cvy922608

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ở cơ quan em có mấy anh bắt được một tổ chim có 3 con, nghi là tổ Chào Mào. Sau đó, mấy anh ấy không nuôi nên đem tổ để lại chỗ cũ.
Em nghĩ họ đã mang tổ xuống rồi mang bọ lại thì chim mẹ sẽ không nuôi tiếp nên đã mang 02 con về nuôi, một anh khác mạng 01 con về.
Em đang phân vân không biết là có phải chim Chào Mào hay không? Rất mong nhận được sự nhận xét của AE xem có đúng là chào mào non hay không. Xin cảm ơn AE trong diễn đàn.
Và đây là hình của 02 chú chim non:

cvy922608

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Sao không thấy ai giúp em vậy? Bác Bạch Đề đâu rồi???:a09:

hungngockhanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
đây đúng là Chào Mào rồi bạn ơi.cố chăm em nó cho tốt nhé.

kenken

Thành viên tích cực
SVC$
0
nhìn em nó dễ thương nhỉ, bác ở đâu thế nếu gần nhà thì chia lại 1 em cho mình đi.

cvy922608

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn Các Anh đã cho nhận xét. Vì hồi nhỏ ở quê thì có nuôi Chào Mào non, nhưng đã mười mấy năm rồi không nuôi Chào mào non nên không nhận biết được. Hiện em vẫn có nuôi một con chào mào Bổi.
Em ở Đà Nẵng, tổ này bắt được gần núi Sơn Trà (Trong khuôn viên cty em). Ở đây em thấy có mấy cặp Chào Mào hot hay lắm. Các cao thủ bẩy Chào Mào đã từng đến bẩy nhưng không đánh được. Em hy vọng đây là hậu duệ của mấy cặp Chào mào đó. Em thấy 2 chú chim con này không giống những con chào mào non trên diễn đàn nên em chưa tin tưởng lắm.
Rất mong nhận được tư vấn của AE, nếu không phải là Chào Mào thì em cũng nuôi cho mấy chú cứng cáp lên, biết tự đi ăn rồi em thả về rừng. Hiện em đang chăm 2 em nó ở Cty (Khoảng 1h cho ăn một lần - Hôm nay là ngày chăm sóc thứ hai rồi...). Thứ 7 và CN tới chắc phải mang 2 em nó về rồi thứ 2 mang lên chăm sóc típ!:a36:

bachkhoant

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đây là chim " chốc quạch" - theo từ ngữ miền trung, cũng la một loại chuyên ăn trái cây, sống khá gần người, tổ làm đơn giản khá giống với chim Chào Mào. Về giá trị chắc là không có, vì ở quê gặp loại này chỉ bắt mà vặt lông nướng mà thôi, tiếng kêu thì : quạch...quạch..... . Bạn nên đến nơi bắt xem kỹ lại, vùng đó còn chào mào quanh quẩn sống ko? nếu không có làm gì có ổ chào mào ha ban? vài dòng chúc vui !

zedo_ng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo mình thì đây không phải Chào Mào con vì chào mào thì lông ngực và bụng phải trắng chứ không xám toàn thân như vậy.

leanhtuan2409

Thành viên mới
SVC$
0
kg phải Chào Mào bạn ah con nay là chạch quạch, loại nạy kêu dở lắm, kg có mào nữa

lukhach2710

Thành viên mới
SVC$
0
chia buồn với bạn ,con này là con choèn choẹt ( ở mình thì gọi như vậy), cứ thử nuôi đi rồi cho học tiếng Chào Mào có lẽ sẽ rất lạ

cvy922608

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đúng là không phải Chào Mào, nhưng em vẫn đang chăm sóc hai em nó. Giờ bọn chúng đang tập bay, nhưng chưa biết tự mổ thức ăn nên chưa thể thả về thiên nhiên được. Chắc thứ 2 tới, em mang cả lồng lên cây hôm trước Ba mẹ nó làm tổ treo để ba mẹ nó nhận ra hai anh em nha nó rồi sau đó sẽ thả cho ba mẹ nó kèm cặp!
Dù sao cũng có thêm kinh nghiệm nuôi chim tơ. Sau này có bắt được Chào Mào thật thì có sẵn vốn km này!

cvy922608

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Sáng nay (23/4/2012), sau gần một tuần chăm sóc. Hai em " chốc quạch" đã được thả về với tự nhiên:
Sau khi cho ăn hai cữ no nê, vừa mới mở cửa lồng một em đã bay vù ra, một em còn lại vẫn như còn luyến tiếc nên còn đậu lại ở mép lồng một lát rồi mới bay đi.
Mong sao hai em sớm gặp lại Ba mẹ nó để được ba mẹ nó kèm cặp sau những ngày ở trong lồng. Nếu không gặp được Ba mẹ nó thì cũng mog hai chú em sớm tự lập, tự tìm kiếm thức ăn và trốn kẻ thù.
Thương lắm
"chốc quạch" ơi!:a36:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom