Guest viewing is limited

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0
Ðề: Cái gì quý nhất ở chim chào mào khi bẫy dính các pác sẽ ngắm cái gì đầu tiên ở con chim đó

Mình xin có ý kiến thế này:
Đa số anh em mình đi bẫy, khi dính chim là 3 chân 4 cẳng chạy thật nhanh đên gỡ chú chim ra chứ không khéo bị sẩy hoặc chim mồi nó mổ, và theo trình tự gỡ chim ra, đầu tiên ta cầm thân nó, mở cánh sập ra và chụp thật nhanh cặp chân, sau đó gỡ cánh ra khỏi lưới, và như vậy chú chim nằm gọn trong tay.

Khi chú chim đã nằm trong tay, tay ta phải giữ thật chắc không thì nó bay mất, vì vậy thì chỉ còn cặp chân là ngắm đầu tiên xem có tật lỗi gì không, đuôi có dài không, sau đó mỏ nó sẽ cắn tay mình và từ đó ta sẽ nhìn mắt, mỏ, má đỏ, đầu có to không, còn mào thì chỉ thấy độ dài và dày thôi, còn đố bác nào biết nó cong ra sao...

Bác nào mà ngắm được cái cổ và cái yếm thì cũng khá là ác rồi đấy, vì cầm trên tay sao dám coi yếm, còn cho vào túi rồi thì cũng chả vạch được yếm ra xem,....mang về nhà xem cho chắc.

chaomao_binhdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Cái gì quý nhất ở chim chào mào khi bẫy dính các pác sẽ ngắm cái gì đầu tiên ở con chim đó

Khi mình bẫy dính chim thì đầu tiên mình nghía cặp mắt liền ( chim hiền hay dữ nhìn vào cặp mắt là biết ngay), sau đó là đến vòng cườm đen ( có khít không, có đậm không), rồi đến ức, mồng, mỏ và chân ... cánh và lông đuôi thì trước khi dính bẫy mình thấy rồi :a08:

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0

bẫy Chào Mào thì mình không dám ngồi gần lồng bẫy vì lỡ có chút sơ sút gì làm chim trời bay đi là hối hận không kịp :a24: . trừ trường hợp có địa hình ủng hộ minh :D. nên mình phải ngồi xa xa rình coi thử sập hay chưa và có khác không mời nào viếng thăm hay không thôi. có nhiều lúc chim về một con trống, một cặp có khi một bầy vì vậy sau khi sập bẩy thì chẳng biết con nào là con nào cả.:a43:

sau khi chim sập bẩy nín thở chạy en en lên tóm cổ và nhìn vào cái giới tính là đầu tiên xem xem một bé trai hay bé gái, ông già hay bà lão, hot boy hay hot girl cái đã :a01::a01: rồi mới cơ bắp to con hay nhỏ con thân hình có săn chắc hay không :a12:, rồi quan tâm đến cái mặt dữ hay là hiền:a22: ...rồi tới yếm .....

thân
thanhbonsai

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0

cai đàu tiên em nhìn là yếm của em nó. sau đó đến đuôi, rồi đến kích thước của em nó. rồi nhìn thẳng vào mặt nó

chaomao_gialai

Hội Chào Mào Bình Thạnh
SVC$
0

Bẫy được một chú chim Chào Mào điều đầu tiên bạn nhìn vào sẻ nhìn vào sẻ là cái đầu của nó xem có to hay không có hung dữ hay không mới là cái trước tiên và ức củ chim có dầy không, còn về các bộ phận khác khi bỏ vào lồng rồi mới xem.

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0

về cái nhìn đầu tiên thì khi một chú CM sập bẫy thường là mình quan tâm và nhìn đầu tiên đó là cánh và chân có bị xoắn vào lưới không. Nếu bị xoắn thì rất khó khăn trong việc gỡ chú ra khỏi, hay bị rớt mất nhiều lông:a33:, nếu nắm chặt thì càng khó gỡ nắm lỏng thì đễ bị chú ta tự bung rồi tuột mất:a12:. Nếu gỡ ra được thì chú cũng không còn đẹp mã như trước nữa. Còn về các chi tiết khác sau khi gỡ xong rồi tha hồ xem xét. trước lúc bị sập bẫy ở chỗ nấp thì ta cũng được chiêm ngưỡng chú ta hình dáng như thế nào rồi.:a10::a21:

KtsBim

Thành viên tích cực
SVC$
0

Em thấy mỗi lần bẫy đc em bổi thì em thừong nhìn đít nó trước xem màu đỏ. Và hầu như ai cũng vậy vì màu đỏ nó rất bắt mắt mà:a01::a01::a01:. hơ hơ theo đúng nguyên lý đó. hehe. Sau đó sẽ là mắt, mỏ, đầu, yếm.

haichep

Thành viên tích cực
SVC$
0

Theo em cái mào là cái quý nhất nên em mà bẫy được chim thì đầu tiên phải xem cái mào của nó :a44:

Overstar

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Cái cảm giác khi mà gỡ con bổi ra khỏi sập , chân đập vào tay , tay đập vào chân . Mồ hôi nhễ nhãi . Tim cứ lên lên xuống xuống khó mà lần . Cầm ngắm vuốt ve con bổi trên tay . Nhưng ánh mắt luôn quan sát con mồi trong lồng bẫy . Xem chú nó có bị làm sao k . Vì sao ? Đơn giản đối với mình . Người có công lớn nhất vẫn là con mồi . Dù nó có bẫy được k nào đi chăng nữa . Mình cũng thầm cảm ơn nó . Cảm ơn nó đã cho mình cái cảm giác khó tả ấy .

neuvaisau

Thành viên tích cực
SVC$
0

theo em đã gọi là Chào Mào thì cái mào phải quý nhất. còn nói chung về chim thì cái dánh là quan trọng nhất.

chimdauden

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

theo em thì nhìn cái đầu và dáng người đầu tiên!đầu mỏ đập vào mắt mình đầu tiên nhìn là biết mau mỏ hay ko rồi mới đến các thứ khác!

quenchoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cai thú nhất của bẫy cm là xem chúng đấu đá, các đòn, ngón, giọng đã được thi triển, khi ngủ mình cũng mê thấy Chào Mào mồi của mình đấu với chim trời, có khi đi bẫy mình rình cả nửa ngày ngắm chúng đấu đá, lồng sập thì ok gỡ ra cho vào túi, ngắm nghía làm gì cho em nó sợ, trước sau gì em nó chả là của mình. Nuôi vài tháng nếu không thích thì cho anh em nó nuôi. Đi bẫy cm còn gì thú hơn.

gacon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cái quý nhất là ... to hay nhỏ. người to, chân to thì chắc là cơ bắp tốt, bền chim ... thịt tốt . thêm đầu đen thui, iếm đen, ức trắng nữa thì :a45:

lebinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

bẫy được em Chào Mào mình ngắm đầu tiên là cái mỏ và con mắt và cái đầu :a33::a33::a33::a33:

dhoanglan

Thành viên mới
SVC$
0

Đầu tiên bắt được con Chào Mào, tui coi thử nó có sợi cánh trắng, đuôi trắng :a24: nào không, rồi tiếp theo coi có móng trắng không,:a01: còn lại coi gì thì về nhà coi :a21:

crazytimes

"Cùng Đam Mê - Cùng Chia Sẻ"
SVC$
0

Các báo cho ý kiến thảo luận nha:
Khi bẫy được chào mào, sướng nhất là cầm được chim trên tay và ngắm nghía . . . sung sướng và tim còn đập thình thịch . . . Vậy thì các pác sẽ ngắm cái gì đầu tiên ở con chim đó???:a01:

Khi cầm được em nó trong tay thì đầu tiên phải là chúng ta sẽ cảm nhận được nhiệt độ cơ thể của chú chim khi cầm trong lòng bàn tay mình và tiếp theo là nhịp tim của em nó (cứ đập loạn hết cả lên :a01:), cái tiếp theo là cảm nhận được sự đâu đớn khi bị em nó vô tình cắng phài :a22:. Tiếp đó là nhìn cái vùng lông bụng, nhìn cái chòm lông đỏ ở phía dưới, sau đó xoay em nó lại :a21:

DUNG_NHI

Dĩ Hoà Vi Quý!
SVC$
0

Khi cầm được em nó trong tay thì đầu tiên phải là chúng ta sẽ cảm nhận được nhiệt độ cơ thể của chú chim khi cầm trong lòng bàn tay mình và tiếp theo là nhịp tim của em nó (cứ đập loạn hết cả lên :a01:), cái tiếp theo là cảm nhận được sự đâu đớn khi bị em nó vô tình cắng phài :a22:. Tiếp đó là nhìn cái vùng lông bụng, nhìn cái chòm lông đỏ ở phía dưới, sau đó xoay em nó lại :a21:
Cái đẹp của Chào Mào mào thể hiện ở cái mào và bộ yếm . Yếm đậm , mào cao và lân nữa thì hết ý .

dungtienxu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: bẫy chim và cảm nhận về nó.

chào cả nhà em quê yên bái,nói thật với các bác em chỉ thích họa mi thôi con Chào Mào em coi la cỏ rác, vì trên em rất nhiều ma bẫy cũng dễ nữa .cứ vào mùa ghép cặp chào mào nó đi cả đàn (thang 10>>12) vì thời gian này thiếu thức ăn nên chung thường tìm đến những cây hồng có quả chín vao buổi sáng, để ăn em chọn biên pháp cắm nhựa cạnh những quả hồng chín cả đàn bay vào 1 lúc ăn vì đói mà nên bắt đc nhiều lắm có khi gần 50 em. chăng bit làm gi với chúng mổ thịt thì thương nên em lại thả ra hết.(cách bẫy chim sâu va các loại khác cũng như vậy.em còn nhiều chiêu lăm.khi nào rảnh kể cho các bác sau......

Khuyenbird

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Em thì ngắm cặp giò, thấy giò to, thẳng, không sẹo dài tới lách là OK!!!:a43::a43::a43:

NguyenQuangDung

Thành viên mới
SVC$
0
bẫy chim là 1 cảm giác cực sướng không thể tả nổi.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom