Guest viewing is limited

thienan238

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
khi em bẫy dc con đầu tiên em cam thấy cũng thấy vui còn khi chim sắp nhảy thì hồi hộp còn không nhảy thì muốn ra đuổi cho nó bay luôn hihi:a08:

do tien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Lúc đầu mình không có chim mồi nên thường phải đi ké với mấy anh em. mấy anh em ngồi xem mà hồi hộp, nghe chim trời hót đấu với chim mồi thật thích. Chỉ chờ âm thanh "phạch.....éc" là tỉnh người, thế là nhào ra lấy lồng gỡ chim ra. Hôm nay, mình cho con bổi 5 tháng tập mồi thì bẫy được một em, do không có kinh nghiệm nên nôn nóng cầm 2 chân em nó gỡ ra làm cho chân em nó bị gẫy, thế mới đau. đành phải thả ra, không biết nó có sống được không, cứ ám ảnh mãi.

BlackTiger

Thành viên mới
SVC$
0
Em mới tập chơi, cũng tập tọe bẫy thử. Nhà em 3 tầng, sau nhà có vườn hồng xiêm, có ao cá, nên cũng có nhiều Chào Mào. Hôm đầu tiên em thử treo lồng bẫy ở thanh phơi quần áo trên sân phơi tầng 3, từ 6h sáng. Đến trưa đi học về thì thấy dính một chú bối đã trưởng thành. Mừng húm bắt cho vào lồng, ném đu đủ, phủ kín lồng cho nó khỏi lao. Chiều tối đi học về lên kiểm tra bẫy lại dính thêm một chú má trắng nữa.

Vì là không có kinh nghiệm nên em không dám nhốt 2 con chim chung lồng nên cho con má trắng vào lồng tắm, phủ kín, cho hoa quả vào. Đến sáng hôm sau kiểm tra thì thấy con má đỏ không ăn gì cứ nằm trên cầu im thin thít, thấy anh sáng vào là nhảy, thấy thế em lại phủ áo lồng và vứt thêm một miếng đu đủ nữa vào. Ra kiểm tra con má trắng thì thấy thằng này sứt cả đầu, cũng không ăn, người yếu quá thế là em thả nó đi.

Đi học đến tối về kiểm tra con má đỏ thì thấy chú bé đã tuyệt thực mà chết. Buồn quá, con chim đầu mình bẫy. Không hiểu sao đu đủ chín thế, chim mồi của em vẫn ăn bình thường mà thằng cu này lại không chịu ăn.

Tiếp đó mấy ngày sau em vẫn bẫy tiếp nhưng không con nào vào dù rằng em vẫn nhìn thấy chúng nó bay nhảy đầy vườn. Không biết có phải tại con má trắng được thả kia tuyên truyền phản động hay không.

chaomaomoc

Thành viên mới
SVC$
0
Mỗi người có cảm nhận riêng, riêng mình cũng có vài cảm nhận nho nhỏ.</SPAN></SPAN>
Nếu bạn đã chơi chim chắc chắn bạn đã cảm nhận được những cái thú khi nuôi chim. Từ việc dọn lồng, cho ăn, ngồi ngắm chim nhảy nhót trong lồng, đến việc ngắm chim tắm, nghe chim sổ bộng múa cánh múa đuôi khi gặp chim lạ….Nhưng khi tìm được một chú có khả năng đấu đá, đứng lồng nhử, và bạn xách chú nó đi nhử thì lý thú sẽ tiến thêm một bước khác hoàn toàn.</SPAN></SPAN>
Như thành bệnh nghề nghiệp, mỗi khi đi đến đâu có cây hoặc đồi núi là nghe ngóng, ngắm nghía, nghiên cứu chỗ móc lồng bẫy. Khi đi bẫy bạn có thể biến chuyến đi của mình thành một chuyến picnic nho nhỏ. Cảnh thiên nhiên, bóng mát cây cỏ, không khí trong lành … là những thang thuốc tuyệt vời để điều trị street.</SPAN></SPAN>
Chắc nhiều bạn cũng biết, bẫy chích chòe thực ra không thú như bẫy Chào Mào.Bẫy chào mào cũng như câu cá sông vậy. Phải kiên trì, thật kiên trì mới thành công. Khi đó phần thưởng là những màn trình diễn đẹp mắt từ lúc sổ bộng so giọng, múa may so dáng…, và cuối cùng “chát” sập bẫy.</SPAN></SPAN>
Rất mong được góp ý thêm!</SPAN></SPAN>

hoavip

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em mới tập chơi, cũng tập tọe bẫy thử. Nhà em 3 tầng, sau nhà có vườn hồng xiêm, có ao cá, nên cũng có nhiều chào mào. Hôm đầu tiên em thử treo lồng bẫy ở thanh phơi quần áo trên sân phơi tầng 3, từ 6h sáng. Đến trưa đi học về thì thấy dính một chú bối đã trưởng thành. Mừng húm bắt cho vào lồng, ném đu đủ, phủ kín lồng cho nó khỏi lao. Chiều tối đi học về lên kiểm tra bẫy lại dính thêm một chú má trắng nữa.

Vì là không có kinh nghiệm nên em không dám nhốt 2 con chim chung lồng nên cho con má trắng vào lồng tắm, phủ kín, cho hoa quả vào. Đến sáng hôm sau kiểm tra thì thấy con má đỏ không ăn gì cứ nằm trên cầu im thin thít, thấy anh sáng vào là nhảy, thấy thế em lại phủ áo lồng và vứt thêm một miếng đu đủ nữa vào. Ra kiểm tra con má trắng thì thấy thằng này sứt cả đầu, cũng không ăn, người yếu quá thế là em thả nó đi.

Đi học đến tối về kiểm tra con má đỏ thì thấy chú bé đã tuyệt thực mà chết. Buồn quá, con chim đầu mình bẫy. Không hiểu sao đu đủ chín thế, chim mồi của em vẫn ăn bình thường mà thằng cu này lại không chịu ăn.

Tiếp đó mấy ngày sau em vẫn bẫy tiếp nhưng không con nào vào dù rằng em vẫn nhìn thấy chúng nó bay nhảy đầy vườn. Không biết có phải tại con má trắng được thả kia tuyên truyền phản động hay không.
vào cám Chào Mào khá đơn giản đó bạn.chỉ cần chuối trộn cám cho chim ăn là ok.con nào nhanh thì 2 ngày,lâu thì một tuần thì ăn cám.ko nên vào cám bằng đu đủ.

hoavip

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: bẫy chim và cảm nhận về nó.

mình thấy các cậu kể chuyện đi bẫy cm và những kinh ngiệm bẫy thật là hay và thú vị nhưng với người đi bẫy chuyên ngiệp như mình thì bẫy cm thì rễ như vẫy một chú chim khuyên chỉ cần một chú cm bất kỳ (kể cả chim bồi mới mua ở tiệm về)thả vào lồng bẫy cắt cà chua và vài miếng dưa hấu cài vào lồng bẫy rồi cheo lên thế là thu chiến lợi phẩm ko có gì là khó cả.còn nghệ thuật bẫy mà cần đến chim mồi hay thì chỉ có bẫy họa mi hoặc chích chòe than nhất là bẫy họa mi bạn phải có một chú mồi hay dạn người có tài hót gọi và biết cách dụ chim rừng hót đấu phải biết lúc nhu lúc cương tùy theo phong độ của chim rừng nếu căng quá chim rừng sẽ bỏ đi.và đặc biệt người đi bẫy phải biết thế để đặt bẫy và cành cây để cheo giò(thòng lọng)vì họa mi là giống chim rất khôn.còn cảm giác bẫy được chú họa mi thì thật là vui xướng.vi chú mi là nghệ sĩ rừng xanh...
nếu bạn nói bẩy Chào Mào rẽ như bẩy khuyên và khó hơn bẩy chòe than thì bạn thật sự sai lầm.bẩy khuyên chỉ cần lồng 4 ngăn là bẩy đc.bẩy chòe thì chỉ cần treo vào lảnh thổ của đôi chim đó thì khả năng bẩy đc rất cao.còm với chào mào thì cần nhiều hơn thế từ chim mồi đến cách đặt bẩy chào mào cần cầu kì hơn.chim mồi phải có nước gọi dụ tốt và khá đầu gấu nửa thì mới bất đc bổi hay.còn theo cách của bạn chỉ bẩy đc má trắng và chim mái thôi.

sinhduy47

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nuôi chim mà ko đi nhứ (bẫy) thì vẫn chưa cảm nhận hết đc cái cảm giác hạnh phúc quên đất trời khi CM mắc lưới.

vinhbd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các bác,
Khi còn nhỏ khoảng 13 tuổi, mới chơi CM, mình cũng đi bẩy. Lần đầu tiên dính một em CM má đỏ. Nhưng không biết em nó kêu hay dở thế nào. Mình rất là vui mừng trong bụng. Nhưng trong cái vui cũng có cái buồn. Buồn vì khi dính dược con chim đầu tiên mà thàng cu hàng xóm cứ theo năng nì bán cho nó hoài, thế là bán cho nó luôn. Hôm sau nghe nói ông kia mới bị sẩy 1 CM mồi rất hay mà hỏi lại con CM mình bán cho thàng cu kia rất là dạn, không nhảy khi gặp người.
Mình nghỉ không lẻ mình vừa bắt được con mồi của ông kia sẩy. Lòng buồn rạo rực mà không biết làm sao để chuột lại con CM đã bán cho thằng cu đó hôm qua. Nổi buồn cứ đeo mãi đến khi mình bầy dính 2 em ma trắng ngay ngày hôm sau luôn. Đúng là chim mồi của mình đang lên. Quà là bẩy CM cũng có cái vui nhưng cũng có cái buồn khó miêu tả.

Cảm ơn mọi người đã đọc qua

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom