Guest viewing is limited

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
BĐ ơi seo đầu trầy trụa vậy?còn nhác hay sợ sào vậy anh?

hihi anh không biết ý em là con nào??? Tuy nhiên, anh có thể đoán là con Đít Bạc (tên của nó)

Nó là chim của ai bị xảy, tướng mũ không đẹp thôi, giọng thì khỏi chê, đổ đôi rất vang nặng tròn. Còn về lịch sử của nó chắc em chưa biết. Nó là chim xảy của ai đó, rồi bay về gần nhà Hoàng hihi treo bẫy không dính, nhưng Hoàng dùng kế "không thành" tức là lồng không mở cửa, cậu ta bay vào ăn đồ ăn rồi dính. Lúc bay giờ anh cần em chim chơi đổ hay và chiến đễ giữ lửa cho con mồi anh. Cho nên Hoàng tặng. Chỉ có mũ không đẹp, chớ ngoài ra cách chới và giọng không chê được. Không biết đã có ai nuôi qua một mua hay mùa nào chưa, mà đít đã bạc, tuy nhiên còn hơi nhát đó em, chắc là do treo xa người quá. Bây giờ nó đang thay lông và khá dạn rồi, hy vọng lần sau sẽ có hình thay lông của nó.

Thân

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
Bác baomap nói trầy trụa là nói đến chú CM nào thế à?. hi nếu nói chú đít bạc thì đúng là thế bởi nó là bổi còn sợ người, nhưng miệng nó nhanh nhảu lắm, đổ giọng suốt ngày không dứt đó á.

manhhungss

Làng lúa làng hoa
SVC$
0
Bác baomap nói trầy trụa là nói đến chú CM nào thế à?. hi nếu nói chú đít bạc thì đúng là thế bởi nó là bổi còn sợ người, nhưng miệng nó nhanh nhảu lắm, đổ giọng suốt ngày không dứt đó á.
Nếu là bổi 1 mùa mà được như vậy thì quý lắm rùi. Còn vấn đề tróc đầu do xông lồng hay bạc đít thì không quan trọng, sau thời gian chúng sẽ hết thui. Mình chơi thì cái quan trọng nhất là chất giọng (Mình khoái nhất là mấy chú có giọng cao, thanh, trong) hót nhiều, đổ dài và đảo giọng liên tục trong khi hót.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Anh Manhhungss nói đúng lắm!
Chơi CM, cái quý nhất là được con chim hót mình thích. Rồi đến tướng chim.
Tuy nhiên ở miền Trung chim tướng đẹp thì không thiếu, mà có giọng hay thì cũng hiếm lắm. Không phải con nào cũng đảo giọng, đổ được trên 3 giọng và giọng vang. Cho nên đối với người chơi chim tơ mà có vài chú già hót hay như vậy, để luyện giọngcho chim tơ thì hết ý. Vả lại, dân chơi ghiền Chào Mào, nghe giọng hót của chúng cũng mê hơn là các giọng chim khác.

Thân,

baomap

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0
Ủa Hoangvpb ở gần mình hả anh BĐ?wow ko để ý có người gần nhà mà lỵ ko bit.Ở đâu vậy anh?Nếu ĐN sáng mai lên cape Hoàng Hà chơi đi lên đàm tíu chiện chim chuột tý nhá.E cũng có con bổi nuôi 1 mùa rồi đẹp chai lắm mà lại chơi ác lắm nhưng ko đem đi đâu đc.Nó chăm vườn xách đi là nhảy toán loạn kê chim vào xù như trái banh mà về nhà chơi 5-5 với mấy con mồi.Hichic xách đi hoài cho nó quen nhưng bắt dị với bà con nên ko đem đi nữa.

baomap

SVC$
0
Hôm nay CN vui ghê anh BĐ ơi!lên trường CM hôm nay thả chim ra ngaòi đấu coi đả lém.em lại vừa gà đc 1 em lứa 1mùa to dài mà còn hay nữa chỉ có giọng hơi nhỏ.Hehe

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
hihi vậy là có tin vui rồi,
ủa thả chim ra ngoài luôn à?

manhhungss

Làng lúa làng hoa
SVC$
0
Hôm nay CN vui ghê anh BĐ ơi!lên trường CM hôm nay thả chim ra ngaòi đấu coi đả lém.em lại vừa gà đc 1 em lứa 1mùa to dài mà còn hay nữa chỉ có giọng hơi nhỏ.Hehe
Các Pác trong đó có điều kiện giao lưu quá, em ngoài này chơi thui thủi thôi. Muốn đi dợt cũng chẳng có ai, nên chỉ toàn tự sướng cho mấy con trong nhà ra đá nhau cho nó xung.
Các Pác nuôi từ chim tơ lên hay sao mà thả đâu vậy, ở nhà chú mồi già của em em cũng thả nó già rồi nên không máu chiên lắm, em chỉ làm mồi và dùng nó làm chim dẫn giọng.
Các Pac trong đó Post nhiều hình ảnh và giọng lên cho AE thương thức đi.

baomap

SVC$
0
Tiếc thật hôm nay ko đem may ảnh chụp máy pha hấp dẫn đó.CHim mồii già rồi bạn, cứng lửa thì thả và có nhiều chim treo quanh nên đâu đi đâu.Đứng ngoài đấu đả rồi bay vào đá.hehee.Lâu lâu chủ nhật anh em tập trung laịi chơi nên mới có mấy pha đó.Chim cang gia thi cang cung l­ua ma ban sao lai ko mau chien chu?May con moi gia cua minh thay long nhung o nha van tha thoai mai chi so da bay da ba hong chim thoi!

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Tiếc thật hôm nay ko đem may ảnh chụp máy pha hấp dẫn đó.CHim mồii già rồi bạn, cứng lửa thì thả và có nhiều chim treo quanh nên đâu đi đâu.Đứng ngoài đấu đả rồi bay vào đá.hehee.Lâu lâu chủ nhật anh em tập trung laịi chơi nên mới có mấy pha đó.Chim cang gia thi cang cung l­ua ma ban sao lai ko mau chien chu?May con moi gia cua minh thay long nhung o nha van tha thoai mai chi so da bay da ba hong chim thoi!

hihi chào baomap và mong Bảo lần sau viết cho dấu vào cho các members dễ đọc nhé.

Thanks

manhhungss

Làng lúa làng hoa
SVC$
0
Mồi già của mình không được xung như mấy thằng mồi trẻ đâu, nếu thỉnh thoảng có cho đánh đấm thì chỉ cho mấy thằng trẻ thui, thằng già thì cho nghỉ ngơi năm nay cũng hơn chục tuổi rồi. Chỉ có vụ nào có con bổi nào khôn thì mới đem nó đi bẩy. Được csi nó càng già thì rụ càng không. Chôm khôn chết mỏi vì mồi mà. Hihihi.

baomap

SVC$
0
Chục tuổi rồi thì cho về hưu đúng rồi bạn đá đấm gì nữa.Hehee mình thua bạn cái này nha!ko bao h nuôi 1 con trên 5năm:)) thay đổi chứ 1e nuôi lâu vậy hơi chán.Hìhì

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
Ủa Hoangvpb ở gần mình hả anh BĐ?wow ko để ý có người gần nhà mà lỵ ko bit.Ở đâu vậy anh?Nếu ĐN sáng mai lên cape Hoàng Hà chơi đi lên đàm tíu chiện chim chuột tý nhá.E cũng có con bổi nuôi 1 mùa rồi đẹp chai lắm mà lại chơi ác lắm nhưng ko đem đi đâu đc.Nó chăm vườn xách đi là nhảy toán loạn kê chim vào xù như trái banh mà về nhà chơi 5-5 với mấy con mồi.Hichic xách đi hoài cho nó quen nhưng bắt dị với bà con nên ko đem đi nữa.

Dị cũng chấp nhận mà bác, bác cứ làm thế thì chú chim càng lúc càng dở đi nhiều đó bác à, ihihi.:)

Bảo Mập nuôi chim phải thay đổi thường xuyên như thay áo ta, hhehehe

baomap

SVC$
0
Ko phải là thay đổi như thay áo nhưng cần có cái gì mới mẻ chút chút chứ đúng hok bà con?ai chứ tui chỉ cần giử 2mồi già để kẹp chim tơ thôi còn fải đưa đi bớt mới có chổ nuôi mấy em tơ chứ.Trẻ em hum nay thế giới ngay` mai muh.kekekeke

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
chim cưng tiếp!!!

Đây là chú mồi Huế của BĐ, gần thay lông cho nên lông đuôi bị hư, với lại bố vợ mình sang qua lồng to mà ông ta bỏ cầu ngang sát nan lồng quá, chú ta nhảy bị xơ đuôi, tuy nhiên đã nhờ bạn sửa lại và cho cầu phụ vào. Giọng đổ hay và đảo giọng liên tục. Chim đã chinh chiến nhiều chỉ ở lồng bẫy như là nhà.

Còn đây là em 1-2 cong lông đuôi trắng, còn là bổi nhát lắm. Xác chim to lắm, gần như Chòe Than.

baomap

SVC$
0
cho chút mật ong vào bột anh.Nếu anh muốn xả bộ lông thig 1muỗng cape mật ong với 1cóng bột ăn xong rớt ngay anh.HEhe hôm nay em vừa đem con bông vè lại,Hic thèn bạn nuôi yếu qua nó đi hoài ko cho nước chút nữa là die

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Đây là hình chú chim tơ ngày nào. Mà bây giờ đã to con đẹp trai. Nghe bố vợ mình nói rát hung, mấy chú chim già ở nhà nó cứ đòi đấu. Hình như sau lưng, trên cánh có đốm lông trắng thì phải. Post lên cho anh em xem.

Đây là hình lúc cậu còn 13.

Và bây giờ đã là thanh niên 18, rất chi là đẹp trai, tách đỏ to, mũ cao cong.

Rất tiếc là Bạch Đề không có ở VN để chăm, chớ không bộ lông giờ sẽ đẹp gọn và trắng lắm.

Thân chào các fans,

Chỉnh sửa lần cuối:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
hahaha
mình thấy con chim mình ghiền và muốn về lắm chớ, mà hic hic chịu thôi David à.

Tuy nhiên, nó còn đang thay lông và cho tắm ít hôm nữa thì ok lại. Bố vợ mình chăm vậy là ok quá rồi hihi.

Chỉnh sửa lần cuối:

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Đúng rồi :D đã nhờ mà còn đòi hỏi nữa...pótay. ah, mà a để lâu nó "sâu lông" thì dưỡng lại lâu lắm.

mechim1993

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Ối , sâu lông nguy hiểm lắm mấy bác ơi , mà khó chửa nữa có khi chim chết thì toi mất , bác bạch đề về tẩm bổ tui nó đi , có gì thăm lại quê hương VN nữa chứ

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom