Guest viewing is limited

tuphamba

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: 2 trong số 6 chú chim cưng của em!

Thêm cái hình nè:

Thanks tất cả mọi người!

coi_bg122

Thành viên tích cực
SVC$
0

chào bác. hi! máy chú chim của bác đẹp quá. bác nuôi chim tốt thật. e mới nuôi nên phải học hỏi nhiều. hixx. nhìn bác thả chim ung dung tu do như vậy em lại càng thèm. e k co dk tập thả. và k đủ can đảm. hiii. pác dạy em với.

tuphamba

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chào bác. hi! máy chú chim của bác đẹp quá. bác nuôi chim tốt thật. e mới nuôi nên phải học hỏi nhiều. hixx. nhìn bác thả chim ung dung tu do như vậy em lại càng thèm. e k co dk tập thả. và k đủ can đảm. hiii. pác dạy em với.

Mình cũng chẳng dám múa rìu qua mắt thợ đâu, trong clip là hình ảnh mình quay bằng điện thoại tại công ty. Nhà máy mình nằm trong khu công nghiệp nên chỉ cần sơ suất là em Chào Mào sẽ bị túm gọn, may mắn là chú chim cưng này chỉ chơi với đồng bọn của nó thôi không đi xa. Chim mình chọn lọc được 6 em đã có kinh nghiệm chinh chiến. 4 trong 6 em đó có thể thả ra được hết. Theo mình thì khi thả chim điều kiện cần thiết là phải có 1 chú chim trong lồng mà em chim thả rất kết để trừ trường hợp nó bay đi mình còn dụ lại được. Chú chim trong lồng đó nên được trùm kín khi thả con chim kia ra, lúc cần thu chim về lồng thì mở áo lồng con chim nó kết ra là nó về ngay lập tức! Vài dòng góp vui vây.

ÂuSìGòn

Thành viên tích cực
SVC$
0

Thêm cái hình nè:

Thanks tất cả mọi người!

chú thả có cái họng và tướng nhìn đã quá bạn ơi. nhìn mà thèm , gốc gác em nó ở đau vây.

tuphamba

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chú thả có cái họng và tướng nhìn đã quá bạn ơi. nhìn mà thèm , gốc gác em nó ở đau vây.
Em chim thả 4 mùa là chim của vùng Tiên Phước - Quảng Nam đó bạn, nó gia nhập gia đình mình cách đây 2 năm trước khi chủ cũ đã mệt mỏi sau gần 2 năm chăm sóc. Em bên phải là chim Huế chính hãng nhé nhưng chưa căng lửa lại cho lắm do vừa mới thay lông xong.

hoangnguyen_1712

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chà chú bổi của bạn có thể thả ra ngoài dc vậy chắc em nó đã thuần và dạng lắm rồi nhĩ :a15: :a15: :a15:

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0

mình thấy chim của bạn vẫn chưa căng hẳn vì phân vẫn còn nhiều nước quá đúng không bạn?
mình thích nhất con bổi 4 mùa. hj

bachsauphi

Thành viên tích cực
SVC$
0

Mình thấy chú chim ở ngoài lồng của bạn có mào lân cong về phía trước đụng mỏ với họng bò trông rất ngầu đó bạn.Chú đó bạn nuôi chim ổ lên hay sao mà giám thả cho em nó tự do vậy bạn.Trông tướng tá em nó đẹp đó bạn,hôm nào bạn post vài clip lên cho anh em cùng xem em nó chơi thế nào nha bạn.:a01:

tuphamba

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình thấy chú chim ở ngoài lồng của bạn có mào lân cong về phía trước đụng mỏ với họng bò trông rất ngầu đó bạn.Chú đó bạn nuôi chim ổ lên hay sao mà giám thả cho em nó tự do vậy bạn.Trông tướng tá em nó đẹp đó bạn,hôm nào bạn post vài clip lên cho anh em cùng xem em nó chơi thế nào nha bạn.:a01:
Mình không thích chim con nên dàn chim mình toàn chim bổi rừng nuôi lên. Nếu kiên nhẫn thì thuần chim bổi là thích nhất, trước đây mình cũng có chơi chim con lên nhưng mà giọng nó không như ý nên bỏ hết.

sodocdac

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Con em thích đầu tiên phải kể đến là con điện thoại của bác ! Gớm, điện thoại hãng gì mà chụp hình nét kinh lên được. Còn Trym thì con nào em cũng thích, nhưng thích nhất là con tơ 4 mùa. Em muốn hỏi thêm là khi thả chim ra, muốn gọi em nó về thì mở áo lồng con mà nó kết ra để nó về. Khi nó về trên lồng con kia thì bác làm cách nào để nó về lồng nó (nghĩa là đưa tay vuốt ve rồi tóm nó về lồng, kê lồng cho nó nhảy vào hay phải dụ bằng hoa quả ?) Em hỏi thế bởi vì với chim non thì không phải nghĩ đoạn này, còn chim bổi thuộc đến mấy thì việc tiếp cận nó trong khoảng cách quá gần là rất khó. Rất mong bác chỉ giáo ạ.

tuphamba

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Con em thích đầu tiên phải kể đến là con điện thoại của bác ! Gớm, điện thoại hãng gì mà chụp hình nét kinh lên được. Còn Trym thì con nào em cũng thích, nhưng thích nhất là con tơ 4 mùa. Em muốn hỏi thêm là khi thả chim ra, muốn gọi em nó về thì mở áo lồng con mà nó kết ra để nó về. Khi nó về trên lồng con kia thì bác làm cách nào để nó về lồng nó (nghĩa là đưa tay vuốt ve rồi tóm nó về lồng, kê lồng cho nó nhảy vào hay phải dụ bằng hoa quả ?) Em hỏi thế bởi vì với chim non thì không phải nghĩ đoạn này, còn chim bổi thuộc đến mấy thì việc tiếp cận nó trong khoảng cách quá gần là rất khó. Rất mong bác chỉ giáo ạ.

Chẳng dấu gì bác em cũng chỉ dùng iPhone để chụp thôi mà, chứ đâu phải cái đt siêu phẩm nào đâu! Bác thắc mắc chuyện thu chim về như thế nào thì em mô tả em thường làm thế này: Khi chim thả đậu trên lồng 1 con chim khác thì việc cho vào lồng đối với em là hết sức đơn giản, đưa cái miệng lồng về phía con chim, vẫy tay ở phía trước đầu nó 1 cái là nó chui tọt vào trong lồng rồi. Theo kinh nghiệm thả chim của em thì khi chim đã ra khỏi lồng thì thức ăn mà nó nhớ là "cám" chứ không phải trái cây các bác ạ. Cứ được chui vào lồng là nó chạy đến cái hũ cám ngay, hình như ra ngoài tung tăng cả buổi thiếu cám nên nó nhớ. Vì vậy em để cái hũ cám gần cửa lồng đó bác ạ.
Vài lời chia sẽ nếu có gì không phải các bác bỏ qua cho! Thanks!

tuphamba

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Nhờ anh em xem giúp mình em này, nó đã hơn 3 mùa thì hót héc thế này có tạm ổn không?
Vấn đề là chú chim này thời gian thay lông quá lâu, đã hơn 3 tháng nay mà lông lá vẫn chưa ra đủ. Nghe chim hót là cứ bám lồng như muốn chui ra để cắn nhau vậy, mình đã cố gắng trùm kín lồng một thời gian để nó bớt xung nhưng vẫn thế, anh em nào có cách làm cho chim ra lông nhanh hơn giúp mình 1 tay nhé! Thanks all!

<object width="480" height="385">

<embed src="http://www.youtube.com/v/8fZZL7rcOVc?fs=1&hl=en_US" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></object>

doimubloc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chào Mào chơi như vậy là tốt rồi đấy! Nhưng sao mào của nó thấp quá vậy, chắc chưa ra đủ phải không? Thời gian này bạn không nên trùm lồng nhiều nữa đâu vì để thoáng em nó sẻ sung và chơi tốt hơn đấy!
Thân chào!

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0

CM vậy là ok lắm anh Tú ơi hehe, có điều do quay clip nên nhiều khi ko nghe rõ giọng CM đích thực nó thế nào cả

tuphamba

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

CM vậy là ok lắm anh Tú ơi hehe, có điều do quay clip nên nhiều khi ko nghe rõ giọng CM đích thực nó thế nào cả

Lúc nào đi công tác SG mang theo mấy em Chào Mào cho Toàn nghe rõ giọng từng em một nhé! :a43::a20:
Trời ở đây gió và lạnh nên phải trùm chim thường xuyên thấy tội, gửi cho anh chút nắng đi!

coi_bg122

Thành viên tích cực
SVC$
0

CM của a Tú pro quá! Cm của em còn thua xa... cm của a thay lông chửa xong mà đã như thế này rồi... chẳng bù cho chú C của em. lônng lá xong mà vẫn.. chán lắm! mà lồng của a, a bịt tờ nhựa trong phải k a? a bịt vậy để làm gì ạ????

tuphamba

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

CM của a Tú pro quá! Cm của em còn thua xa... cm của a thay lông chửa xong mà đã như thế này rồi... chẳng bù cho chú C của em. lônng lá xong mà vẫn.. chán lắm! mà lồng của a, a bịt tờ nhựa trong phải k a? a bịt vậy để làm gì ạ????
Ở đây gió và mưa nên muốn cho mấy chú chim hót héc cho vui thì anh phải dùng nilong để trùm 2 bên cho chim khỏi bị lạnh và xù lông. Chim em đã sẵn sàng chưa? Chúc mấy chú CM em giữ lửa tốt nhé!
:a15: :a22:

tuphamba

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Các bác nhận định xem em má trắng mùa này có được không? Em đang cho học giọng, hiện tại em nó đã đi giọng tròn và đều. Nhìn tướng tá thế này thì có tương lai không các bác ơi! Mới lên tách đỏ và chuẩn bị thay lông đầu tiên. Ném dùm em mấy quả lựu đạn đi!

Cảm ơn mọi người đã quan tâm! Chúc sức khỏe!

coi_bg122

Thành viên tích cực
SVC$
0

đẹp quá! a nuôi tù lúc má trăng mà thuần vậy ạ. a cho mọi người xem Clip đi. ^^. mà a ơi, con Cm của e, chua sẵn sàng lắm a ạ. tại em đổi mồi.nên nó chưa quen, chưa lên được như ý. mồi mới em cho ăn hơn 1 tuần rồi. k bi xuống lông, phân thì khô. nhỏ... nchung là được. nhưng nó chưa lên như ý muốn.

tuphamba

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

đẹp quá! a nuôi tù lúc má trăng mà thuần vậy ạ. a cho mọi người xem Clip đi. ^^. mà a ơi, con Cm của e, chua sẵn sàng lắm a ạ. tại em đổi mồi.nên nó chưa quen, chưa lên được như ý. mồi mới em cho ăn hơn 1 tuần rồi. k bi xuống lông, phân thì khô. nhỏ... nchung là được. nhưng nó chưa lên như ý muốn.

Hic', chim sắp đi thi đến nơi mà còn đổi thức ăn của em nó làm gì, cố gắng tẩm bổ thêm để nó giữu lửa thôi. Thấy dàn chim ở nhà chắc là được cưng lắm nhỉ? Ngày đều đặn sáng, trưa, chiều đều nhìn ngó chúng nó phải không?
Chúc chú Chào Mào của em chiến thắng nhé!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom