Guest viewing is limited

hoàng khuyên

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình thấy người ta nói cho khuyên ăn kỷ tử thì mau líu. nhưng mình đã cho khuyên đực đã chuyện nhà mình ăn kỷ tử mà đến vài tuần nó chả líu gì cả. có phải những thông tin cho khuyên ăn ky tủ là đồn đại

Lộc 2010

Thành viên tích cực
SVC$
0
Quan trọng nhất là chim của bạn đã thay lông xong chưa ?
Kỷ tử theo mình chủ yếu giúp cho đẹp lông.
Nếu chim đã thay lông xong thì nên chuyển sang cám Tuấn Cóng, cám Gold hoặc cám Minh khàn, Tuấn Đà Nẵng...kết hợp mỗi ngày một miếng cam nhỏ bằng ngón tay hoặc chuối (khoảng nửa khoanh, khoanh cắt mỏng hơn khoảng cánh hai nan lồng để cho vào thuận lợi.
Nếu có châu chấu, mỗi sáng cho vào rọ chừng 10 con non, trưa cho 2 con sâu, chiều trước khi đi ngủ cho thêm 2 sâu.
Có thể cho ăn 6 đến 9 sâu/ngày chia 3 đến 5 lần nhưng phải quan sát nếu chim chim nhảy nhiều quá là bị rực phải bớt sâu.
tóm lại công thức cám phổ biến trên diễn đàn chỉ để nuôi chim thay lông. Muốn chim líu căng phải có cám thương hiệu và tất nhiên họ bí mật về công thức.
Theo cá nhân mình, để cám khuyên líu tốt cần có một loại hoocs môn kích dục cho chim thì nó mới căng được. Nhiều người cho chim ăn cám Tầu mà chim vẫn lù dù không hót vì thấy bảo bị tích tụ quá nhiều " chất nhầy" ở phao câu, Gây sưng tấy. Phải bóp đẩy ra ngoài cho chim thì mới sống được và sẽ hót lại.
Nuôi chim khuyên cực khó, để nhanh nhất nên tìm cho mình một người kinh nghiệm làm thầy sẽ rút ngắn thời gian nâng "trình độ". Bởi nếu không, mình dã chứng kiến có người bỏ ra chừng 500 triệu đồng để đầu tư mua đến 30 con khuyên đều đắt tiền, nhiều con đã có thương hiệu, tên tuổi, lĩnh nhiều cờ vậy mà mua rồi trong mấy năm chẳng ăn nổi cái topten nào.

thanhvy_saker

"Vành Khuyên Đà Nẵng"
SVC$
0
Chào bạn!
Về tác dụng của ký tử thì trên diễn đàn cũng có nhiều bài viết đề cập đến rồi nên mình chỉ xin nói theo kinh nghiệm quan sát của bản thân như sau: Khi bổ sung thêm thành phần kỳ tử vào cám thì chú Khuyên trở nên hoạt bát hơn, có khả năng miễn dịch tốt hơn, nhưng nếu cho quá nhiều kỳ tử vào cám thì sẽ dẫn đến tình trạng chim đi phân lỏng, bị đau bụng. Còn về việc bạn hỏi cho kỳ tử vào sẽ giúp chim mau líu thì theo mình nó không chính xác bởi vì để Khuyên mau líu nó phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố như chế độ chăm sóc, chế độ dinh dưỡng ổn định và đặc biệt là thời điểm chú chim của bạn đang ở giai đoạn nào nữa. Đôi lời chia sẻ, có gì còn thiếu sót rất mong được mọi người góp ý và chia sẻ. Thân mến!

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
mình thấy người ta nói cho khuyên ăn kỷ tử thì mau líu. nhưng mình đã cho khuyên đực đã chuyện nhà mình ăn kỷ tử mà đến vài tuần nó chả líu gì cả. có phải những thông tin cho khuyên ăn ky tủ là đồn đại
Bạn mà cho ăn chỉ một mình kỳ tử thôi thì chim không những không líu được mà rồi còn bị đau bụng, xuống sức nữa là khác. Cho kỳ tử thì có nghĩa là bạn phối hợp nó với nhiều thành phần khác để làm nên cám của khuyên, và nó cũng chỉ là một thành phần phụ thêm vào thôi chứ không nên làm thành phần chính. Khi nghe và tìm hiểu những bài cám thì mình phải đọc kỹ để hiểu ý người nói và còn phải chắt lọc để phù hợp với hoàn cảnh bản thân mình và chú chim.
Còn vấn đề phải dùng cám kích thì mình không hoàn toàn đồng ý, vì mình hiện thời cũng không dùng cám kích, cám của các thương hiệu nổi tiếng đó, mình chỉ nghe qua tên nó mà thôi. Bạn đã từng nghe những chú chim ngoài trời líu chưa, mình thì nghe rất nhiều rồi. Có những chú cứ liên tục từ 5 giờ sáng đến 9, 10h liên tục không ngừng nghỉ đậu trên cành cây cao nhất rồi líu, xung quanh không có con khuyên líu nào khác. Mà những chú đó chắc chưa từng được biết đến các sản phẩm cám của các thương hiệu nổi tiếng, vì chúng không dùng tiền và không thể bay vào để đi mua được. Chúng chỉ tìm ăn ngoài thiên nhiên mà thôi. Vì thế bạn hãy chú ý đến chế độ chăm cho em nó là quan trọng nhất, đều đặn, đúng cách và kiên trì không vội vã thì bạn sẽ có những chú khuyên của chính bản thân mình. Bạn hãy chơi cho chính mình chứ không cần chơi cho công chúng và rồi công chúng sẽ hoan nghênh bạn. Dục tốc sẽ bất đạt. Đôi lời lạm bàn có gì mong các cao thủ đại xá cho ạ... Thân mến

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom