Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Ðề: Nói về Chào Mào lạ như Bạch Đề, Bông, Mơ, Dán cánh...

Thấy Chào mào của các bác đẹp quá cũng phát ham chắc fai mua 1 con về chơi thử quá các bác hướng dẫn em cách lựa và chơi thế nào được ko ạ Thân !!!
trong này có rất nhiều topic có đề cập sâu đến vấn đề mà bác quan tâm , bác chịu khó đọc lại nhé : chẳng hạn ngay trên topic này có topic của bác B ĐỀ : nhập môn nghệ thuật nuôi CM -> rất hay và nhiều bài viết ở mục HỎI ĐÁP &KINH NGHIỆM bác chịu khó xem lại . THÂN

gacon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Tại sao bạn mê chim CM?

Em nuôi Chào Mào từ khi học tiểu học. Quả thật chào mào rất dễ nuôi, siêng hót, đá cũng hay (Đặc biệt là chim nuôi từ bé) Em đã sở hữu con chào mào ngực trắng toát, vòng đen nối liền, chỉ cần đưa tay vào là chân quắp tay, dùng 2 cánh và mỏ đánh. Rất tiếc là bị đạo chích chỉa mất. Anh em diễn đàn cho em hỏi: Chào mào có 1 sợi lông mào trắng muốt thì có phải là đầu đàn ko? Con này hót rất hay, sổ giọng thì con ngoài lập tức bay đến?

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Nói về CM có những thứ mà con CM bình thường khác không có thì, như Bạch Đề có tham khảo qua. Chưa chắc nó là một con đầu đàn, nhưng được giới chơi CM chúng ta cho là quý hiếm. Hay hoặc không thì chưa biết. Nhưng có người cho là có tật có tài. Vì thế mà không cần quan tâm để ý, đượt luyện mà kê tấp đấu đá không hạn chế thì làm gì giữ được độ sung.

CM có những hiện tượng lạ như thế từ nhỏ mình nuôi đã được nghe kể là, chúng chỉ ở một nơi riêng biệt mà thôi. Sau này khi tham khảo với các bạn Thái Lan thì họ nói là do khi chim cha mẹ đẻ ra thấy lạ ngộ, phấn lớn chúng chưa trưởng thành đã chết do cha mẹ bỏ ổ, hoặc lớn lên cũng không có bạn CM thường, vì bị ăn hiếp do khác đồng loại. Cho nên chúng dĩ nhiên phải hung hơn để bao vệ mình.

Còn về đầu đàn hay không thì tùy bạn à, cũng có, và cũng không.
Không phải con nào có hiện tượng lạ là đầu đàn.

thân chào bạn,

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Dưới đây là chú bạch tạng lấ từ trang www.nokhuajuck.com
Em này mình nghĩ là thay lông mùa này, nhìn cặp chân còn láng, mặt có vẻ còn tơ lắm.

cb1791d9672d69b321c67b55d0aa3db4.0.P1030837.JPG.atch

0c9097d0139751fc728f1614cca51b43.0.P1030848.JPG.atch

thanh123

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em có 1 chú Chào Mào co một cái lông đuôi màu trắng hồng cái lông đó nó mọc khi thay lông mùa một hay hai gì đó Ai biết chỉ em biết với nha ! thank

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
em có 1 chú Chào Mào co một cái lông đuôi màu trắng hồng cái lông đó nó mọc khi thay lông mùa một hay hai gì đó Ai biết chỉ em biết với nha ! thank

Việc nó có cái đuôi trắng thì cho dù mùa thay lông nào nó cũng sẽ vẫn giữ đuôi trắng đó. Không phải thay lông là mất đi đuôi trắng.

thanh123

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
đang điều chỉnh

Anh Bạch đề ơi cho em hỏi tại sao con chim lứa ( chim tơ ) của em sua một thời gian thay lông em thấy nó có một cái lông đuôi màu trắng hồng thế là sao anh nhỉ có phai là chim hay hay là chim bị bệnh gì đó
em mới tập chơi chim nên còn hiểu biết kém mong các cao thủ giup thêm

anh cho em hỏi con chim Chào Mào Bông ay' có phải là chim chào mào đầu nổ hok em có một con y vậy à
mới bẩy về mà nó hót lì lắm.... hót toàn giọng đôi co gi mong anh chỉ giáo

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

thanh123

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thank anh! mà anh cho em hỏi thế cái đuôi trắng đó có tốt gì đó không chẳng hạn như có tật mà có tài hay đột biến gen gì đó không anh
em co một con chim mồi đầu nổ (có đốm trắng trên đầu) hot rất sung em nuôi đã 4 năm rồi em sợ nó chết vì già quá anh cho em hỏi Chào Mào thọ được bao nhiêu tuổi hả anh
Em xin giới thiệu em là Thành 17 tuổi ở Khe tre - Nam Đông - thừa thiên Huế chim Chào Mào ở chổ em rất chi là chuẩn có nhiều lần do mê chim em còn bỏ cả học đi bẩy chim nửa chứ :D:D:D

thanh123

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Anh em chỉ cho em cách post hinh lên forum này với em không biết post không khoe được chim với mấy bác rồi chim em là gốc Hương Sơn - Nam Đông - Huế khủng lắm đùa thui chứ chơi gần 4 năm mà chẳng biwwts gì nhiều mong các bác chỉ giáo thêm
bạn em có con Mi Đỏ mà cù lắm em đưa con chim nhà em về kè 1 tí là nó sợ vãi đái luôn ai mua với giá 150k con MI ĐỎ o Nam Đông - Huế không bán giá rẻ do cùi lắm mặt dù là mi đỏ
trong forum em thấy kết con mồi cưng của anh BẠCH DỀ quá sao mà dể thương vay không biết
khi nào học được cách post ảnh lên em post cho 1 đống nhà em nuôi 5 chú Chào Mào không biết con nao hay dở gì cả thấy 1 con hot suốt cả ngày là con mồi " Chân Lửa " của em mua được 4 năm roài chưa đi bẩy lần nào ... vì kinh nghiệm còn ít đa số là đi đấu đá " hot " là chủ yếu học hỏi khoảng nửa tháng nửa sau đó rồi đi bẩy là vừa đẹp vì chim lứa dang lên nhiều dạo này củng có rồi nhưng còn ít

HLong_ce

Để gió cuốn đi, cuốn đi...
Thành viên BQT
SVC$
0

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Theo tôi thì chim có sự đột biết đã là từ bé con chúng đã bị thế. Tuy nhiên, cũng có vài anh em chơi bảo là tơ qua mùa thay lông lại thấy loài ra. Điều khó nói bởi không nhiều loại này để nhiều anh em nuôi mà đúc kết ra một cầu rằng rất nhiều con thay lông mới ra lông trắng.

Chim có vụ đột biến như thế phần lớn được anh em mê CM thích bởi nó lạ.
Như mình có nói là vài bạn cho là đột biến như thế là có tật có tài. Cho nên kê đấu vô độ mà không xem lường thời gian phát triển của con chim. Việc này có thể dẫn đến hư con chim, tức là bể chim, chim kè đấu tí là có vẻ xuống nước bởi đã bị sợ các con hung dữ từ lâu.

Nhưng phần lớn các chú đột biến thường có lối chơi lạ, cũng có thể là hay bởi lý do ngoài trời chúng thường hay bị các con CM bình thường ăn hiếp bởi không đồng loại. Cho nên ngoài trời ai đi đánh cũng bảo chúng đấu rất chiến là thế. Cho nên con lông nổ anh em gọi là "Bông" thì cũng là hàng quý hiếm nếu bạn biết giữ chim.

CM khả năng thọ của nó cũng trên 10 năm thường nhiều bạn đã giữ hơn 15 năm tuổi lồng. Về việc này bạn không cần lo, mới 4 mùa thì còn rất ít mùa. Theo cá nhân tôi thì các con mồi 3 năm đổi lên mới bắt đầu chơi hay nếu người chủ biết chăm.

Nhà bạn gần khu Nam Đông thì đúng là lý tưởng để chơi chim, vì qua trao đổi với các bạn ở Huế thì Nam Đông là một trong những khu có chim chiến ở Huế. Nghe bạn nói qua thì đúng là bạn sở hữu vài chú chim quý và hay.
Cứ việc xem cách post ảnh rồi post anh em xem cho thỏa thích.

Thân chào bạn!

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0
Xem các hình ảnh các em CM và các lời bình luận trong topic này thấy thật là mê.
Thế mới thấy không giao lưu học hỏi thì chẳng bao giờ "sáng mắt" ra được cả. Số là cách đây khoảng 7-8 năm gì đó mình cũng nuôi vài con chim trong đó có 2 con Than. Trong đó có 1 chú mộc dở mua ở cửa hàng 80 ngàn, lông lá bình thường. Sau một năm khi nó thay lông gần xong hết bắt đầu hót chuyện lại thì toàn thân nổ ra rất nhiều đốm trắng "hoa cải, hoa cà" trông rất lạ mắt (Trường hợp như anh BĐ nói ở trên). Nhưng mình nghĩ chắc do chế độ ăn uống thiếu chất gì đó nên nó thế mà cũng chẳng biết nó hiếm như mọi người đánh giá. Bỗng một người quen cũng chơi chim đến thấy thế hỏi mua hoặc đổi chú khuyên. Thế là vì quý mến nhau đã để lại cho anh ta đúng giá đã mua (80N).
Bây giờ chẳng biết em nó như thế nào rồi! Tiếc quá!!!

Hphuoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
con này tuy hơi lạ nhưng xấu quá
nhìn lại lông nó coi quá xấu

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

thoangia

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hôm nay Thoangia mới mò đc vào đây,khoái quá ae ơi ,thời gian trước mình cũng có nghe moi người kể về các chú CM lạ này nên vẫn còn bán tín bán nghi nay tận măt đc xem đã quá,nhưng các bác ơi liệu có em nào bị " công nghệ cao " ko hả các bác ! đep thế nay thì có lẽ từ giờ tới cuối đời em quyết tâm phải đc sở hữu 1 vài em mới đc , các bác nào có địa chỉ nào " ngon ,bổ,rẻ " mách cho em với nhé. cám ơn các bác !!!

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Các hình của mình gửi lên toàn là hàng thật đấy anh Thongia à.
Và cũng có công nghệ giả nhưng ở ngoài có một vài người bị, cần careful.

Vâng anh mê thì xin các anh em diễn đàn ai thấy có thể giúp, và tùy hên nữa. Em đoán giá hiện em đuôi trắng cở 800K một điêu và khá đẹp hay.
Bông cở 1-3 triệu nếu hên và rồi on and on and onnnn hihi.

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Hôm nay Thoangia mới mò đc vào đây,khoái quá ae ơi ,thời gian trước mình cũng có nghe moi người kể về các chú CM lạ này nên vẫn còn bán tín bán nghi nay tận măt đc xem đã quá,nhưng các bác ơi liệu có em nào bị " công nghệ cao " ko hả các bác ! đep thế nay thì có lẽ từ giờ tới cuối đời em quyết tâm phải đc sở hữu 1 vài em mới đc , các bác nào có địa chỉ nào " ngon ,bổ,rẻ " mách cho em với nhé. cám ơn các bác !!!
:a24::a24:Bác quyết tâm được sở hữu 1 vài e chứ còn e đây mong sao đến cuối đời có đc 1 thằng đã cảm thấy hạnh phúc lắm rồi:a23:

thoangia

Thành viên tích cực
SVC$
0
Anh em ơi cứ phải mơ chứ,đep thế cơ mà, tớ nghĩ nếu quyêt chí và có duyên chắc cũng ko khó. Sáng sơm nay vừa đt cho anh bạn hỏi ,thi nghe nói nhà bác Tùng ' móc ' hình như có 1 em xám trắng.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
tớ nghĩ nếu quyêt chí và có duyên chắc cũng ko khó

Cảm ơn anh thongia!

Xin đưa câu nói này vào câu nói hay nhất trong ngày đây!

Vâng, ngày em con nhỏ ở Đàn Nẵng, chỉ thấy qua loại CM Bạch Đề tức là chú móng trắng, thấy thích mà chỉ mơ. Nhưng rồi sau này cũng có cơ hội thấy con bông mà không thể mua. Nhưng rồi cũng cố gắng tìm tòi, hỏi thăm rồi cũng ra một vài em, như: đuôi trắng, móng trắng, và bông.

Em chúc anh may mắn!

thd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hôm qua em tóm được một em. em thấy nó có mấy sợi lông trắng ko biết là trong quá trìn thay lông nó có phát huy được sợi lông đó ko anh bạch đề.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom