là con đó đâu anh Sơn ah.
Con này người thì xấu ngắn đòn lắm mà nhỏ xíu ah. Chỉ có điều là mở miệng thì được 8 đến 12 âm nghe mà muốn bắt ngay. Anh em bữa nào tập trung làm chuyến nhé anh.
Mai chủ nhật thằng bạn rãnh rủ đi tiếp nhưng có lẽ bận đi làm bù vì cúp điện hoài ah. Choán
Em nhắn số anh qua cho nó để có chi anh với nó đi nha.

lmkhoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nhớ quay lại vài clip cho anh em thưởng thức nhé, mình rất thích bẫy Chào Mào nhưng không có điều kiện, chỉ lên diễn đàn xem hình ảnh bẫy chim của mọi người thôi.

RomeoOG

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nhớ quay lại vài clip cho anh em thưởng thức nhé, mình rất thích bẫy chào mào nhưng không có điều kiện, chỉ lên diễn đàn xem hình ảnh bẫy chim của mọi người thôi.

Câu này nghe quen quá :a01:, mình ngày nào cũng lên đây đọc bày nhất là mấy bày với hình ãnh đi bẫy coi cho đở buồn.

Nhiều lúc muốn ra book vé mái bai về liền mà bây giờ có vợ con khong đi được. Anh em nhớ chụp nhiều hình ãnh với quây vài clip post lên cho anh em như mình coi đở ghiền.

Cam ơn...

archpro

"Với tôi, chào mào là niềm đam mê!"
SVC$
0
Ðề: Đã bắt được 2 thằng con của Yêu Quái!

Vẫn với tâm trạng háo hức muốn đem em Yêu Quái về nhà, hôm qua mình lại lên thăm em nó. Đợt này mình đi với ông chú rất dày dạn kinh nghiệm. Hai người, 2 mồi chiến đang thay lông và 1 em tơ mới lên. Đến nơi thì trời cũng bắt đầu nắng, em nó đã đi kiếm ăn. Theo đề nghị của mình, ông chú mắc ngay 1 con mồi lên chỗ cũ nhưng chờ mãi ko thấy em nó về, mình nghĩ chắc là nó đã bị bẫy, buồn! Nhưng khác với mình, ỗng chú thì lại nhận định khác, ông ta quan sát và nhận thấy nó đang nuôi con, 3 con tơ các bác à (sao mình ko nhận ra điều này sớm nhỉ, gà quá!). Và ông chú nhận ra rằng vùng mình đang treo chim ko fải là lãnh thổ của nó. Vậy là ông ta lại lội bộ đi tìm vùng của nó, lủc trở ra là 2 em tơ ở 2 mặt lưới, ông chú nói rằng đây là 2 đứa con của nó, chim tơ nhưng rất hung dữ, bung cánh đấu lại chim mồi, 1 em dính rồi nhưng em kia vẫn đấu và éc éc... Và theo mình quan sát thì đúng thế thật, em Yêu Quái lại về nhưng nó ko chung mà chỉ đứng ché, nó canh con tơ (mái) còn lại, còn con vợ của nó thì bay quanh tìm con. Chờ khoảng 30ph nữa vẫn ko có kquả gì, mình và ông chú lại lên đường. Vậy là ok rôi, Yêu Quái mất con rồi thì lần sau sẽ tới lượt nó. Cũng phải nó thêm là 2 con tơ này rất đẹp, con đầu có điểm đặc biệt giống hệt bố nó, con này ông chú đang nuôi, con còn lại thì tặng cho thằng em rồi. Hai chú cháu tiếp tục lên đường, kết quả là lại được 1 em tơ, em này chính là 1 em tơ đầu đàn, rất đẹp (bạn nào chỉ cách mình sẽ up hình em nó lên), em nó dẫn cả đàn đi tắm, khi gặp chim mồi em nó đứng rúc rúc rất lâu, sau đó dẫn đàn đi, nhưng kô hiểu sao đột nhiên em nó kéo cả đàn quay lại và lao vào con mồi, con mồi ché lần thứ 3 trong ngày và em nó nằm gọn trong lưới. Con này ông chú ưu ái nên để cho mình nuôi. Sau đó chim lại về nhưng trời trở giông, gió và mưa nên 2 chú cháu đanh fải ra về. Kết quả là được 3 em tơ rất đỉnh, 2 em lớn đã có vài sợi tách, tất cả các em này đều đấu với mồi chiến và lồng ko mắc trái cây. Lòng rất vui và hi vọng vào ngày trở lại nơi đó, hi vọng lần sau em sẽ đưa được em Yêu Quái về nhà! Chúc các bác một ngày tốt lành và một tuần vuii vẻ!

tuan231

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nghe bác kể chuyện đi bẫy mà em thèm quá:a45: giá như em cũng có điều kiện như bác

archpro

SVC$
0
Đã đưa được yêu quái về nhà rồi! là lá la ...

Vui quá xá các bác à! Vậy là cuối cùng em cũng đưa Yêu Quái về nhà, he he. Lần thứ 7 (= 1.120 km), gần 1 triệu tiền xăng, nắng, mưa, nằm lá, ngủ rừng rồi cuối cùng cũng tóm được em nó.

Chuyện là như vầy:

Hôm thứ 6 vừa rồi, em được nghỉ học 1 ngày liền chở theo ông chú lên thăm Yêu Quái. Vì hôm Chủ nhật trước đó đã bắt được 2 thằng con của nó nên hôm nay tràn trề hi vọng. Quả thật như vậy, vừa lên đến nơi thì đã nghe nó sổ rồi. Mình thì lúi húi dựng xe, chuẩn bị vài thứ và lấy cái ống nhòm, còn ông chú thì chạy đi mắc bẫy. Quả thật là Yêu Quái, cái nết của nó bao giờ cũng vậy, ngay lập tức nó đuổi con mái đi, vừa rút sào là đã thấy nó ở cạnh lồng rồi. Mình và ông chú đứng ra xa và ...dòm. Ban đầu cả 2 cứ nghĩ là con tơ còn lại hôm trước(vì nó về mà chẳng kèn trống gì cả), nhưng khi thấy nó bay vào đá hông con mồi thì cũng thấy vui vì chắc là 1 con tơ khác và cũng ko đến nỗi nào. Đến khi thấy nó đá rát và khôn quá ,cứ áp sát hông lồng và cùm chân với con mồi thì mới hoảng hồn, tơ gì mà kin vậy! Đến khi nó lên mặt lồng và cùm với con mồi thật lâu, ông chú cứ ngờ là dính rồi, mình thì nói là chưa (vì mình có ống nhòm mà), nói vậy nhưng ổng vẫn cứ chạy lại, thấy người nó buông con mồi ra và lên nhánh cây gần đó sổ lại, ông chú reo lên " nó đấy, con của con đấy" (kin, sao mà tự tin thế!):a45:. Rồi ông chú quay lại chỗ mình và theo dõi, nó lại về và lại đá hông con mồi,may mà con mồi này quá lão luyện rồi, hết mùa này là nó được 18 tuổi với khoảng 16 năm kinh nghiệm đi bắt chim, nên nó rất bình tĩnh và khôn ngoan, nó cứ đứng cầu sổ lại và cùm con ngoài khi nó nhập lồng. Thấy tình hình không ổn, ông chú liền xoay lông đổi thế, một thế khó hơn để buộc con Yêu Quái fải sa vào mặt bẫy. Nhưng mọi việc không dễ như dự tính, nó lại đi tìm thế đá hông, mặt dù những nhánh thế đó đều cách khá xa lồng (khoảng chừng hơn 1 m), nó đá như vậy một lúc thì thấy ko ăn con mồi và đã thấm mệt, nó di chuyển dần về nhánh thế mà mình mong đợi. nó về đứng đó một lúc và... nhảy...rụp...éc...éc... Ông chú reo lên "dính rồi" nhưng mình vẫn không tin (từ sáng đến giờ vẫn vậy mà), bèn lấy cái ống nhòm ra kiểm tra, khi thấy mấy sợi lông đuôi nó thò ra thì mình ko kìm nổi niềm vui sướng, quăng càng cái ống nhòm ra đất, mình chạy theo. Lao nhanh xuống triền dốc, bắt chim bỏ vào đẫy, tay mình vẫn còn run, quên cả việc chụp hình kỉ niềm cái thời khắc quan trọng ấy. Xách cả chim mồi và con Yêu Quái lên đến mặt đường thì mình mới fát hiện ra chân mình đã bị trật khớp nhẹ, chắc là do lúc nãy lao nhanh xuống dốc đây, ko sao, chuyện nhỏ!

Bắt được Yêu Quái, 2 chú cháu lại rong ruổi tiếp, cũng định về nhưng thấy tiếc, vì dù sao cũng đã đi 1 quãng đờng dài để lên đến đây, với lại cũng còn khá sớm, mới 8g30, vậy là con Yêu Quái đá đúng 1 tiếng rưỡi đồng hồ. Mãi đến chiều vẫn không tìm ra chim, chỗ có thì chim bận nuôi con nên ko về chung lồng. 3g chiều rồi, về thôi! May thay, mình mới vừa xuất fát được 1 đoạn thì nghe chim sổ, ông chú nhanh chóng tìm thế móc bẫy.

Sau 1 tiếng rưỡi đồng hồ (sao trùng hợp vậy nhỉ), với mấy lần người và trâu bò qua lại làm em ngoài bỏ đi, cuối cùng nó lại về và thử sức cùng con mồi lần cuối, và ... rụp...éc éc. Thật là vui ko tả nổi, 2 chú cháu ra về với cảm giác lâng lâng của 1 ngày bẫy chim đá, một cảm giác thật Yomost!

Vì hôm vừa rồi mĩnh bẫy được em nó sớm quá, cả ngày chỉ uống nước và ăn mấy quả trứng cả nên em nó hơi mệt. Đợi vài ngày nữa em nó tỉnh hẳn mình sẽ chụp và post hình lên cho bà con xem nhé! Chúc bà con một ngày tốt lành và một tuần thành công!

À, hôm qua mình lại bẫy được 2 con bổi già nữa đấy, một con nước chơi rất hay, gần giống với Yêu Quái nhưng đòn dáng đẹp hơn hẳn, con này mình để nuôi. Còn con thứ 2, con này chưa ra hết nước chơi nhưng đòn dáng rất đẹp, mũ cao - đuôi xếp - và đặc biệt là có 2 mí lửa, con này mình đã tặng cho thằng em rùi, hi vọng nó cũng sẽ chơi hay. Có dịp mình sẽ kể và post hình 2 em này luôn.

Thôi, mình chào cả nhà nhé!
:a20:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

boyht

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Đã đưa được yêu quái về nhà rồi! là lá la ...

Chúc mừng bạn nhé :a20::a20::a20:. Bạn nói vậy thôi mà đã bứt dứt hết người rồi, bạn mà đưa clip lên nữa thì khỏi nói luôn. Cho anh em xin 5k ảnh về chú ta để AE chiêm ngưỡng nhé bạn.:a20:
thank.

xuanquoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chúc mừng nhé đã quá hihihihhi, :a15:cung hj ha đi bẫy sướng thật búa nào làm một chuyến

linhls389

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cho anh em xem ảnh chú Yêu Quái đó đi?Bạn đã đi và về cả một quãng đường dài bằng từ Bắc vào Nam để chinh phục em nó, quả là một kì tích.

Thorn Birds

Hội Chào Mào Bình Thạnh
SVC$
0

nghe kể mà ngứa ngáy hết cả người lun hà. Chúc mừng bạn nha.

AEkilua

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chúc mừng bạn, thèm đi bẫy quá xá luôn rồi đây. Chụp hình em nó sớm sớm cho pà con cô bác chiêm ngưỡng nha bác :a44:

hoami_dat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chúc mừng bạn nhé!
Đi hơn 1 ngàn km cuối cùng cũng bẫy được em nó, câu chuyện của bạn nghe quá hấp dẫn, bạn cũng thật sướng khi có ông chú chịu chơi và máu về chim như thế. Hy vọng sớm được chiêm ngưỡng yêu quái của bạn nhé.
thanks

xuanhuy009

Thành viên tích cực
SVC$
0
cuối cùng thì em yêu quái cũng đã bị thu phục! đúng là đáng đồng tiền bát gạo phải không bạn! bạn mau mau up ảnh em nó lên cho anh em mổ xẻ nào! Thân

nguyen de

Thành viên tích cực
SVC$
0
xin chúc mừng bạn đã thu phục đc em yêu quái.Bạn có biết là ae trên diễn đàn đợi tin này từ bạn lâu lắm rùi ko?XIN CHÚC MỪNG.

archpro

SVC$
0
Mình up hình Yêu Quái lên nè!

Hôm này là đúng 1 tuần kể từ ngày mình đưa em Yêu Quái về nhà. Em nó đã hơi tỉnh tỉnh, sáng nay mình làm vài kiểu ảnh để bà con **** nhé! Em này có cái đặc điểm rất dễ nhận biết là cái đốm đen ngay mép mỏ, cũng nhờ vậy mà mình chắc chắn đã bắt được nó chứ ko fải em nào khác. Ban đầu nhìn qua ống nhòm mình nghĩ là đốm lông đen, nhưng khi bắt thì ko fải các bác àh, em nó đang thay lông nên rụng 2 bên như vậy đó.
Kiểu 1:

scaled.php

scaled.php

scaled.php

scaled.php

scaled.php

scaled.php

scaled.php

scaled.php

Còn em này là mình mới bẫy được hôm Chủ nhật vừa rồi (cùng với em Mí lửa mà mình đã nói hôm trước).
Kiểu 2:
scaled.php

scaled.php

Thorn Birds

Hội Chào Mào Bình Thạnh
SVC$
0
Ðề: Mình up hình Yêu Quái lên nè!

Chúc mừng bác nha. Cu cậu ngon lành quá. Đòn dài ghê. Nuôi một thời gian sau thì khỏi chê lun rùi.:a21:

Chitxixon

Thành viên tích cực
SVC$
0

Mình chưa xem được hình...:a36:
Nghe gọi yêu như vậy chắc Cưng ghia lắm hen
Nhìn cái dáng là biết chú này lanh lắm đấy...
Cái mào hách xì xằng hen.
Chắc đổ tiếng cũng dòn dã lắm...
Mừng mừng...:a15:

bạn chú ý không dùng ngôn ngữ chát trong mục trao đổi KN

colorflame

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chúc mừng bạn bẫy được chim hay. Cách kể chuyện của bạn chân thực và rất hấp dẫn. :a15::a15::a15:

minhchinhhp

Thành viên mới
SVC$
0

2 em bổi đẹp quá, đúng là chim trận có khác. Chim bắt đầu thay lông, nuôi bổi tầm này chắc sẽ nhanh thuộc hơn anh nhỉ?
Chúc mừng anh!!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom