Guest viewing is limited

anhbao2131993

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các bạn!!!
Nhà mình có 1 con khướu và một con chim khuyên. Nếu mình để con khướu gần con khuyên thì con chim khuyên sẽ gió theo giọng khướu phải ko? Cho mình hỏi và góp ý kiến thêm nhá?:a40::a40:

hieukhongem

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Cho hỏi về khuyên

Chào bạn.Mình nghĩ không hẳn là như thế nếu thế thì chim nào cũng học được giọng của nhau thì chim nào chả giống nhau hả bạn.:a43:

Bình Nguyên

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Nếu mình để con khướu gần con khuyên thì con chim khuyên sẽ gió theo giọng khướu phải ko?

Khướu dễ học giọng những loài chim khác hơn Khuyên. Bạn để lồng 2 loại trên gần nhau không chừng có kết quả ngược lại đó!

anhbao2131993

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Nếu mình để con khướu gần con khuyên thì con chim khuyên sẽ gió theo giọng khướu phải ko?

Mình nghe mấy người nuôi khuyên ở Huế nói đó, để con khướu gần khuyên thì con khuyên sẽ GIÓ theo chứ ko phải là hót giống khướu đâu:a39:

kukusoul

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

K cũng ít trường hợp học đc giọng loài khác lắm. Nếu có cũng chỉ kêu gió theo

khướu_sáo

Thành viên tích cực
SVC$
0

Theo mình thì khuyên có thể líu theo khướu , khuyên khá dễ học jọng các loại khác ( nhưng chỉ theo điệu luyến láy thôi chứ hok jống 100% , vì khuyên chỉ bik líu thui mà ) mình có đọc trên 4um có chú khuyên kíu dc bài quốc ca VN đó
Chúc bạn có chú chim hay !!

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0

Theo CM bạn nuôi khuyên gần khướu sẽ ko ảnh hưởng gì tới tiếng của chú khuyên cả , theo CM khuyên là loài chim ko dễ học giọng như các loại chim khác . Chúc bạn thành công

sothich

Thành viên tích cực
SVC$
0

hai con này rất khác nhau tiếng khứu hót tao nhã hơn khuyên còn khuyên thì hót giọng cao và uyểng chuyển theo em nếu mà hai loài này không học đc tiếng hót của nhau nếu như1 con bồ chao với 1con khứu thì rất dễ hay là 1 con cưỡng hay sáo thì rất mau theo mình biết sao học rất mau bạn mình có 1 con sao sậu nó co nuôi vài con gà trê nó cuwus gà vô cho ăn hoài cái con sáo này bắt chước đc đó bạn nó cứu gà chạy vào luôn đó

Rider

Học, Học Nữa Học Mãi
SVC$
0

Mình ko biết là các bạn nghĩ như thế nào , cũng tỳ vùng người ta thường kẹp khuyên với loài chim khác , vidu như theo tui được biết trong Nam có nơi người ta rất chuộng Khuyên lai Choè QuangNam-ĐaNang thì lại ko thích , có thể ko cho vào trường khuyên để dợt nếu bị lai giọng choè.
Theo em nghĩ Khuyên ko bị lai giọng mới có giá trị , Còn nếu ai thích Khuyên lai thì nên kẹp với Sơn Ca sẽ rất hay . có thể treo khuyên dưới đít lồng sơn ca .

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Theo mình nghĩ thì khuyên không dễ học giọng được đâu. Các vấn đề về giọng khuyên có pha giọng chòe hay giọng khác thì có lẽ là bẩm sinh ( chắc nó bị ngọng đó thôi...đùa tý cho vui ) chứ không phải học được giọng chim khác đâu , nếu mà chim khuyên học được giọng các loài chim khác thì những con chim giọng lạ trong SG đâu có đắt tiền đến như vậy. Đó là ý kiến riêng của mình nếu có gì sai sót mong các bác góp ý thêm. Thân!

củcàrốt_hócmôn

Thành viên tích cực
SVC$
0

còn điều này nữa các anh ạ, Lửa Lai tiếng Sâu đầu đỏ- Chào Mào - tiếng chíp gà con nữa,
đó là con lửa của CCR đã nuôi gần 2 năm rồi nó già lắm nên chỉ hót ríu thôi chứ không hót vang nữa rồi

Rider

Học, Học Nữa Học Mãi
SVC$
0

còn điều này nữa các anh ạ, Lửa Lai tiếng Sâu đầu đỏ- chào mào - tiếng chíp gà con nữa,
đó là con lửa của CCR đã nuôi gần 2 năm rồi nó già lắm nên chỉ hót ríu thôi chứ không hót vang nữa rồi

Ðề tài: Nếu mình để con khướu gần con khuyên thì con chim khuyên sẽ gió theo giọng khướu phải ko?

Mục này đang thảo luận về Khuyên chứ ko phải Lữa củi ở đây mô !

Theo mình nghĩ thì khuyên không dễ học giọng được đâu. Các vấn đề về giọng khuyên có pha giọng chòe hay giọng khác thì có lẽ là bẩm sinh ( chắc nó bị ngọng đó thôi...đùa tý cho vui ) chứ không phải học được giọng chim khác đâu , nếu mà chim khuyên học được giọng các loài chim khác thì những con chim giọng lạ trong SG đâu có đắt tiền đến như vậy. Đó là ý kiến riêng của mình nếu có gì sai sót mong các bác góp ý thêm. Thân!

Trường hợp khuyên bị Lai ko có chuyện bẫm sinh ,Nói chung 100% phải có tác động do môi trường , Có lần tôi nuôi khuyên líu nó nghe con than bên nhà hót đến khi thay lông Hỡi ôi nó cứ huýt chụt huýt chụt hoài à , Có nghĩa là khi khuyên căng lữa khó có thể bị lai , & đến mùa thay lông thì mơí bắt đầu lai , như vậy người ta mới lập trường khuyên , giống như cho nó đi học ấy . Cái gì hay thì nó học , Như ông cha ta thường nói gần mực thì đen gần đèn thì cháy đó mà . :a26:

chinhduong76

Thành viên mới
SVC$
0

Có một số loài có thể bắt trước giọng ngoài như yểng, vẹt, sáo, quạ. Một số khác thì không. Loài nào có thể bắt trước được thì nó có thể nói được tiếng người và một số giọng khác nữa. đặc biệt là có thể thay sừng cứng trên lưỡi và nói được. còn loại mà ko thay sừng cứng trên lưỡi thì cha mẹ hót sao thì chúng hót vậy thôi.
:a09:

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0
Theo kinh nghiệm của mình thì có khả năng khuyên học theo Chào Mào hoặc sáo. Vì mình nuôi khuyên tháy nó thỉnh thoảng hót giọng gió rất giống với chào mà và sáo. Mình vừa tậu thêm em 5 sắc nữa. mình sẽ theo dõi một thời gian rồi phản hồi lại cho các bạn, thân!

--------------
Theo kinh nghiem cua minh thi co kha nang khuyen hoc theo chao mao hoac sao. Vi minh nuoi khuyen thay no thinh thoang hot giong gio rat giong voi chao mao va sao. Minh vua tau them em 5 sac nua. Minh se theo doi mot thoi gian roi phan hoi lai cho cac ban. Than!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

mrmap1991

Thành viên mới
SVC$
0
chắc phải lúc còn là chim non mới học được chứ ,bánh tẻ thì ít học hỏi tiếp lắm

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom