Guest viewing is limited

peeves

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cặp than của Tôi ấp đến hôm nay la hết ngay thứ 15 rồi mà sao không thấy nở. Theo bác David nói thì ngày thứ 15 không nở là hư. Tôi định lấy trứng ra nhưng ma không biết có nên phá luôn ổ không hay chỉ lấy trứng thôi? Không biết tại sao nó không nở nhỉ? có khi nao than đẻ trứng không trống không các bạn?

khướu_sáo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Từ từ bạn à , có thể một số lý do gì đó nên trứng nở muộn 1-2 ngày thì sao , cung cấp đầy đủ mồi tươi , che chăn kĩ lưỡng là oke . Cứ bình tĩnh , nếu 19-20 ngày không thấy thì 100% trứng hỏng , lấy ra vẫn chưa muộn mà . Bình tĩnh , đừng phá tổ vội nhé . Trường hợp đẻ không trống thì hiếm lắm ...
Chúc bạn thành công !!
Cố gắng nhé .

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Như bạn khướu_sáo đã nói trên, cách tốt nhất là chờ thêm vài ngày nữa (3-5 ngày). Nếu thêm vài ngày nữa mà không nở thì tức là trứng đã bị hư. Lúc đó nên lấy trứng ra nhưng đừng phá tổ nó. Cứ để yên tổ đó thì chỉ có thể vài ngày đến 1-2 tuần sau thì chim sẽ vào đẻ lứa sau. Khi lấy trứng hư ra, đập xem coi trong trứng có hình thành chim con hay vẫn có lòng đỏ mà thôi. Nếu chỉ thấy có lòng đỏ như trứng mới đẻ thì là trứng không có trống. Thường thì con chim trống còn non quá (mới 1 mùa tuổi) hay già quá sẽ có tình trạng này. Nếu con trống còn non thì chờ cho chim mái đẻ lứa thứ hai, nếu cũng không có trống thì nên thay con trống mới.
Nếu trứng có hình thành chim con nhưng bị chết trong lúc ấp thì bạn nên coi lại xem nhiệt độ và độ ẩm trong thời gian ấp trứng có vấn đề gì không (nóng quá, khô quá, hay lạnh quá). Cái này thì tuỳ theo khí hậu thời tiết nhưng nếu nóng quá thì có thể che bớt nắng chung quanh lồng, độ ẩm khô quá thì có thể tưới nước dưới đáy lồng để tăng thêm độ ẩm, nếu lạnh quá thì có thể dùng thêm đèn sưởi. Cũng có thể trong lúc giai đoạn ấp trứng, có việc gì đó vào ban đêm mà chim mái hoảng sợ bay ra khỏi tổ không ấp trong đêm nên trứng bị lạnh mà chết đi.

Chúc bạn thành công trong lần đẻ sau.

than-lua-khuou-cu

Thành viên mới
SVC$
0
xin chào peeves
nêu than âp 15 ngày không nơ ? coi như là hư rồi. than chĩ âp 12 ngày kê từ trứng thứ 4 tro*? di , tre^? nhất là 13 ngày. lây trứng bo? di dê? cho nó de? lai. trứng mơi. goodluck peeves

sothich

Thành viên tích cực
SVC$
0
xin chào peeves
nêu than âp 15 ngày không nơ ? coi như là hư rồi. than chĩ âp 12 ngày kê từ trứng thứ 4 tro*? di , tre^? nhất là 13 ngày. lây trứng bo? di dê? cho nó de? lai. trứng mơi. goodluck peeves
chim mà nuôi đẻ thùi em chưa nuôi nhưng gà ấp nở muộn cũng có chứ bác 'bác cứ nói vậy làm cho bác ấy nản chí cầm trứng đập ra thì thấy con nhức nhích thì lúc này co tuyết cũng muộn rồi phải không bác nên cỗ vũ bác ấy vì mong mỏi chỉ có cái ngày này mà hư thì rất thất vọng phải không

concago

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nếu cặp bác ấp không nở thì chắc trứng ko có cồ rồi, bác đổi trống khác đi.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom