Guest viewing is limited

namlee

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình nuôi Chòe Lửa cũng lâu mà chưa gặp trường hợp như sau:
-anh bạn có con Chòe Lửa đang ra lông,đuôi được 12 cm rồi,mùa trước đuôi được 21cm.mình thích em này nên năn nỉ lấy về nuôi
-anh bạn cho mượn lồng đem về,tuy nhiên cái áo lồng không cài được dây khóa kéo,mình đã lấy 2 cái nẹp kẹp lại và bắt chim về
-chú này ở nhà người bạn rất dạn
tuy nhiên khi về nhà mình thì em nó rất nhát,mình trùm áo lồng từ đó đến nay đã 20 ngày,đuôi ra được thêm 7 cm,rất đẹp.
đến nay em nó vẫn nhát thấy người là nhảy và theo mình suy luận thì khi chở em nó về áo lồng không kín nên em nó hoảng. đúng là muôn ngàn tình huống mà mình không lường hết được
anh em nào có kinh nghiệm về trường hợp này vui lòng cho ý kiến giúp nhé để cải thiện tình hình
cảm ơn

chichchoe113

" mãi đi tìm.......! "
SVC$
0
chào bạn! theo kinh nghiệm của mình thì không phải là do trong lúc vận chuyển mà chim bị như vậy đâu vì trong thời gian chim thay lông thường thì chim bị tụt lửa làm cho chim nhát hơn và quá trình trùm lồng cho chim thay lông cũng phần nào làm cho chim nhát dần!
trước hết bạn hãy xem cách nhảy của chú chim của bạn nếu bạn cầm vào lồng mà chim chỉ nhảy nhưng nhẹ nhàng hoặc nằm một góc lồng thì không sao đâu bạn ạ khi chim hoàn thành bộ lông và lấy lại dc phong độ thì chim sẽ dạn lại thôi.
còn kiểu nhảy loạn xạ hoặc cứ húc đầu vào nan lồng thì lúc đó chim của bạn thực sự bị hoảng rồi đó! bạn nên xem lại coi có chuột bọ, chó, mèo, hoặc tiếng ồn quá mức đó là những nguyên nhân chính làm chim hoảng sợ!
trong thời kỳ thay lông bạn nên treo chim vào chổ yên tĩnh, mát, năng tắm cho chim thay lông sẽ mau xog lông và chim sẽ dạn hơn!
chúc bạn thành công!:a01:

nguyenvu

Thành viên tích cực
SVC$
0
giờ bạn cứ trùm áo lồng cho em nó thay lông hoàn chỉnh sau khi thay lông hoàn chỉnh em nó cớ lửa lại và sẽ mau dạng lại bạn ah,thời gian này đứng nên ép dạng bạn ah,ví em nó nhảy sẽ làm cho em nó có bộ lông xấu bạn ah,nhảy nhiều động lông đuôi sẽ dẫn đến đuôi em nó sẽ bị sole,thời gian này bạn nên thúc nhiều mồi tươi cho em nó và bổ sung thêm vitamin Bcomplex để em nó mau thay lông,vài lời chia sẽ

tinhyeudamme_bh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chòe lửa đã dạn ngừoi tự nhiên nhát nhảy như điên

Cho em hỏi lửa em đã dạn mà bị hoảng, nhát ngừoi thì thuần lại = cách nào, có treo chim ở chỗ đông ngừoi để nó dạn lại dc ko. thank

mêchim1995

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Chòe lửa đã dạn ngừoi tự nhiên nhát nhảy như điên

Lửa đã dạn rồi mà nhát thì do nhiều nguyên nhận...bạn xem chỗ treo lồng có bị tác động không,có làm rơi lồng không..v..v...muốn thuần lại thì bây giờ chùm áo lồng lại...chùm hết luôn...xong rồi để chỗ vắng người,yên tĩnh...chứ để chỗ đông người em nó nhảy cho toe tà loét cái đầu ra thì khổ:a43::a43::a43:....trùm như vậy trong 1 tháng...lúc trùm thì vẫn cho tắm nước và tắm nắng như thường...vệ sinh lồng sạch sẽ thường xuyên..buổi trưa tắm nước cho chim nên phơi lồng ra nắng to để triệt vi khuẩn trong lồng...cứ như vậy trong 1 tháng rồi bạn sẽ có kết quả...
Mà bạn ở Biên Hòa à..khúc nào thế lúc nào mình giao lưu :a21::a21:
Chúc bạn thành công

tinhyeudamme_bh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Chòe lửa đã dạn ngừoi tự nhiên nhát nhảy như điên

Hi, em nó cũng ko nhát lắm, có người cũng nhảy nhẹ thôi cứ ko tông, mà tức cái nỗi là cho ăn với tắm thì cứ nhảy choi choi, chắc h` chùm lồng 1 tuần rồi hé chữ A bung từ từ ra thì dc:D, mình ở khúc Quyết Thắng, Hãng Dầu, còn bạn ở đâu:a35:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom