Guest viewing is limited

atuconuong

Thành viên mới
SVC$
0
các bác ơi cho cháu được hỏi cách nuôi sống chim bổi mới bắt ngoài rừng về nhgw thế nào ạ!:a08: cháu đang rất thèm có một chú chim bổi hot cho vui nhà vui cửa mà không biết phải nuôi ntn:a45:

huynhlong963

Thành viên tích cực
SVC$
0
dễ mà bác cứ trùm kính áo lồng sâu tươi+ nước và m tươi thì dần d chim sẽ khỏe mạnh và dạn lúc đó thì tập cho chim ăn cám còn nêu chim bổi mới bắt ngoài rừng còn khỏe thì nên tập vào cám lun cho tiện nhớ là đừng nôn nóng mở áo lồng cho chim dạn nhé chim mới bắt rất nhát n mở nhi quá chim nhảy nhiuề mất sức dễ chết lắm

nokuzana

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Thuần chim bổi!

e cảm ơn a MTCHIP! e cũng định mua một e than bổi nhưng ngại tập bột khó , e hi vọng sẽ thành công với cách của a:a15:

kengbeotq

Thành viên mới
SVC$
0
Các bác cho e hỏi: Em mới mua 1 chú CT chuyền bổi được 10 ngày. Em đang hé dần 1 chút áo lồng như anh MTCHIP đã nói thì thấy chú ta có vẻ không chiu đứng yên và hay lộn lên nóc lồng. Vậy tật này do chim bổi chưa thuần hay đã là nết chim rồi ạ? Em có thể làm gì để sửa tật này ngay từ bây giờ không?
Hiện tại em đã gắn thêm 1 đĩa CD lên nóc lồng rùi.
Em xin chân thành cảm ơn!

buithanhngoan

Thành viên tích cực
SVC$
0
Có nên sổ lãi cho chòe than

Anh em nuôi chòe than có sổ lãi cho chúng không? Mình thấy chúng ăn nuôi tươi: sâu, dế, cào cào đồ đó. Ngoài tự nhiên thì mình nghĩ chim sẽ không sao vì khả năng thích nghi của chim, mình nghĩ khi ngoài tự nhiên chúng có thể ăn trái cây... này kia có thể trừ được lãi, giun. Còn mình nuôi lồng thì phải sổ lãi cho chúng chú. Mình cũng mới sổ lãi cho chúng một lần hà, định 3 tháng nữa sổ lại. Mình dùng BIO- LEVA ( Thành phần Levamisol HCL, Lactose, Dextrose ). Pha nước cho chúng uống, mình nghĩ chim cũng như gia cầm thôi vì thế mình dùng thuốc và liều cho gia cầm.
Mời các em góp ý thảo luận!
Thân chào!

alohaduy@yahoo.com

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cụ nganhuynh viết chuẩn chẳng cần chỉnh. dân đi bẫy thích nhất những pha như vậy và cũng hay gặp như vậy thi thoảng còn có con bổi bay bên cạnh lồng bẫy như chim ruồi vừa bay vừa hót trường hợp này mình gặp 1 lần. còn con mồi của cụ như vậy là chưa chuẩn đâu. con mồi của mình thì không bao giờ sợ *** đầu vào nan lồng, mà *** đầu vào nan lồng đề đánh nhau với bổi.

normal

Thành viên mới
SVC$
0
Cám ơn MTCHIP nhiều! Hai chú bổi của mình đã vào được cám, tắm táp 2 ngày lần. Nhưng chưa biết ngày đẹp trời nào mới nghê được tiếng của chúng. Chỉ huýt, huýt hoài thôi.

thachwinpack-Qngai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình đang thuần 1 lúc 3 em bổi : 1 chích Chòe Lửa 1 than chuyền và 1 than bổi , chòe lửa thì dc 1 tháng rồi đã đi gió ,còn 2 con than thi dc 2 tuần rồi đang tập vô cám ,hôm wa trời mưa con lửa đi gió tự nhiên nghe tiếng hốt sổ của choe than mà chả biết con nào vì mình để 3 con gần nhau, vậy than chuyền có hốt sổ được không hay la con bổi còn lửa rừng lúc mới mua về nó hốt sổ 1-2 lần . nó cũng không nhát lắm cầm dế bỏ vô cống lui xa 2m là nó nhảy lại chơi con dế liền cu huýt huýt ... rồi nuốt,còn nếu mà con bổi nó sồ thì có thể gọi là nó mở miệng dc chưa hay vần còn lửa rừng,xin anh em cho ý kiến với

thachwinpack-Qngai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hơn 1 thang rồi nhỉ , con chim sổ là con chim chuyền bay giờ nó hót ác lém nhưng vẫn còn nhát chưa chụp hinh hay quay clip dc ,con choe than bổi đã hót chuyện to rồi cũng khá dạn rồi dể dưới dất ngay bàn làm việc cách 2m vẫn hốt chuyện , cai hên là nó nhảy khôn không sứt đầu mẻ trán gi hêt.hom nao se chụp hinh 2 em

bin_nguyhiem

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
có 1 phương pháp vào cám nhanh chóng cho chòe bổi..bạn đào khoảng 2 con giun đất..cắt nhỏ trộn cám ra 1 khay nhỏ..để dưới sàn lồng rồi chờ đợi kết quả..đảm bảo thành công nhanh chóng..tôi đã sử dụng với 3 chú chòe bổi chỉ mất 1 ngày là em nó xơi cám ngon lành..chúc bạn thành công

black bulbul

Thành viên mới
SVC$
0
đọc xong mới thấy mình cần học hỏi rất nhiều mới nuôi nổi loại chim này , vừa bắt một em , ko bít thế nào :p

david.jang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
máy bác cho mình hỏi lí do vì sao 1 con than bổi mình đã vào cám rồi,chịu tắm rồi mà qua 1 đêm lăn đùng ra chết vậy ạh,mình hoàn toàn không thể hiểu được lí do vì sao lại vậy nữa.kiên cường nhẫn nại đến mức đó rồi mà vẫn rớt!có người nói chắc do bị gió nhưng mình đã trùm lại kĩ lưỡng rồi,có người lại nói là chết do đột tử vì hoảng,hông biết đó có phải là lí do ko nữa,mong các cao thủ chỉ giáo để em rút kinh nghiệm vì giờ em cũng đang nuôi 1 con bổi nè,rất rất sợ kịch bản lại lặp lại vì con bổi hiện tại đẹp quá,nó mà chết thì nản luôn áh!!!
thank các bác nhiều!!!

Demon89

Thành viên tích cực
SVC$
0
máy bác cho mình hỏi lí do vì sao 1 con than bổi mình đã vào cám rồi,chịu tắm rồi mà qua 1 đêm lăn đùng ra chết vậy ạh,mình hoàn toàn không thể hiểu được lí do vì sao lại vậy nữa.kiên cường nhẫn nại đến mức đó rồi mà vẫn rớt!có người nói chắc do bị gió nhưng mình đã trùm lại kĩ lưỡng rồi,có người lại nói là chết do đột tử vì hoảng,hông biết đó có phải là lí do ko nữa,mong các cao thủ chỉ giáo để em rút kinh nghiệm vì giờ em cũng đang nuôi 1 con bổi nè,rất rất sợ kịch bản lại lặp lại vì con bổi hiện tại đẹp quá,nó mà chết thì nản luôn áh!!!
thank các bác nhiều!!!

Em xin có chút chia sẻ với bác . Vấn đề ở đây là chim của bác vào cám lâu chưa ?

Nếu chim mới vào cám thì có thể con chim tắm rồi lạnh quá trúng gió rồi lăn ra chết . Còn vấn đề chùm kín chim chỉ phòng tránh được phần nào trúng gió thôi . Em đã từng có lần buổi tối trước khi em đi ngủ nó vẫn nhảy nhót rất khỏe và em treo nó ở trong nhà hẳn hoi nhé chùm kín lồng nhưng sáng ra thì cũng cứng đờ 1 góc lồng rồi và em khẳng định là nó bị đột tử . Có thể đêm lạnh chim bị cảm rồi chết điều đó là không tránh khỏi được đặc biệt là với chim bổi vì nó mới về còn yếu sức đề kháng kém và còn sợ và chòe than thì lại càng dễ vì nó rất dễ stress

Trường hợp thứ 2 là chim của bác đã vào cám lâu rồi thì theo em là nó bị thiếu chất . Dù chim có vào cám rồi thì thức ăn chủ yếu của nó vẫn phải là mồi tươi chứ đừng bao giờ nghĩ rằng nó vào cám rồi thì ta chỉ cho nó ăn cám .

Hoặc có thể con chim vẫn ăn uống tốt chế độ chăm sóc cho ăn cám cho ăn mồi tươi rất ổn nhưng đừng tự tin cho rằng con chim đã đủ chất bởi có rất nhiều chất chỉ cần cung cấp 1 lượng cực nhỏ là đủ cho con chim nhưng thiếu thì chim rất dễ đột tử do các bệnh như là co thắt mạch máu ... Chim ở ngoài trời nó tự động cân bằng các chất trong cơ thể nó bằng cách chọn lựa loại thức ăn . Như dế hay cào cào , bướm , giun sống trong môi trường tự nhiên có rất nhiều khoáng chất mà dế nuôi hay sâu nuôi không thể có được . Nhưng con chim ngoài tự nhiên nó tự cân bằng được khoáng chất trong cơ thể nó còn ở trong lồng ta đâu thể bắt nó ra lấy mẫu máu đi xét nghiệm như ở người được . Chính vì lý do này mà rất nhiều người thuần chim bổi vào cám vài ba tháng rồi vẫn lăn ra chết . Tuy vậy không hẳn là không thể khắc phục được . Vấn đề muôn thủa vẫn là cám mà mình cho chúng ăn phải đủ chất . Em có đọc 1 số bài viết của bác Lâm Kiệt bên box Họa Mi bác ấy nói khá rõ về vấn đề này và cũng có nói về công thức làm khoáng chất để cung cấp cho chim . Nhưng bổ sung như thế nào nó thiếu cái gì thì bổ sung cái đó chứ đâu phải cái gì ta cũng bổ sung đâu . Thế nên trước khi bắt tay vào thuần chim bổi em nghĩ là mọi người nên nghiên cứu thật kỹ về tập tính sinh sống của loài chim mình muốn thuần . Ví dụ 1 con chòe than hay mổ báo lót lồng , lông xơ xác thì khả năng nó thiếu canxi rất cao , . . .

Suy cho cùng vẫn là phải hiểu con chim của mình . Em thấy rất nhiều người cứ mua chim về vào cám không đúng cách 3 hôm chết lại mua con khác rồi cứ như thế lặp đi lặp lại mà chỉ cho rằng chim này khó thuần chứ không bao giờ chịu tìm hiểu lý do vì sao nó chết cả . Như vậy có lẽ khoảng vài năm nữa 1 con chòe than bổi có khi hiếm như con tê giác ý . Có thể do đam mê của mỗi người mỗi khác nhưng cuối cùng muốn thuần 1 con chim hay nuôi 1 con vật nào đấy cái quan trọng nhất vẫn là phải hiểu nó và muốn hiểu nó thì có lẽ phải coi nó như người bạn . Mà nói lan man nhiều quá rồi :))

Chúc bác thành công với em than thứ 2 nhé !

Chỉnh sửa lần cuối:

quang37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chính vì Than nó khó thuần, dễ chết như vậy nên ngay từ nhỏ mình đã mê mệt với loài này. Mình cảm thấy Than nó bí hiểm chứ k dễ như các loài khác.

david.jang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Vì nuôi con đầu tiên nên dinh dưỡng của nó theo mình nghĩ ko phải là lí do vì em nó được chăm rất rất kĩ ,mồi tươi luôn luôn có sẵn ko,có thể nào vì stress dữ quá nên em nó điển ko Bác,vì dù đã vào cám rồi nhưng em vẫn chăm mồi tươi đều đặn Bác àh

Demon89

Thành viên tích cực
SVC$
0
Vì nuôi con đầu tiên nên dinh dưỡng của nó theo mình nghĩ ko phải là lí do vì em nó được chăm rất rất kĩ ,mồi tươi luôn luôn có sẵn ko,có thể nào vì stress dữ quá nên em nó điển ko Bác,vì dù đã vào cám rồi nhưng em vẫn chăm mồi tươi đều đặn Bác àh

Đối với chim bổi thì phải thật kiên nhẫn đừng bao giờ mở hết áo lồng ra nếu con chim chưa thật quen với chủ (Thường thì phải từ 9-12 tháng) . Theo như em thấy nếu muốn con chim càng nhanh hót thì nó sẽ càng lâu dạn và ngước lại càng ép con chim nhanh dạn nó sẽ càng lâu mở miệng . Nhiều khi nó vẫn ăn uống đầy đủ nhưng do người chơi ép chim thuần thật nhanh khiến con chim ăn được ít mà phải nhẩy rất nhiều khiến con chim càng ngày càng suy !

david.jang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thank Bác vì những tư vấn bổ ích!mình sẽ thật kiên nhẫn với em bổi hiện có,mong rằng sẽ thành công!
Thân!david.jang

datpham

Thành viên mới
SVC$
0
Đúng là một nhà nuôi chim CThan bổi, thực hiện được những quy trình của bạn tôi tin chắc anh em trong diễn đàn sẽ thành công! Bìa viết hay quá chúc A, E có nhiều chú chim hay>

david.jang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mấy Bác cho hỏi con than bổi mình mới tuyển cách đây khoảng 10 ngày giờ đã chịu ăn cám thì cơ hội sống có cao ko ạh,mình tủ áo lồng tắm thì cũng đã chịu tắm rồi,giờ phải làm cách nào để phơi nắng cho em nó vì cứ hé áo lồng ra là tung thôi rồi luôn,mình sợ tung như vậy sẽ đuối sức mà chết mất

quang37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mấy Bác cho hỏi con than bổi mình mới tuyển cách đây khoảng 10 ngày giờ đã chịu ăn cám thì cơ hội sống có cao ko ạh,mình tủ áo lồng tắm thì cũng đã chịu tắm rồi,giờ phải làm cách nào để phơi nắng cho em nó vì cứ hé áo lồng ra là tung thôi rồi luôn,mình sợ tung như vậy sẽ đuối sức mà chết mất
Vào cám rồi nhưng bác đừng bỏ mồi tươi nhé, mấy tháng đầu cứ mồi tươi chủ lực. Cám chỉ để tập làm quen và những khi mình k có thời gian mồi tươi thôi. Nắng nôi cũng chưa cần đâu, quan trọng là con chim nó lấy lại sức lực và tự tin đã. Tắm táp thì lựa lúc vắng người, yên tĩnh cho em nó tắm táp chứ k nhất thiết phải định kỳ vài ngày như chim thuộc đâu. Nói chung phải xác định bỏ 3 tháng đầu, coi như quên nó đi.
Muốn nuôi than bổi bác phải đi du lịch Ninh [FONT=Times New Roman, Times, serif]Bình[/FONT] và Hà Tĩnh.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom