Guest viewing is limited

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Cái bẫy chuột đó cũng tương tự như hình trên thui mà nhưng chỉ khác mỗi là không có lưới thôi .

Crazy-GiaLai

Thành viên tích cực
SVC$
0

CG không biết đằng sau mấy cây sắt đó là gì?, và làm sao để chim ăn mồi mà bẫy sụp xuống. Ai biết có thể mô tả kĩ hơn cho CG được không ạ. Thân

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Đây rùi.Là cái bẫy này đấy nhưng hình hơi bé.Bạn chịu khó tăng zoom lên nhá.Cái vụ này ko phải chuyên môn nên để tả cách làm nó e rằng hơi khó nhưng làm chắc là cũng đơn giản.Bạn có thể ra bất cứ chợ nào cũng mua đc 1 cái về làm mẫu mà.Chắc chỉ mấy khìn :Dá

Chỉnh sửa lần cuối:

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0
loại này mình dùng để bẫy những chú chim đã có kinh nghiệm về lồng bẫy, khi bẫy chim mang nó theo treo gần lồng bẫy có chim mồi, treo ở tư thế dễ đậu thì khả năng dính chim cũng khá tốt đấy.

hippy_boy_85hn

Thành viên mới
SVC$
0
bạn có thể post cách làm loại bẫy này được không vì cái bẫy chuột mình chưa nhìn thấy bao giờ

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0

Bạn nhìn kỹ mấy con sâu kia đi , khi chim vào ăn mồi thì lẫy của bẫy sẽ bung ra và .........Sập !

puytran

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hôm nay vì thấy thời tiết thuận lợi tôi lại đặt bẫy chơi và kết quả:
- Chú oanh lưng xanh thứ 3 bẫy được bằng kiểu này:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

dammechim

Thành viên tích cực
SVC$
0
To puytran: oanh lưng xanh mà bạn bẫy được giọng hót nó thế nào, bạn nuôi như các loại chim khác à? Thấy đề thì là bạn ở Hà Nội, cho mình hỏi là bạn đã có ý tưởng đi bẫy sơn ca Sông Hồng chưa, vì sơn ca cũng là loại kiếm ăn dưới đất mà.

hanguyentn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
gửi puytran: bạn mail cho mình (luuhuy0022@gmail.com) ảnh toàn cảnh cái bẫy đi. Tôi muốn làm một cái vì có mấy con chim trận quá không bắt được. cám ơn puytran nhiều.

hanguyentn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
gửi puytran: Cái bẫy này bạn đặt theo phương ngang? nếu mình muốn treo bẫy lên cây thì phải làm sao. có cách nào dựng đứng bẫy đặt ngang hàng rào không.

hanguyentn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình đã đọc bài báo nói về ông Vua chuột và bẫy bán nguyệt nhưng chưa vận dụng để chế ra bẫy chim. Nghề chơi phải sáng tạo. Cám ơn puytran về cái bẫy này.

vanthaohotel

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
anh puytran ơi! trước hết cảm ơn anh đã giới thiệu cho anh em biết loại bẫy mới này .em nhìn là thấy thích rồi , định làm vài cái nhưng chưa hình dung lúc đặt bẫy như thế nảo?. cảm phiền anh post hình lúc bẫy đang đặt cho em để có thể làm dễ hơn? xin cảm ơn anh nhiều!

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Cái này giống hệt bẩy chuột , nhưng hiệu quả hơn lồng bẩy đất của lửa rồi , sau này đi bẩy lửa mang theo thì nhiều em phải đắm đuối rồi . Mà có bẩy được những con chim rừng lạ đó lại thích hơn đấy chứ vì mình thích nuôi những con chim lạ mà đẹp đẹp đó mà chứ với mình lửa vài con là đủ rồi kiếm thêm vài em lạ cho hay ..........Cám ơn ý tưởng mới của bạn nhé !

thaimeo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tùy địa bàn hoạt động của chim mà đặt. Trên cây có thể móc vào chạc cây, nếu muốn bẫy nhanh thì tốn thêm công ngụy trang bằng cách che mặt lưới bằng vài nhánh lá. Dưới đất thì phủ 1 lớp đất bột mỏng lên mặt lưới. Cả hai cách ngụy trang làm sao cho chim không nhận ra có gì khác lạ với xung quanh mà chỉ nhìn thấy mồi đang động đậy mà thôi.
- Bẫy hoạt động theo phương thức: Chim mổ vào mồi buộc chặt ở lẫy bẫy là lập tức cần chặn bung ra và mặt lưới trên chụp ngay xuống chim.
- Cấu tạo như loại bẫy chuột bán nguyệt nhưng khác chỗ: vòng bán nguyệt phải làm to ra dài ít nhất gấp 3 lần chiều dài con chim định bẫy. Lưới phía dưới căng phẳng, phía trên chùng tạo chỗ cho chim bị sập bẫy vẫn đứng lên được. Độ bật của bẫy nhẹ hơn bẫy chuột nhiều nhưng đủ độ để giữ chặt hai mặt bẫy không để chim thoát ra và cũng giảm sự kinh hoảng cho chim khi sập bẫy và cũng tăng độ nhạy của bẫy khi có lực tác động nhẹ (lúc đầu tôi để sập mạnh đa số chim đều sợ quá chết ngay ở bẫy hoặc chim ăn hết mồi mà bẫy vẫn không sập).
- Vật liệu làm bẫy:
+ Lò xo đủ dài: lấy ở bẫy chuột kéo doãng ra
+ Dây thép đủ cho độ lớn của hai vòng bán nguyệt, chuôi bẫy và cần bẫy
+ Lưới mắt nhỏ vừa phải nếu có mầu xanh lục nhạt hoặc xám chì thì tốt (tôi dùng lưới rửa bát 1k đủ 1 bẫy)
+ Cuối cùng là sự khéo léo của bạn
- Vì rẻ tiền, dễ làm, dễ kiếm nên hãy làm nhiều bẫy đặt tản mát nơi chim hay hoạt động sẽ có kết quả rất cao. Có hôm sáng tôi đặt bẫy (6 cái ở 6 chỗ) bỏ đấy trưa ra bốn bẫy sập gồm 3 cổ đỏ, 1 cò lửa. Gỡ ra đặt lại tiếp chiều ra lại sập 2 cổ đỏ, 1 họa mi... Tuy vậy nếu chim để lâu trong bẫy sau khi sập sẽ xuống sức nhanh và nuôi khó vào cám mà sống được, đặc biệt nếu không trông được bẫy cẩn thận tránh để người khác phát hiện ra sẽ mất bẫy...
Thường những người khác kh biết tôi bẫy gì, chỉ khi phát hiện ra bẫy có dính chim sập thì họ mới lấy mất mà thôi. Chúc anh em bẫy được chim như ý mà lại không tốn nhiều tiền mua bẫy!
To thachthung: Đúng vậy loại bẫy này chỉ bắt chim là chính phù hợp với những ai kh có thời gian bẫy mà lại muốn bẫy được nhiều chim và các loại chim lạ mà bản thân không có chim mồi.
Anh ơi thế cái lò xo kéo ra như thế nào vậy mình không biết cách kéo . Chỉ cho mình với có jì anh pmmm lên nick chat cho em nhớ.Nick chat của em là : dep_trai_kieubeckham@yahoo.com
Em rất chân thành cảm ơn anh.Mong anh trả lời sớm.Thanks:a08:

thaimeo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Anh ơi cho em hỏi cách kéo doãng cái lò xo ra với vì cái lò xo bẫy chuột nó rất cứng làm sao để kéo nó ra được . Anh chỉ cho em với.Anh pmmm len nick chat của em là :dep_trai_kieubeckham@yahoo.com
mong anh trả lời sớm. rất chân thành cảm ơn anh.Thanks:a16::a16::a16::a16::a16::a16::a16::a16::a16::a16::a16::a16::a16:

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Bạn Puytran:

Mỗi loại bẫy đều có cái ưu, cái nhược. Đó là điều tự nhiên.
Nhưng cái gì đơn giản, rẻ tiền, dễ làm, dễ sử dụng, là đã có tính thực tiễn và đại chúng cao rồi: đó là cái bẫy này của bạn. Chắc là sẽ có nhiều bạn thích, muốn tự làm để sử dụng.

Với những người đã sử dụng nhiều loại bẫy, thì chỉ cần nhìn cũng hiểu ngay cấu tạo và cách hoạt động của nó. Nhưng với đại chúng, bạn cần cho ảnh, và hướng dẫn cách căng bẩy ra, cách cài lẫy chốt... thì các bạn mới dễ thấy được.

Mong bạn cố gắng. Cảm ơn bạn.

Thân.

chim_con

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cái này hay thật.sáng mai e sẽ bắt tay vào làm thử 1 cái xem sao.nếu đc e sẽ post cho mọi người xem hihi...hy vọng ..hy vọng

thaimeo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em vưa làm thử một cái y vậy nhưng công đoạn khó nhất là căng lò xo dãn ra, và tìm được loại day thép chịu được lực vì em dùng loại dây thép mua ngoài hàng cũng khá to nhưng lại dẻo nên khi căng lò xo ra thì thương bi méo,nên em rất mong anh puytran co thể pó lên các cong đoạn để anh em tren diễn đàn cùng đam mê và đang quan tâm đến vấn đề trên đươc rõ rất mong tin từ anh! thân gưi bài này đến anh.:a40::a40::a07::a07:

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Ủng hộ các bạn một cái ha: Cách kéo dãn lò so theo như ý:

Thấy nhiều bạn đang khó khăn trong việc kéo nắn lò so nên chưa làm được bẫy, mình xin góp vui:

Lò so làm bằng sợi thép Cacbon thấp, hoặc hợp kim, nên tính cố định hình của nó rất cao. Dù kéo dãn ra, rồi thả ra nó lại co lại như cũ, loại lò so càng tốt thì tính cố định hình của nó càng cao.
Nếu kéo quá mức thì nó gãy chứ không chịu dãn ra :a19:.

Nhưng, có cách: Làm theo công nghệ uốn lò so của nhà máy, nhưng..... tại gia:

Bạn cần mượn được 2 cái kìm mỏ nhọn (để cặp được vòng lò so dễ dàng, khi kéo nóng không bị méo lò so).
Lấy 1 sợi sắt hoặc cái que, lấy dấu chiều dài cần kéo ra tới mức cần cho bẫy (gọi là thước dưỡng để so sánh)
Một chậu nước đủ ngập toàn bộ lò so.

Bắt đầu làm nhé:

- Dùng 1 kìm, cặp vào 1 vòng đầu cùng của lò so, hơ lên lửa bếp ga cho thật đỏ, đều.
Dùng kìm thứ 2, cặp đầu kia kéo cho lò so dãn ra tới mức bằng đoạn đã lấy mức.
Ha............. Ha................ dễ như kéo...... sợi bún ha.

- Làm đầu móc: Hơ đỏ đầu lò so, dùng 2 kìm mở đầu sợi thép ra, uốn cong thành đoạn móc ta cần.

Chưa xong: nếu không TÔI lại, thì sợi lò so sẽ mềm như sợi sắt, không co tốt được. Vì vậy cần TÔI để cố định lò so lại:

- Lại hơ lửa cho lò so thật đỏ đều tất cả, thả ngay nó vào chậu nước: X....è...o..... Khéo nước bắn ra lung tung nhé.

Xong rùi, bây giờ, sợi lò so vừa vặn cứ như nhà máy chế tạo ra để cho mình làm bẫy chim vậy. Ha.................. Ha....................... :a04:

Nếu muốn lò so cứng hơn, mầu đẹp hơn, các bạn dùng dầu nhớt thay việc dùng nước.

Chúc các bạn toại nguyện, làm được nhiều loại bẫy chim hay.

Thân.

manhphat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Híc không hình dung ra được cái bẫy...
Anh post cái hình lúc cài bẫy lên được ko? Thanks!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom