Guest viewing is limited

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chủ chim chăm tốt quá, con nào cũng căng khủng khiếp, bộ lông con bổi già Sông Kôn có vấn đề về cánh rồi, nhìn kĩ clip 4 lần mới thấy bộ lông rất là khô, có thể Nam nó ít tắm nước và gặp khí hậu quá nóng, gặp Nam đúng y 2 tiếng đồng hồ, vừa nhìn thấy sông kôn thì bắt ngay mà không thèm trả giá 1 đồng. gần 3 năm mới thấy clip. Con này Duy chăm 2 mùa lông rồi đó, Ỏ Quảng Bình gần 3 năm tính ra nó gần 5 mùa, đang ở trạng thái đấu sung nhất của con chim, sang mùa thứ 6 thì chắc xuống chút ít nếu không đi dợt nhiều, hiii.

Nghe clip chim Quảng Bình của bạn mới thấy hay vì đa số anh em miền trung chơi chim nghe chim Quảng Bình là chạy mất dép vì nó là dòng chim đá thông lồng, đa số sở hửu thân hình to và dài, mũ lân ức đậm, hầu bò, siêu mẫu đẹp nhất của Chào Mào miền trung. Chắc đây là chim quảng bình bổi chứ không như chim non gốc quảng bình anh em miền trung hay chăm.

Gởi lời thăm cụ Nam nha

Phương Biên Hòa

"Hội Chào Mào Biên Hòa"
SVC$
0
Chim này đúng là cùi quá, chuyển về Biên Hòa cho e được hok nì.. hihi.
Nết chơi khá quá đi àh.. ráng chăm tốt nha bro..
Thân !

xuanhuy009

Thành viên tích cực
SVC$
0
chim chơi hay quá bạn ah! mũ lân, hầu bò, dáng cao. nết đứng cầu tốt. con này thuộc vào loại khó kiếm đây. chúc mừng bạn có chú chim hay!

mi-chao-khuyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chủ chim chăm tốt quá, con nào cũng căng khủng khiếp, bộ lông con bổi già Sông Kôn có vấn đề về cánh rồi, nhìn kĩ clip 4 lần mới thấy bộ lông rất là khô, có thể Nam nó ít tắm nước và gặp khí hậu quá nóng, gặp Nam đúng y 2 tiếng đồng hồ, vừa nhìn thấy sông kôn thì bắt ngay mà không thèm trả giá 1 đồng. gần 3 năm mới thấy clip. Con này Duy chăm 2 mùa lông rồi đó, Ỏ Quảng Bình gần 3 năm tính ra nó gần 5 mùa, đang ở trạng thái đấu sung nhất của con chim, sang mùa thứ 6 thì chắc xuống chút ít nếu không đi dợt nhiều, hiii.

Nghe clip chim Quảng Bình của bạn mới thấy hay vì đa số anh em miền trung chơi chim nghe chim Quảng Bình là chạy mất dép vì nó là dòng chim đá thông lồng, đa số sở hửu thân hình to và dài, mũ lân ức đậm, hầu bò, siêu mẫu đẹp nhất của chào mào miền trung. Chắc đây là chim quảng bình bổi chứ không như chim non gốc quảng bình anh em miền trung hay chăm.

Gởi lời thăm cụ Nam nha
Không biết vì do thời tiết hay sao mà ở QB năm nay,Chào Mào thay lông sớm quá.Hiện con SK đang rớt lông anh Duy à.Tui củng đang cố gắng chăm và chờ đợi đến khi em nó có bộ lông mới xem thế nào.Tuy thay lông nhưng chơi vẫn rất căng.Còn con QB thì củng tình cờ gặp.Là chim trời lên.Thấy tướng mạo và nước chơi thích thích,vậy là bắt...Củng đang nằm trong diện cần "mua áo mới".Không biết cái đít bạc và cái đuôi có được cải thiện ko nữa.(Anh có chiêu gi hay chỉ hộ tui với...Hiiiii...Khi nào có dip ghé thăm biễn Nhật Lệ,tui sẻ báo đáp.Hiiii)Còn về chim QB,mấy năm trước thì nhiều vô kể.Nhưng bây chừ bị đánh bắt ghê quá sắp tiệt rồi.(Những anh em nào ko biết,ko có người tin tưỡng ở Huế mà mua chim Huế dáng"chẹp"thì đích thực 100%là madein QB đấy)Còn Nam thi thoảng vẫn lên trường chơi.Tui sẻ chuyển lời.Rất cảm ơn anh.Thân chào!

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Nhìn mấy chú chim của bạn chơi căng như vậy thì hiện tại việc rớt lông rất khó khăn, thường rớt lông từ từ nên phải hạ lửa nó xuống mới hy vọng rớt toàn bộ lông để tránh tình trạng bị lẫn lông: " Lông mới vừa mọc xong thì lông cũ mới chuẩn bị rớt ",lúc trước có mấy con vì ham đem đi chơi mà quên mất việc thay lông nên cứ đem đi dợt và thúc lửa nhiều, cuối cùng nó cũng chỉ thay vài cọng lông mà không rớt toàn bộ lông, dẫn đến chim bị lẫn lông, vừa chơi vừa sỉa lông và đấu không bền.

Mình cũng đi coi thi chim nhiều và nhìn thấy nhiều con chim ăn giải, biết rõ đó là chim quảng Bình nhưng chủ chim vẫn khăng khăng là chim Huế, hiii. Cái giọng đặc trưng " Quít Chù Vù " chỉ có dòng chim quảng bình mới có nên rất dễ phân biệt mặc dù nó ra giọng tròn là chim Huế trong lúc đấu. Dòng chim nuôi đầu tiên của mình là chim quảng bình vì mấy năm trước chỉ nuôi chim đá thông lồng mà chim quảng bình đá thông lồng thì thường thắng vì sở hửu cái thân hình to và dài quá khổ, giống chim Thái Lan. Vừa rồi có đi Quảng trị và cũng tận mắt chứng kiến chim Quảng trị nó to cỡ nào, có thể ngang ngang Quảng Bình. Chim bổi gốc Huế gần như cũng hiếm hơn chim quảng nam, chỉ có chim huế thuần, có tuổi lồng thì nhiều chứ chim bổi cũng hiếm dẫn. Ỏ Duy đa số là chim Huế tơ kẹp thấy lấy giọng lên nên ra ra Huế nghe giọng chim Huế thì mới thấy hay và dài. Thật sự chim gốc Huế không có to và dài, mấy con to và dài thì nhìn rất trội.

mi-chao-khuyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thêm một em chính hiệu QBình nữa...Em này còn nhát và chưa lữa củi gì,đành phải đứng xa quay nên hình hơi mờ.Rất mong cac ACE ghé xem và thẩm định hộ em nó có tương lai gì không.(Nhờ bác hoangchanhthu làm hiện clip cho em với.Cảm ơn bác nhiều)

<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/ZwN8RQeH-Qo" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Giọng chim rất tốt!!!

Tuy nhiên, có lạ tí ở lối đi giọng/sổ giọng....

Tôi xin nhận định sở về dòng chim QB trên mạng đã rồi mới nói tới lạ ở lối đi giọng ở chỗ nào...

Vâng, hồi giờ và giới chơi CM thời 90 ở ĐN thì chỉ có các dòng chim CM gần phố cho nên cũng chung chung vậy. Sau này mới sản sinh ra nhiều vùng xa hơn mà giọng nó phong và rồi có nhiều fans đánh giá khác nhau. Đặc biệt vài fans ở QN-ĐN cho là giọng CM vùng QB ngắn...hoặc bị lỗi gì ở âm điệu nào đó... hoặc không hót hay mà chỉ to xác đá là tốt...v.v.. (đó là nhận định của một vài fans).

Cá nhân Bạch Đề mà nói... xưa giờ tôi đánh giá giọng chim CM bằng cảm nhận và khoa học một tí, (chứ không cá nhận, cục bộ, cái tôi vùng miền, miễn giọng tốt phong phú trên 6 âm là chơi vì CM hót dài lắm cũng tầm 12 âm là quá).
Như vụ đếm giọng thì do tôi đề xuất ra chứ xưa này chưa ai nói tới đếm giọng CM cả.

Như ở giây 0:38 thay vì nó đổ giọng đôi rất tốt nhưng lại lập lại giọng vít ở âm cuối cho nên lạ... ở chỗ điểm này... nghe không được thuận lắm... bởi CM đi "vít" hoặc âm của giọng đổ là "wẹd" đầu nếu nó xếp vào sau thì là lạ và hơi ngộ. Có thể nói là lạ ở lối đi giọng.

Tuy nhiên ở giây: 0:18 nó đổ đôi và đi tông 9.... 9 âm là giọng dài lắm rồi đó: "wẹd pờ wít pờ wít wýut wúyt chi pèo" như vậy đã là 9 âm trọng một giọng còn là đổ giọng nữa thì còn gì bằng.

Giọng chú này thì chậm hơn so với chim QN ĐN nhưng rõ giọng vững giọng... rất hay. ở âm dài trên.
Rõ giọng vững giọng có uy lực vẫn có cái điểm hay của nó.

Chú chim có dáng của đại tướng sa trường...

Một vài cảm nhận cá nhân cũng mọng bạn post thêm vài clip của vài chú CM QB khác để có cái nhìn khách quan hơn.

thân mến,

Bạch Đề

PS: lỗi nặng giọng là con hót bên kia hót đáp lại nó... wiu wiu hoài vậy dễ bị lây giọng cho chú này hoặc nuôi thời gian chú nó mất đi giọng dài vốn có của mà nó ra giọng gọi như con hót lại. Thường các con có lối giọng như vậy, ta cũng nên để khuất nhưng cho chúng hót qua lại với con có giọng sổ dài vững như nó để nó giữ giọng.

chu_chao_mao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
tui cũng muốn có 1 con chim cùi như zậy:lol1: nếu bạn thấy nó cùi thì cho tui đi:a01:hehehe.
chim nay hay wá rùi còn đòi gì nữa
chúc mừng bạn có chim hay

mi-chao-khuyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Xin chân thành cảm ơn anh Bạch Đề đã cho những nhận xét và lời khuyên rất chính xác.Không những anh,tôi,mà một số anh em chơi chim ở QB củng đều có nhận xét như anh vậy.Nhưng lạ hơn là ngày tôi bẫy được nó.Ở ngoài trời,nó đấu với mồi thì nó ra giọng thôi rồi luôn.Toàn sổ giọng dài và rất uy lực.Không bị cắt giữa chừng như câu 0'38'.Nhưng nay ở trong lồng hơn 1 năm(13tháng)thì nó như vậy.Nhà tôi củng ít chim,ko có con nào có kiểu sổ vậy cả.Còn con kêu wiu...wìu.. đó là má trắng mùa này,thằng bạn gữi trông hộ(Vừa để học giọng như nó yêu cầu.Hiiii...)Bây giờ nghe anh khuyên,chắc tôi phải trã lại cho nó rồi.Tôi sẻ chăm sóc và có những clip khác về em nó sau này...Một lần nữa rất cảm ơn anh.Thân chào anh!

Phương Biên Hòa

"Hội Chào Mào Biên Hòa"
SVC$
0
A BĐ nói quá chuẩn, tuy là nhận xét của e k được như a, nhưng e thấy con này đi giọng dài và rất lạ nếu lắng nghe kỹ.
Chúc mừng bác Chủ Top nhé, bạn nên cho nó ra riêng hoặc cho nó vào chung với những con giọng dài như a BĐ đã nói nhé.
Thân !

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Xin chân thành cảm ơn anh Bạch Đề đã cho những nhận xét và lời khuyên rất chính xác.Không những anh,tôi,mà một số anh em chơi chim ở QB củng đều có nhận xét như anh vậy.Nhưng lạ hơn là ngày tôi bẫy được nó.Ở ngoài trời,nó đấu với mồi thì nó ra giọng thôi rồi luôn.Toàn sổ giọng dài và rất uy lực.Không bị cắt giữa chừng như câu 0'38'.Nhưng nay ở trong lồng hơn 1 năm(13tháng)thì nó như vậy.Nhà tôi củng ít chim,ko có con nào có kiểu sổ vậy cả.Còn con kêu wiu...wìu.. đó là má trắng mùa này,thằng bạn gữi trông hộ(Vừa để học giọng như nó yêu cầu.Hiiii...)Bây giờ nghe anh khuyên,chắc tôi phải trã lại cho nó rồi.Tôi sẻ chăm sóc và có những clip khác về em nó sau này...Một lần nữa rất cảm ơn anh.Thân chào anh!

Oh,
chim mới 13 tháng thì đúng rồi...!
Này nhé, mấy em chim cho dù ngoài trời là tra rừng và hót cực hay đi nữa, vào lồng và qua một mùa lồng hết 80% là phải tập giọng lại. Bởi khi có lửa và độ phát triển của nó lên lại. Giọng nó tập lại, và hót sung trở lại. Vì vậy phần lớn giới chơi đều có thể nghe và biết đang tập giọng trở lại á mà.

Chúc mừng bạn và chăm nó mùa sau thay lông thì chắc rằng giọng sẽ tròn và vững hơn.

thân mến,

Bạch Đề

mi-chao-khuyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em SôngKôn cùi đến bây chừ lông lá đã gần xong.Gói bột của diễn đàn thật sự vượt ngoài mong đợi.Lông lá,đít,má...đã được tô son.Hôm nay tạm úp ít hình em nó để các ACE "rửa mắt"...Một lần nữa xin chân thành cảm ơn anh BạchĐề,anh Vinh75 và các ACE trong diễn đàn.Hình em nó đây ạ...

mi-chao-khuyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em up lai mấy ACE coi,nhưng hôm nay em đả quyết định chuyẽn nhượng em nó rôi...2h 15p em đả tiễn em nó về nhà mới.Cầu mong em nó về với chủ mới,đừng làm chủ mới nó thất vọng...Một ngày Chủ nhật ...Say....Buồn....!

truonghuetncb

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em SôngKôn cùi đến bây chừ lông lá đã gần xong.Gói bột của diễn đàn thật sự vượt ngoài mong đợi.Lông lá,đít,má...đã được tô son.Hôm nay tạm úp ít hình em nó để các ACE "rửa mắt"...Một lần nữa xin chân thành cảm ơn anh BạchĐề,anh Vinh75 và các ACE trong diễn đàn.Hình em nó đây ạ...

bác mi ơi bác cho em hỏi gói bột của diễn đàn là sao? bác mua được như thế nào vậy? em cũng muốn mua bác có thể tư vấn cho em không?

MrCo1982

Thành viên mới
SVC$
0
nhìn con chim căng thật, và rất dữ chim. nghe giọng ché thì em nó đang rất căng lửa

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom