Guest viewing is limited

nguyentungkts

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hôm qua em về quê,đang đi chơi ngoài sân chùa thì thấy đôi chích chòe than hót trên cành cây soài ở sân chùa.em ngồi ngắm nhìn một lúc thi bỗng nhiên thấy con mái chui vào một hốc cây
...úi trời,thì ra nó đang nuôi con.nghe thấy lũ con kêu mà nao lòng.vì ở quê em họ không cho bắt chim trong chùa,mà em cũng nghe nói ở chùa thiêng lắm nên chỉ biết đứng nhìn thôi.hichic,thèm quá mà không làm gì được!!!!!!!!!

D

dungseven

Guest
có kiêng có lành bác à?bác làm như vậy là đúng.......................

tamvubt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chuyện kiên cữ thì mình không rành nhưng nhà chùa chắc không đồng ý cho mình bắt đâu Bạn ơi.Thôi thì mình cũng nên tôn trọng "Nơi bình yên chim hót" cuối cùng đi Bạn.

boyht

Thành viên tích cực
SVC$
0
hehe đó vẫn là bình thường đấy bạn. ở trong vườn nhà mình cũng có 1 tổ chích chòe, nhưng nó làm tổ ở cây cau cao cao vậy là mình cũng chảng bắt nữa. thỉnh thoảng cheo chú chòe 2 mùa của mình ra cho nó đánh nhau tý rồi lại thôi. mà thật ra con mình đang nuôi lại là chim mua của trẻ con từ lúc bé tý đấy. mình muốn để cho nó nhộn nhịp vườn nhà mình.:a14::a14::a14:

dulong

Thành viên tích cực
SVC$
0
ừ mình thấy bạn nên tôn trọng nơi tâm linh....còn muốn nuôi thì mua một em về nuôi chứ có gì đâu.

linhls389

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tốt nhất là không nên làm ở những chốn linh thiêng như thế.

meotom

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thèm thì vào khán Phật xin 01 chù về nuôi thôi. tớ gặp trường hợp này cũng thèm nữa là bạn.

nhat_nguyet79

"Đất lành chim đậu"
Thành viên BQT
SVC$
0
Tổ chim làm ở đình chùa thì không chỉ ở quê bạn mà ở khắp các vùng quê Việt Nam người ta đều không bắt vì đó là những nơi linh thiêng. "Có kiêng có lành" như bạn nào đã viết ở trên. Bạn cứ để đôi chim đó chăm sóc đàn con trưởng thành, lúc đó chúng sẽ có nơi chốn mới để sinh sản không ở chùa nữa, bạn còn "nhìn mà thèm" thì có thể bẫy chúng:a01::a20:

badaigia

Thành viên tích cực
SVC$
0
thôi chết. em toàn đi bắn chim ở chùa. mà cũng không thấy ai nói gì. phải kiêng à các bác. nhưng em lỡ bắn nhiều lắm rồi......:a33::a33:

markquang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
để nó sống đi bạn,để còn chim trời nữa chứ..................................

nothing1122

Thành viên tích cực
SVC$
0
E thấy tốt nhất là đừng có bắt.Chùa chiền là nơi linh thiêng.Có bắt thì thiếu j chỗ.Vả lại trong tâm mỗi người,làm việc j cũng để tích đức cho hậu thế mà.Một chút ý kiến của em.

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0
bác có thể bắt nó mà không ảnh hưởng đến chỗ linh thiêng, là bạn đội nó ra tổ rồi chim bắt đầu tập bay chuyền thì bắt, lúc tập bay chúng bay khỏi tổ ra khỏi chùa là bác tóm được liền à. nhưng bác mất công là đợi chúng tập bay đã nhé:a01:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom