Guest viewing is limited

satankid666

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em than trống và mái của mình là chim con lên hết, phát triển đấy đủ rồi, chỉ có con trống là đang tập hót thôi, mình bắt 2 em đều vào tháng 7/2009. Cho mình hỏi trong khoảng thời gian sinh đẻ của than tức la tháng 3,4/2010 mình có thể bắt đầu ép đẻ đc chứ ?cám ơn cả nhà

satankid666

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nhà mình đâu hết rồi ? giúp mình với, mong câu trả lời từ cả nhà, thanks

tiennghia

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo mình ngoài thiên nhiên chim đến tuổi đó thì khi đến mùa sinh sản chúng cũng sẽ bắt cặp với nhau thôi vì có ai cản chúng được đâu. Nhưng nếu là chim mùa đầu thì có thể sẽ gặp một số vấn đề như: tỷ lệ nở không cao và chim con sẽ bị hao hụt nhiều vì chim bố mẹ chưa có kinh nghiệm. Tuy nhiên bạn vẫn có thể cứ cho chim ép đẻ để lấy kinh nghiệm vừa cho chim vừa cho mình. Vài ý kiến đóng góp, nếu có gì không phải mong mọi người chỉ giáo thêm.Thân!

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Theo mình biết thì cặp chim mùa đầu này hòan tòan rất khó để sinh sản trong năm đầu tiên. Phải đợi ít nhất sang mùa thứ 2 thì chim mới thực sự thành thục về mọi mặt.
Và quan trọng hơn, trường hợp này dù sang mùa thứ 2, nếu chim mái chịu đẻ thì chim trống cũng khó trở thành bố. Một lý do rất phổ biến là chim trống non nuôi lên, rất ít con mê chim mái.
Muốn ép đẻ, theo kinh nghiệm chọn lựa, lý tưởng nhất là chọn chim mái là chin non 2 mùa, chim trống là chuyền hoặc bổi 2-3 mùa. Vì tỷ lệ thành công khi sử dụng chim trống là non nuôi lên rất thấp.

Chúc bạn thành công.
Thân.

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Bạn nên cho chúng sống chung càng sớm càng tốt để chim thân nhau rồi đến mùa sinh sản chim sẻ dể đẻ hơn chứ chờ đến mùa sinh sản mới thả vào thì hơi muộn , mình nuôi than năm đầu cũng đẻ tốt như thường , đẻ ba lứa luôn đó . :a04:

hovanquang2000

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào bạn: Theo tôi nghĩ thì muốn ghép đẻ thì nên chnj một em bổi khoảng 3-4 mùa ghép thì chất lượng hơn, bởi vì hai con không cùng một dòng máu, khi ghép đẻ tỷ lệ nở và sự trưởng thành của chim con tốt hơn. theo như bạn nói, tôi hiểu là 2 con chim của ban nuôi từ con non lên, nên dễ cùng một tổ, cùng một bố mẹ đẻ ra. nếu ghép cho đẻ thì tỷ lệ nở con thấp, chất lượng kém và bị thoái hóa giống do giao phối gần dòng máu. Trong thực tế chăn nuôi gà vịt cũng vậy. người chăn nuôi chọn vài con trống làm bố, sau vài năm nó già đi thì mua con trống mới để thay trống cũ, không bao giùo người chăn nuôi lại chọn gà trống trong đà gà con làm giống cả. nếu chon như vậy gà ấp nở tỷ lệ nở con thấp, sức đè kháng yếu, gà hay bị bệng tật. Chim cũng như gà thôi. Tôi nói vậy nếu không phải các bạn thông cảm nhé.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom