Guest viewing is limited

chopmao1995

Thành viên tích cực
SVC$
0
CÁCH BẢO QUẢN LỒNG CHIM
Chào cả nhà!
Hồi giờ thì mình vẫn sử dụng loại lồng chợ để nuôi thôi vì có ưu điểm là giá rẻ, hợp túi tiền nhưng lại có nhược điểm là dễ mau hư, mọt đục... mình có một mẹo nhỏ chia sẻ cùng anh em.
Bước 1: Trước khi mua lồng nên kiểm tra kỹ các nan có gãy, mục không, chẹo qua chẹo lại có yếu không, chú ý là chọn loại nan đang bằng tre cật nghen. Sau khi đã chọn ưng ý rồi, các bác mua tuýt keo con voi hay keo 502 cũng được. Tại các điểm giao nhau giữa nan và khung sườn các bác nhỏ keo vào đây.
Bước 2: Các bác mua nhớt xe máy (loại nhớt chưa dùng à nghen – màu còn vàng), các bác sơn loại toàn bộ lồng, xong các bác đem phơi nắng khoảng 3-5 ngày cho thật khô.
Qua mẹo trên hi vọng lồng của các bác sẽ sử dụng được lâu, rẻ, bền…
Vài dòng chia sẻ cùng cả nhà.
chopmao1995

thienhoang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cho em hỏi mình lấy nhớt xe máy loại nào cũng dc hả bác hay là fải chọn????

conmalem

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo mình nghĩ bạn ra cây xăng mua nhớt lít ấy,chứ nhớt hộp có mà chết tiền!hihihi như vậy lồng cũng bền,e thì dùng dầu máy may loãng hơn!

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
CÁCH BẢO QUẢN LỒNG CHIM
Chào cả nhà!
Hồi giờ thì mình vẫn sử dụng loại lồng chợ để nuôi thôi vì có ưu điểm là giá rẻ, hợp túi tiền nhưng lại có nhược điểm là dễ mau hư, mọt đục... mình có một mẹo nhỏ chia sẻ cùng anh em.
Bước 1: Trước khi mua lồng nên kiểm tra kỹ các nan có gãy, mục không, chẹo qua chẹo lại có yếu không, chú ý là chọn loại nan đang bằng tre cật nghen. Sau khi đã chọn ưng ý rồi, các bác mua tuýt keo con voi hay keo 502 cũng được. Tại các điểm giao nhau giữa nan và khung sườn các bác nhỏ keo vào đây.
Bước 2: Các bác mua nhớt xe máy (loại nhớt chưa dùng à nghen – màu còn vàng), các bác sơn loại toàn bộ lồng, xong các bác đem phơi nắng khoảng 3-5 ngày cho thật khô.
Qua mẹo trên hi vọng lồng của các bác sẽ sử dụng được lâu, rẻ, bền…
Vài dòng chia sẻ cùng cả nhà.
chopmao1995
Chào bác làm theo cách của bác không phải bảo quản lồng đâu . Nếu là lồng tốt mà chấm keo thì hỏng cả cái lồng , cũng không nên bôi dầu nhớt gì cả vì như thế có thể làm tre bị thâm không đều mà tốt nhất phải đánh vecni . vì vecni sẽ là một lớp áo bảo vệ cái lồng và còn tạo được vẽ thẩm mỹ nữa. Nhiều cái lồng hàng chục năm và hơn thế nếu được đánh vecni kỹ thì đến giờ vẫn còn tốt ít bị nghiêng vẹo .những cái lồng trị giá hàng nghìn USD mà chủ nhân họ vẫn đánh vecni để bảo quản chứ đâu dám để mộc rồi quét dầu. Nếu lời nói của mình có gì sai sót mong bác bỏ qua , cảm ơn. thân!

dammechim

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nói như bác Trần Ngoạn không sai, em chỉ muốn nói đó là do kinh nghiệm của từng vùng. Miền Nam lồng hay quét vẹc ni, ngoài Bắc thì lại ủ dầu và hầu như ngoài này ai chơi chim đều như thế cả vì ủ dầu làm nan lồng dẻo hơn tránh tình trạng gẫy nan, còn sơn và đánh véc ni thì theo quan điểm riêng em nan ròn và dễ gãy. Về hình thức thì lồng ủ dầu tuổi càng cao thì lên nước càng đẹp.

chaomao_dt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nói chung thì tùy sở thích của mổi người thôi,người thì thích màu sáng bóng của Vec_ni người thì thích mầu mộc quét nhớt.Còn em thì thường trước khi mua lồng về em lấy giấy nhám mịn (loại chà gỗ) đánh đi những chổ sần sùi và nhưng nan bì sơ ra,sau đó quét 1 lớp cafe đen xong mới quét nhớt,như thế chiếc lồng chỉ cần sử dụng wa 1 mùa là lên nước trông đẹp lắm.Chút kinh nghiệm chia sẽ cùng ae,Thân

huệ_biển

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào các anh cho mình góp một ít ý kiến. muốn giữ được lồng tốt thì bạn phải ôm lồng kỹ thì các nan lồng mới tốt được. mình thì thường 6 tháng thì ôm lồng lại 1 lần, dùng nhớt xe máy " nhớt mới nha các anh " (dùng rất lâu đừng lo mau hết nha) quét kỹ lên nan lồng rối phủ bao nilông cho khỏi buị treo chổ mát cho nhớt thắm vào lồng. khi lồng khô thì rưả lại thật sạch và lấy ra saì . lúc đó vưà có lồng chắc và màu ên lại rất đẹp ( các bác saì càng lâu thì nan lồng lên càng đẹp).

tuhuevy

Thành viên mới
SVC$
0
lồng quét như các bác vậy cũng tốt và đẹp lắm. nhưng tôi thì hay quét bằng dầu tây các bác ạ. tôi có 2 lồng sơn ca, dùng đến nay đã được 3 mùa rồi. khi tôi mua lồng về, lấy giấy ráp loại mịn, đánh nhẵn sau đó lấy giẻ thấm đẫm dầu tây rồi quét lên nan lồng thật đẫm. sau đó treo lồng nơi mát mẻ, để khô dầu lại lấy xuống lau dầu tiếp. làm như vậy 3 lần là được các bác ạ. đến nay lồng của tôi dùng đã 3 năm, lên mầu đỏ như đồng đẹp và bền lắm.một cái lợi nữa là lồng quét dầu tây trừ được những con bọ ký sinh các bác ạ.

Nguyễn Lam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào bác làm theo cách của bác không phải bảo quản lồng đâu . Nếu là lồng tốt mà chấm keo thì hỏng cả cái lồng , cũng không nên bôi dầu nhớt gì cả vì như thế có thể làm tre bị thâm không đều mà tốt nhất phải đánh vecni . vì vecni sẽ là một lớp áo bảo vệ cái lồng và còn tạo được vẽ thẩm mỹ nữa. Nhiều cái lồng hàng chục năm và hơn thế nếu được đánh vecni kỹ thì đến giờ vẫn còn tốt ít bị nghiêng vẹo .những cái lồng trị giá hàng nghìn USD mà chủ nhân họ vẫn đánh vecni để bảo quản chứ đâu dám để mộc rồi quét dầu. Nếu lời nói của mình có gì sai sót mong bác bỏ qua , cảm ơn. thân!
Chopmao đã nói là dùng lồng chợ mà. Dùng lồng ấy ko gia cố thì mau hỏng là đúng rồi. Còn có cách nữa là ngâm vào nước vôi trong, tốt nhất có cái thùng vôi đã tôi rồi ngâm xuống là tiện nhất.

mechim1993

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
EM có 1 cách này , trước tiên nên dùng dầu máy may vì nhớt xe máy có thể làm lồng " thâm đen " . Bước 1 : quét 1 lớp lên lồng mang đi hơ lửa cho thật điều , sau đó quét 1 lớp thứ 2 rồi đem đi hơ lửa rồi phơi nắng chỉ cần 3-4 tháng nhìn cái lồng các bác nhận không ra vecni chẳn có vé mà so với dầu máy may .

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0
Dầu máy may hay nhớt đều được Bạn ah, ăn thua là mình thích nó lên màu gì thôi, nếu thích lồng hơi đỏ thì pha thêm dầu thắng vào nữa, còn thích lồng màu vàng thì chỉ quét nhớt hoặc dầu máy cũng được rồi.(không quét nhớt thải vì loại này màu đen,có nhiều tạp chất ... không nên xài)

Cách quét dầu theo mình như thế này::a34:

- Trước tiên nên vệ sinh sạch sẽ lồng, chà sạch bằng giấy nhám.
- Pha dầu chung với xăng để quét.
+ Nước đầu tiên nên pha loãng để dầu ngấm sâu vào tre hoặc gỗ. Quét xong thì treo lồng vài ngày, treo nơi có gió là tót nhất, nên tránh nắng mạnh sẽ gây co rút lồng.
+ Sau vài ngày dấu đã rút thì ta quét nước thứ 2, nước này quét đặc hơn 1 chút.
-Sau khi lồng đã rút hết dầu thì ta đa có thể sử dụng được lồng.

Cách thức mọi người có thể khác nhau, trên đây là cách của mình, anh em nào cần thì tham khảo nhé.
:a22:

tuhuevy

Thành viên mới
SVC$
0
((bác cho mình hỏi dầu tây là dầu gì vậy bác. cám ơn nhiều))
chào bạn! (( dầu tây )), là từ tiếng địa phương nơi mình ở dùng để chỉ dầu hoả ấy mà.bạn ở đà lạt à, thành phố đà lạt của bạn đẹp lắm!mình cũng đã từng đến đó một lần rồi, chào bạn nha, thân!

huệ_biển

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
EM có 1 cách này , trước tiên nên dùng dầu máy may vì nhớt xe máy có thể làm lồng " thâm đen " . Bước 1 : quét 1 lớp lên lồng mang đi hơ lửa cho thật điều , sau đó quét 1 lớp thứ 2 rồi đem đi hơ lửa rồi phơi nắng chỉ cần 3-4 tháng nhìn cái lồng các bác nhận không ra vecni chẳn có vé mà so với dầu máy may .

chào bạn, em không biết anh dùng nhớt xe còn sẵn trong hộp hay là dầu nhớt đã sài rồi. hiện giờ em đã đánh tất cả hai cái lồng của em nhưng em thấy nó rất sáng như lồng tàu vậy chứ có đen vì đâu ạ.
nếu em có nói gì sai xin anh thứ lỗi

lambu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào bạn, em không biết anh dùng nhớt xe còn sẵn trong hộp hay là dầu nhớt đã sài rồi. hiện giờ em đã đánh tất cả hai cái lồng của em nhưng em thấy nó rất sáng như lồng tàu vậy chứ có đen vì đâu ạ.
nếu em có nói gì sai xin anh thứ lỗi
dùng nhớt xe chưa sử dụng đó bạn, như vậy sẽ tốt hơn, hoặc dùng dầu máy khâu quét cũng OK lắm đó, ở tiệm ngta thường dùng dầu máy khâu hơn, đỡ dơ hơn nhớt! Tre lên màu cũng đẹp nếu là tre già tốt!

kieu_dong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo em đẻ lồng đượ bền lâu thì điều quan trọng nhất là phụ thuộc vào chất liệu của nan lồng. và khi lồng được mua về trước tiên ta lên cọ lồng cho thật sạch sau đó hong cho khô và tiếp tục là nhỏ keo vào nhũng vị trí yếu sau cùng là tới cong đoạn đánh vecly hoặc sơn tùy theo sỏ thích.

Mr Rồng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Có 1 bạn ở trên ngâm lồng vào nước vôi trong , mình cũng có thử qua vì nghe nhiều người nói , kết quả là mất toi cái lồng tắm 40 k , nan ấn nhẹ vào là gẫy , mình là sinh viên nên chỉ dám thử với lồng tắm , ko dám tương loại lồng thửa vào ! Cái thứ 2 là nên dùng dầu máy may ( máy khâu ) hơn là dùng nhớt vì dầu máy may mùi nhẹ hơn và dễ thấm , bay hơi hơn là dầu nhớt xe máy ! 1 bạn ở trên dùng dầu hỏa cũng đc , nhưng sau khi dùng dầu hỏa thì phải để ít nhất là 2 tuần và trước khi dùng nên dùng bàn chải với xà phòng đánh thật sạch , dầu hỏa rất nặng mùi !

chichchoemua

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
HI. MÌNH THẤY CÁC BẠN AI CỦNG CÓ CÁCH BẢO QUẢNG RIÊNG CUẢ MÌNH CẢ NÓI CHUNG CÁCH NÀO CỦNG ĐÚNG HẾT NHỪNG KO NGHE AI NÓI CÁCH GIỮ CHO LỒNG KO BỊ HỞ ĐÁY LỒNG ( GIỮA ĐÁY LỒNG VÀ THÂN LỒNG) VÌ ĐÂY LÀ LỒNG CHỢ, THƯỜNG LÀM BẰNG TRE NON KHI MUA VỀ SỬ DỤNG 1 THỜI GIAN LÀ HAY CÓ TÌNH TRẠNG NÀY . MUỐNG KHẮC PHỤC ĐIỂM NÀY NGOÀI CÁCH CÁC BẠN ĐANG LÀM , LÀ TRƯỚC KHI QUÉT NHỚT CÁC BẠN DÙNG DÂY THUNG KHOANH TRÒNG NHẬP LẠI 4-5 SỢ(LOẠI DÂY THUNG DÙNG ĐỂ CUỘC ĐỒ) NỊCH TỪ TRÊN THÂN LỒNG XUỐNG ĐÁY LỒNG KHÍCH LẠI VỚI NHAU CỨ 5(6) PHÂN NỊCH 1 CÁI LÀ OK SAU KHI NỊCH XONG ĐEM ĐI PHƠI NẮNG KHOẢNG CHỪNG 3-4 NẮNG LÀ ĐƯỢC , RỒI MỚI QUÉT NHỚT 1 THỜI GIAN SAU NHỚT KHÔ BẠN SỬ DỤNG LỒNG THÌ MỚI THÁO DÂY THUNG RA ( DỂ DÂY THUNG CÀNG LÂU CÀNG TỐT) LÚC NÀY TA CÓ 1 CÁI LỒNG TUYỆT ĐẸP :a15: DÂN MỚI VÀO NGHỀ KHÓ NHÌN RA LẮM CÁC BẠN ƠI :a03: CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG :a14:

namsapa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
rât nhiều phương án hay , theo cách tôi làm là lồng mua về nên đánh bằng giấy báo cho chơn nhẵn sau đó treo trên bếp sấy 2 tuần sấy cao để bám khói vàng chánh quá nóng , sau đó mang lông xuống quyét dầu máy khâu để ngấm treo lên gác bếp sấy tiếp 3 ngày quyet tiếp lấn nữa phơi nắng khô cho toát dầu chước lồng đó sẽ ko mối mọt nan dẻo càng dùng càng lên mầu đẹp

keo 502 hoac vecni hay pmu thường làm dòn nan vì ....., ?

waterplant

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào mọi người! Cách bảo quản lồng của riêng mình như sau:
1. dùng giấy nhấm cực mịn, chà hết tất cả các chỗ có góc cạnh bà bén trên thành lồng, nan lồng, cũng là để xóa lớp vecni của lồng chợ mới mua về.
2. treo cao lồng để phơi nắng lồng một nắng ( nắng cao) nhầm tách ẩm còn lại trong vật liệu.
3. ngâm lồng vào dung dịch nước vôi tôi khoảng 7 -10 ngày ch o chất vôi khuếch tán vào vặt liệu nhầm diệt các sinh vật sống, nấm có trên lồng, tăng kết cấu cellusose.
4. phơi nắng lồng cho khô, cho khô thôi.
5. dùng bàn chải khô và giẻ khô chà sạch lớp vôi còn dính trên lồng
6.đưa vào sử dụng
Ghi chú: nếu dùng nhớt, dầu hay vecni thì sẽ ảnh hưởng đến chim nuôi nhốt do đây là những chất hóa học có khả năng gây mùi và độc đối với chim.
Mong được góp ý.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom