Guest viewing is limited

binhphuoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đi tìm chào mào-tìm làm sao

mấy anh hay đi bẫy Chào Mào chỉ cho em cách tìm và nhận diện nơi nào có chào mào đi ạ . hay nói rõ hơn là mình đi sâu vào nương rẫy vắng người thì địa hình, cây cối như thế nào thì có thể tìm dc chào mào ạ. mấy tháng nay em đi xe đạp chạy mỏi cả chân không biết bao nhiu cây số mà chả tìm dc chỗ nào có chào mào để thử em mồi hết trơn buồn ơi là buồn . Với lại em ở Đồng Xoài -Bình Phước nơi mà mấy anh dưới TP -Bình Dương hay lên đây bẫy ,mấy anh đó ở xa vậy mà vẫn kiếm được bãi để bẫy còn em thì....:a33: .mong mấy anh chỉ dùm em

BatmanV

Riding
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Đi tìm chào mào-tìm làm sao

Bạn cứ tìm vườn điều mà vào, đặc biệt những chỗ có suối, hồ thì hầu như sẽ có Chào Mào.

minhkaro

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

:a28:Nơi thung lủng, hoặc rừng nuối, có ít người sông, có nhiều cây nho rừng thì có nhiều chim Chào Mào lám

mạnh nhân

Thành viên mới
SVC$
0

bạn nên tìm cho mình 1 sư phụ rồi di theo ông ấy học bẫy chim là tốt nhất,nếu đi xe đạp chưa chắc bạn đã tìm dc nơi ở của Chào Mào. Chúc bạn may mắn!

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0

http://svcvietnam.com/forum/showthread.php?goto=newpost&t=3629

Bạn xem qua hai cái Clip sau cùng của anh em Quảng nam_Đà Nẵng để chiêm nghiệm một chút về Thực địa nhé . Bạn nên rủ anh em nào đó chạy xe máy đi đánh thì sẽ nhanh hơn , khu vực sẽ rộng hơn. Vì có những vùng địa thế rất đẹp nhưng lại không phân bố CM tại đó , có thể đó là lãnh địa của những loài chim khác mà CM kị nên không về tập trung tại đó. bạn nên tranh thủ vừa đi khảo sát vùa đánh vậy , khi nào tìm ra 2-3 vùng thì lúc đó cứ hẹn lại lên .:a04::a04::a04:

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0

Như thế này nhé!
Chào Mào là loại chim sống tương đối gần người, chúng thường sống ở các lùm cây vừa phải và thấp gần nơi có nước, vì vậy Bạn cứ để ý những vùng thung lũng hoặc là bìa rừng, nơi có nhiều loại bụi cây nhỏ có trái chín mà cm có thể ăn được ( vd như quả sim, mua....) là khả năng có chào mào rất cao, chứ trong rừng sâu không có cm đâu nhé.
Nếu Bạn tìm thấy nơi có những điều kiện như vậy thì treo thử chim mồi ra cho nó hót xem có chú nào đáp lại là biết rồi đó....
Chúc Bạn thành công.

bongbong

Chào mào??? Chuyện nhỏ!!!
SVC$
0

Chào Mào ở Bình phước chổ nào cũng có ( từ km 05 trở lên hướng bù đăng)
Nhiều nhất là khu vực bù na (km21) và xa hơn nữa là đức liểu ( km30) bù đăng (km56)
Ngay chợ đồng xoài quẹo vô hướng suối nhung cũng nhiều Chào Mào

bạn nói không gặp Chào Mào thì hơi lạ.

hướng lên phước long thì ít hơn

Chào Mào thường ở theo khu vực gần nhà và có suối , trái cây ( trứng cá, mua....)

binhphuoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cảm ơn anh em nhiều lắm nha. đúng là Bình Phước này Chào Mào rất nhiều nhưng ...chim mồi cũng nhiều:a36: . ngay chỗ mình ở giữa khu dân cư ,ngay chợ đồng xoài cũng có nữa chứ ko nói đâu xa .thế mà bẫy đâu có dc chim ở mấy chỗ này biết mặt cái bẫy hết rồi thế nên mới lên hỏi anh em để tìm dc chỗ mới đó mà

daovien_67

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào anh em yêu thích “nghệ thuật bẫy Chào Mào”!
Trên diễn đàn mọi người đã nói nhiều về thế nào là một chú mồi hay để có thể bắt được nhiều bổi và bổi hay. Song chưa thấy nói đến việc khi sách lồng đi bẫy ở những nơi lạ thì làm sao nhận định được ở nơi đó có Chào Mào k? Có phải cứ nhiều cây là có Chào Mào hay chỉ có những nơi có cây ăn quả mới có Chào Mào.
Anh em có kinh nghiệm hãy trao đổi để những người yêu thích nghệ thuật này có thêm hiểu biết.
Cảm ơn!

Nhận định nơi có Chào Mào khi đi bẫy.

Chào anh em yêu thích “nghệ thuật bẫy Chào Mào”!
Trên diễn đàn mọi người đã nói nhiều về thế nào là một chú mồi hay để có thể bắt được nhiều bổi và bổi hay. Song chưa thấy nói đến việc khi sách lồng đi bẫy ở những nơi lạ thì làm sao nhận định được ở nơi đó có Chào Mào k? Có phải cứ nhiều cây là có Chào Mào hay chỉ có những nơi có cây ăn quả mới có Chào Mào.

Anh em có kinh nghiệm hãy trao đổi để những người yêu thích nghệ thuật này có thêm hiểu biết.
Cảm ơn!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
cái này muốn nhanh thì chắc phải dựa vào tai của mình thôi bác ạ. Em toàn xách lồng đi tà tà nghe chỗ nào có chim sổ giọng thì treo lên thôi chứ ngồi chờ chim trời về lâu lắm. Nếu ngồi chờ thì chú mồi phải thuộc loại khá trở lên mới gọi chim về được nhưng em nuôi hót chơi thôi thì làm sao có mồi thiện chiến mà gọi chim về được. :a01::a01::a01:

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0
Nơi có thể bẫy Chào Mào?

- Trước hết phải là những nơi có cây mọc thành rừng hoặc vườn liên hoàn, đa dạng (nên có một ít loại có quả, nhưng không nhiều quá, chim đủ thức ăn sẽ không có bản năng tranh giành ---> chim không hay).

- Rừng/vườn cây đừng quá cao lớn như cổ thụ hoặc thấp là là (cao khoảng 2m đến 10m là tầm CM kiếm ăn, làm tổ).

- Đặc biệt để ý đến những nơi có nguồn nước như bìa rừng, suối hoặc ao hồ. Nếu vào rừng sâu rậm rạp hoặc nơi cằn cỗi thưa thớt thiếu nguồn nước thì môi trường không thích hợp cho chim và thức ăn của chim sinh trưởng nhưng lại nhiều thú dữ đe dọa.

Xin các bác cho thêm ý kiến

kim luân

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình nghĩ tốt nhất để chắc chắn có chim khi đi bẫy nên hỏi trước những điểm hay có chim. sau đó có thể dễ hơn khi bẫy. những điểm cần nói thì các ban khác đã nói rồi. có thể tìm 1 con mồi nhạy 1 chút, có thể tai mình không nghe thấy nhưng mà chim cm thì nghe thấy để ý đang đi mà tự dưng nó hót gắt lên là gần đó có chim. hihihi góp nhỏ ý kiến

manhdang

Thành viên mới
SVC$
0
:a34: Định phá hoại môi trường hay sao?
Nễu muốn có Chào Mào thì ... chọn hôm nào nắng nhẹ một chút, nhằm khoảng từ 8h30- 10h30 ở những nơi có cây mát mẻ, dưới có khe nước (hơn cạn một chút )chảy là chỗ chim hay tụ tập để tắm. Kiếm một em mồi ngon thì ... cũng ổn đấy!

tecongk1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em cũng là người hay tìm vùng đất mới để bẫy, bởi vì theo quan niệm riêng của em là mỗi vùng chỉ có chừng 1 hoặc 2 chú hay thôi, bẫy các con khác về thì mức độ bổi dữ và hay sẽ giảm dần, vì thế nên tìm một khu mới cách xa khu cũ mà chắc chắn rằng khu mới này không nghe được tiếng Chào Mào của khu bên kia, vì chim chào mào dùng giọng hót để đánh dấu lãnh thổ mà, các bác để ý những con đầu đàn thường hót rất to va đanh là thế.
Mỗi khi đến một vùng đất mới cái đầu tiên phải để ý đến là có nghe chim hót không, không cần phải nghe giọng hay vì đôi lúc con đầu đàn còn đang mãi kiếm ăn, nghe được như thế là chắc chắn vùng này có Chào Mào rồi. Nhưng đôi khi chỉ là nơi chúng dừng chân thôi.
Thứ 2 là phải để ý xem ở đó có thức ăn không, theo mình nghĩ thì không cần phải có suối đâu, vì chim uống sương và các vũng nước động thôi, trên đỉnh núi lấy đâu ra mà có suối phải không các bác.
Tới đây là các bác có thể treo lồng lên để kiểm tra rồi, nếu có chim ngoài hót đấu lại là các bác đã tìm đúng chỗ rồi đấy.!
Chúc các bác thành công. Thân!:a12:

romeo310

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em ở HN đi bẫy toàn là ở các vườn cây liên hoàn, rộng rãi có ao hồ . theo kinh nghiệm của e đi bẫy thì cứ kiếm khu vườn nào vắng người là tốt nhất , cây cao vừa tầm , nghe ngóng có giọng cm là treo lên cho chim mồi gọi 1 lúc là có chim tới à, còn đấu đá như nào thì do chim mồi của mình, em thấy ở HN cm hoang và sổ lồng cũng khá nhiều

Ong_Trum

Thành viên mới
SVC$
0
Theo em Nơi có Chào Mào nhiều thì thường những nơi có trái cây nhiều! và khu vực có ao - hồ nước .

daovien_67

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cảm ơn mọi người đã tham gia nhiều ý kiến hay, bổ ích. rất mong mọi người chia sẻ thêm những kinh nghiệm

hoason

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chào Mào rất hay kêu vào buổi sáng, bác cứ sách lồng đi sớm vào mấy khu vườn trai cây vừa đi vừa lắng tai nghe chỗ nào có chào mào chác cắn sẽ nghe tiếng kêu của chúng. bác cứ đi vào rừng sâu chưa chác gì dã có dâu???

THĂNGBUGI

" Cùng nhịp đập SVC"
SVC$
0
Nơi có nước, có cây và có con người...treo mồi lên cây để mồi gọi. Tránh nơi có nhiều Ó, ưng bay lượn

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom