Guest viewing is limited

ksichoe

Thành viên mới
SVC$
0
Anh oi cho em hỏi : Em mới bẫy được 1 chú choè than ( 1tháng mới bẫy được nó ) nó rất khôn . Điều làm em quyết tâm bắt được chu' choè này vì : no hot sổng hay lắm .. ngày qua ngày cuối cùng niềm vui đã đến.. Em mang nó về nhà nuôi " nâng như nâng trứng .. hứng như hứng hoa .. chăm sóc nó như con đẻ " 3 ngày cu cậu đã an cám .. tắm rủa .. " em phải nói thực sự chưa thấy con choè nào khôn như nó. Gio đã được 1 tuần rùi .
Cám em tự làm, đầy đủ các chất : bổ sung cả đồ tươi cho nó " cu cậu rất mau zan " Em muốn hỏi phải chờ bao lâu thì nó mới hót được?

bahung074

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình rất cám ơn bạn đả chia sẻ những kinh nghiệm thuần than bổi bài viết rất quý báu cho tôi . đợt này mình sẻ áp dụng phương pháp của bạn nhưng mình chưa có kinh nghiệm chọn than bổi mong bạn chỉ giáo cho.thanks.

truongquockiet

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hồi sáng mình mới mua 1 con Than bổi ở Thuận Kiều,mình sẽ nuôi theo cách của bạn,cám ơn bạn đã cho mình thêm kinh nghiệm,cám ơn nhiều MTCHIP :a20:

nhinhi

Thành viên mới
SVC$
0
tui mới vô đây nghe anh em nói về than khoái wá cám ơn nhé cám nhiều bạn nhé. Mình không có thời gian đi học hỏi đây là kinh nghiệm quí báu không mất thời gian

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

nhinhi

Thành viên mới
SVC$
0
còn tuỳ vào con than có xuất sắc hay không nũa đâu phải con nào cũng nuôi một thời gian rùi hót đâu các bạn. Có con mới bẫy về hôm sau bật lên cầu hót liền có con nuơi cả năm mà vẫn câm nín. Em đi bẫy gặp nhiều rùi.

ngoctu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nếu như nói một cách khác thì không thể nào hoàn hảo hơn. Cam ơn Bạn rất nhiều Mình sẽ cố gắng áp dụng những kinh nhiêm trên vào con Choè bổi của Mình sắp tới. Thank

vanthieu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
tôi bẫy dược 1 con than nhìn rất đẹp có điều làm sao để chú ta hót

vuphong2001

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình bẫy được con chòe than cách đây 5 ngày, mình trùm áo lồng mấy ngày, trưa nay treo khuất ra chỗ cửa sổ khác thấy hót liền... thích quá :a15:

ThangBeo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn viết hay quá, chắc là bạn cũng chơi choè than bổi lâu năm rồi đúng không. Hy vọng tay nghề bạn ngày một nâng cao

khuyenmao

Thành viên tích cực
SVC$
0
bài viết của mtchip hay quá , rất cần cho những anh em mới vào nghề, mình cũng mới bắt một chú than bổi nhưng mà mình đoán chu ta cũng ở ngoài thiên nhiên khoảng 5 hay 6 mùa rùi, liệu chim già có khó thuần hơn không vậy, và sau khoảng bao lâu thì chú ta hót nhỉ ?:a40::a40::a40:

Trường Minh

Bạn của tôi: Chào Mào
SVC$
0
Nói chung than bổi cứ phải 6 tháng trở lên ngắm chim qua tấm áo lồng các bạn à. rất khó, con càng già càng khó. không cẩn thận và kiên trì thì con bổi nhìn te tua, đầu toe toét máu, nhìn nản luôn,

bạn nào chưa có kinh nghiệm, có ít thời gian, ko có tính kiên nhẫn thì không nên nuôi, mặc dù bổi nuôi dc thì hót rất hay.các bạn nên mua chim non hay chim đang chuyển nuôi sẽ dễ hơn, hoặc chịu chi mua loại bổi đã thuần rồi (giá hơi chát chút) và nhớ để ý con nào ko lộn mèo nha. mua về chơi.

Con nếu muốn kiên trì với than bổi thì điều quan tâm đầu tiên là cho em nó sống và nghiên cứu cho em đấy càng nhanh dạn càng tốt, hót để sau, chưa cần đến lúc này. Nều là chim tự bẫy, mới bẫy thì cần tập vào cám, nếu bạn mua ngoài các hàng bán chim thì hầu hết bổi đã vào cám, mua về chỉ việc chăm thôi. Khi chăm bổi, điều đáng sợ nhất là chim húc đầu, hỏng hết chim, nếu thành công sau này thì cũng dễ có sẹo, tật trên đầu, xấu chim lắm.

Còn nuôi choè lửa thì nhanh dạn hơn nhiều, càon về dáng, giọng thì mình ko nói con nào hơn, mỗi con có 1 điểm mạnh. đều hay cả, nuôi cả hai càng hay. chúc các bạn có chim đẹp, chim hay

ngoctoan53

Thành viên mới
SVC$
0
Bài viết nyf quả thật là ý nghĩa cho những người mới vào nghề nuôi chim than và kể cả những bậc tiền bối lâu năm. Nếu anh có thể trình bày thêm về thức ăn bột trong thời gian đầu của than gồm những thứ gì thì tuyệt vời. :a44:

n73dotsis

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hix.. mình đang tập thuần 1 con than bổi... dù đã vào mùa chim non....

nó chỉ kiu chít...chít.... khi mở rock cho nó nghe... còn mở disk giọng than cho nó nghe... nó k học theo mà cứ đứng giật giật đuôi rùi nhảy lên nhảy xuống.. chán thật...

hum nào bùn bùn bắt nó ra vặt lông wá...

Nuôi chim con vẫn thích hơn...

bổi 50k.......... than con bi giờ..150k.....:a42:

congcon

Thành viên mới
SVC$
0
Bài của MTCHIP hay quá.Mình áp dụng thử thấy hiệu quả ngoài sức tưởng tượng. Trước đây nuôi chú than bổi nào là ngoẻo chú ấy. Bây giờ nuôi luôn 3 chú mới được gần tháng mà có 1 chú đã hót liên tục, giọng rất hùng hồn mạnh mẽ. Có điều còn rất nhát. Tới đây có lẽ mình thuần thêm vài chú nữa cho đã khoái.

sland

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cám ơn bài viết của MtChip. Bài viết thể hiện kinh nghiệm nuôi lâu năm

lythanhphong

Thành viên mới
SVC$
0
quê em ơ bến tre cũng có nhiều than lám . treo chim ơ trong nhà mà mấy con chim rừng nó bay vào chọc hoài . thấy cũng thích , em cũng muốn bắt nó nhưng sợ nuôi không sống . nhưng khi đọc đươc bí quyết của mấy bác em tự tin rồi . chân thành cảm ơn !
:a26:

chimthan

Thành viên mới
SVC$
0
Bài viết của bạn rất đầy đủ trong quá trình thuần chim chích choè than bổi ,cảm ơn bạn nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

chich_choe_than_hp

Thành viên mới
SVC$
0
cảm ơn anh!bài rất hay.vậy sau thời kì này thì chế độ chăm sóc ra sao?a có thể vui lòng chỉ bảo e được không?

ghetnhindeu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các anh ui, em thấy thuần chim chích choè ko tốn công như thế lắm, ko bít em thuần như vầy có hay không, nhưng chim nhanh ăn cám lắm.
Lần đầu tiên em thuần 1 chú chích choè than bị chết là do không bít nó ăn gì, lúc đó em mới 10t thui. Sau đó em hay quan sát mấy chú chích choè kiếm mồi, nhà em có cái vườn rộng, ngồi học ở cửa sổ có thể quan sát được mấy chú chích choè nó sa xuống vườn tìm mồi. Ban đầu em ko để ý lắm nhưng vài lần nhìn thấy nó lôi được con giun đất lên sau hôm trời mưa, vậy là nghĩ ra nó khoái món giun đất ( ngoài ra nó còn hay đj bắt mối bay đầy trời lúc sắp mưa, cào cào...sâu bọ). Với cả nhìn thấy choè than hót cũng hay, ríu ác nữa nên em khoái lắm.
Từ con thứ 2 trở đj, em thuần theo cách sau:(4 ngày ăn được cám ướt, 1 tuần măm cám bột) 90%
- Bẫy được 1 chú đem cho vào lồng tre nan nhỏ cho nó rúc đỡ chảy máu, phủ khăn che để hở nóc cho có ánh sáng vào
- mỗi ngày đào chục chú giun béo, ko to quá, chỉ đường kính 2mm 1 chú là đẹp, để nguyên cả con trộn với cám ướt, cho vào 1 cái chén sứ cho giun ko bò đj mất rồi cho vào lồng chim. Nhớ phải cho cả nước vào cho chim uống.
- chế độ ăn, ngày 2 bữa (sáng+ chiều) sáng cho ăn 6 chú, chiều 4 chú giun cho ăn liên tục như vậy trong vòng 4 ngày đảm bảo chim ăn cám ướt
- sau 4 ngày ăn cám ướt chuyển dần sang ăn cám khô, cám viên. Sáng cho ăn 1 ít cám ướt rồi thêm ít cám khô cứ thế độ 1 tuần là chim ăn cám khô ầm ầm

*** Tuy nhiên là em thuần như thế nhưng sau 2 tháng chim vẫn hơi nhát, bí quyết thuần chim sao cho hiền hơn xin hỏi các cao nhân khác hjhj em mới gia nhập svcvietnam nên mong mọi ng giúp e thêm:a14:

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Chòe Than tuy sống gần người nhưng rất khó thuần, Chòe Lửa không sống gần người nhưng dể thuần hơn. than không thể ép mau thuần được. nhiều khi bạn để dưới thấp, ngang tầm mắt dể mau nhưng làm như vậy xác suất ngước-lộn là rất cao. cứ để tự nhiên việc gì đến sẽ đến, một khi nó thấy trong lồng thoải mái tự nhiên sẽ bật lên hót. mình hay dùng lưới dành trồng lan để bao lồng lại thấy chim cũng mau thuần lắm đó,.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom