Guest viewing is limited

thuhy

Thành viên tích cực
SVC$
0
Xin chào cả nhà.
Chả là tôi mới mua được 1 chú gáy khách khá thuần rồi lại đang rất sung chim.
Tôi có ý tưởng muốn làm vòng đeo chân và buộc dây cho chú ta và để chú đứng trên một gốc cây lũa. Do tôi chưa biết cách làm, vậy anh em nào đã làm hoặc có cao kiến gì xin mách giúp (từ cách làm thế nào để chú chấp nhận đeo vòng, chấp nhận buộc dây... mà vẫn gáy gù bình thường - có thể mất thời gian dài dài cũng được).
Trân trọng cảm ơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

dohaidangvthy1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mang suống em buộc cho.....hic hic .Anh định cho chú chim cu của anh ở tầng mấy ma nghiên cứu kỹ thế , bên thái bình họ làm như vậy rồi mà anh chưa xem ah. :a15:

---------- Post added at 11:27 AM ---------- Previous post was at 11:17 AM ----------

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

hoahongvang_tn

"không giận không hờn không oán trách"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào bạn!
để buộc chân chim cu gáy trước hết bạn cànn chuẩn bị những thứ sau;
-gót 1 đoạn tre dài khoảng 10cm 1 đầu nhọn 1 đầu đẽo khấc
-50cm dây nhỏ (đây dù càng tốt, không nên dùng dây nilon vì loại dây này trơn dễ tuột)
-bàn cho chim đỗ nấy 1 sới day thép nhỏ buộc chặt vào bàn 1 đầu cuộn thành hình tròn có đường kính 8mm(sau này luồn cây tre và dây buộc qua)
cách buộc;
-buộc dây vào đoạn tre. Buộc như buộc lưỡi câu cá
-buộc chân chim; nút buộc như là buộc đầu cọc để cắm trại. Bạn chú ý để vòng hở chân chim vừa phải để dây đỡ thít vào chân chim
Bạn làm theo clip này nhé

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/98Azypt3R_w&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/98Azypt3R_w&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>
còn về cách tập cho chim đứng bàn trần thì bạn làm như cách tập luyên mồi đất tức là;
bạn cắm chim ra đất rồi để 1 hòn đất bên cạnh cho chim đứng,nếu thời gian đầu chim rằng dây thì bạn lấy 1 cái lồng thoáng,rộng úp vào cho chim quen với sự thoáng đãng. Khi chim đã quen dần thì khi nào bạn ở nhà thì cho chim đỗ nên bàn trần thời gian đầu chim sẽ bay và bị treo nơ lửng (bạn cần chú ý đến chim thường xuyên vì chim bị treo nâu quá sẽ bị chết )
vì vậy khi chim bị treo bạnh lại lâng chim đõ vào bàn trần và vài lần như vậy chim sợ bị treo sẽ không bay nữa.
chúc bạn thành công

thân

hieuhieuhieu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
làm như thế có chim kô quen bay đi nhưng bay kô đc thì rơi xuống đất thì làm sao nó bít đường mà bay lên lại ạ......

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
đon giản nhất là bạn làm một cái vòng bằng dây điện loại nhỏ, cho chân chim vào và gút lại, sau đó nồi với dây buộc chim, nhớ là buộc hai chân chim sẽ kg xảy ra tình trạng gãy chân khi nhảy trong thời gian đầu, đơn giản mà bạn! Chúc bạn mau có một em gáy đứng bàn ngon lành. Thân

thuhy

Thành viên tích cực
SVC$
0
Xin cảm ơn các bác quan tâm đóng góp ý kiến; Đặc biệt cảm ơn bác Hoahongvang_tn. Bác ưu ái với tôi quá, bác còn làm cả video clip cho tôi và các anh-em xem vậy còn gì không hiểu. Vậy đối với tôi là TRÚNG yêu cầu rồi.
Trận trọng.

cuboy

Thành viên mới
SVC$
0
Mình đang làm và hướng dẫn cho mấy bạn tham khảo nếu hợp lệ nên làm. :a11::a43:​

1/ Mình dùng tạm chụp bảo vệ của Quạt bàn , loại chụp đường kính 0,4m cắt bớt rẽ quạt cho lọt phân chim . Dùng dây chì 0,02m làm giá móc tuỳ khéo tay :a44:
2/ Cầu cho chim 0,02m gắn vào giữa 1khoen cột cầu vào giữa chụp quạc :a22::a22::a22:
3/ Buộc chân chim khó quá mình không biết up video bạn nào cần tham khão ĐTxx mình sẽ chĩ hết mình không hề từ lan vì cùng sỡ thích ok ok :a14::a14::a14:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
hướng dẫn kiểu nớ thì ui thui rùi:a33: tớ cũng thuộc loại khá hình học không gian nên tưởng tượng ra đĩa bay phải ko bạn:a43: vui tý đừng khó ngủ ha:a21:.

thuhy

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cảm ơn bác CUBOY và THIENTHE_NA.
Các bác có ý vậy, tôi xin cảm ơn các bác nhiều.
Tuy nhiên, sau khi xem xong video clip của của bác HOAHONGVANG_TN hướng dẫn thì bản thân tôi cũng làm được rồi, sau 2 tuần thực hiện buộc dây và cho đứng trên cầu thì hiện chú ta đã dạn lám, có thể đứng yên trên tay hàng giờ liền, đung đưa mang đi lại mà không nhảy. Thế là tạm ổn với tôi rồi.
Tuy thế, trong quá trình thuần để chú đứng yên trên cầu là vất vả nhất (Chúng ta phải thường xuyên theo dõi-mấy hôm đầu thôi). Liên tục bị "treo ngược cành cây" các bác ạ. Nhưng giống Cu gáy này khôn thật bị vài lần treo chân là sau đó chúng không mắc lại như vậy nữa đâu.
Chúc cả nhà vui.
Thân.

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
Ha ha ha tớ bị nhầm rùi, xin lỗi cả nhà nha. Chứ như cách hưỡng dẫn theo clip của hoahongvang_tn thì quá ư OK. Lần trước mình xem lạc đối tượng, trả lời ko kèm trích dẫn nen bạn nghĩ nhầm. Mới tham gia d đ mà:a21:. Cảm ơn hoahongvang_tnnhiềuu nha:a15:

bembem

Thành viên mới
SVC$
0
Chào bạn!
để buộc chân chim cu gáy trước hết bạn cànn chuẩn bị những thứ sau;
-gót 1 đoạn tre dài khoảng 10cm 1 đầu nhọn 1 đầu đẽo khấc
-50cm dây nhỏ (đây dù càng tốt, không nên dùng dây nilon vì loại dây này trơn dễ tuột)
-bàn cho chim đỗ nấy 1 sới day thép nhỏ buộc chặt vào bàn 1 đầu cuộn thành hình tròn có đường kính 8mm(sau này luồn cây tre và dây buộc qua)
cách buộc;
-buộc dây vào đoạn tre. Buộc như buộc lưỡi câu cá
-buộc chân chim; nút buộc như là buộc đầu cọc để cắm trại. Bạn chú ý để vòng hở chân chim vừa phải để dây đỡ thít vào chân chim
Bạn làm theo clip này nhé

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/98Azypt3R_w&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/98Azypt3R_w&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>
còn về cách tập cho chim đứng bàn trần thì bạn làm như cách tập luyên mồi đất tức là;
bạn cắm chim ra đất rồi để 1 hòn đất bên cạnh cho chim đứng,nếu thời gian đầu chim rằng dây thì bạn lấy 1 cái lồng thoáng,rộng úp vào cho chim quen với sự thoáng đãng. Khi chim đã quen dần thì khi nào bạn ở nhà thì cho chim đỗ nên bàn trần thời gian đầu chim sẽ bay và bị treo nơ lửng (bạn cần chú ý đến chim thường xuyên vì chim bị treo nâu quá sẽ bị chết )
vì vậy khi chim bị treo bạnh lại lâng chim đõ vào bàn trần và vài lần như vậy chim sợ bị treo sẽ không bay nữa.
chúc bạn thành công

thế chim chưa thuần xích dc ko hả bác. e cũng đang tính hè này làm con về xích, nhưng xích thế này chắc nó sẽ ít gáy di

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom