Guest viewing is limited

sodocdac

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cuộc sống công nghiệp ngày càng bận rộn nhưng thú đam mê nuôi và chăm sóc những chú chim cưng thì thật khó mà từ bỏ. Vấn đề cốt lõi là bạn phải dung hòa được giữa thời gian cho công việc và thời gian chăm sóc những chú chim như thế nào cho hợp lý. Topic này nhằm chia sẻ những kinh nghiệm, ý kiến của tất cả các thành viên về việc làm thế nào để chăm chim tốt nhất, khoa học nhất mà lại tốn ít thời gian nhất (vì ai cũng bận cả mà).

SoDocDac nhà chật, lại ở rất xa nơi làm việc (15km) nên không nuôi được nhiều chim và cũng không có nhiều thời gian để chăm sóc các chú chim. Với 2 chú CM đang nuôi thì một ngày chăm sóc các chú mất khoảng 30p đến 1h. Cụ thể: Sáng: 6h30: Cho ra ban công phơi nắng, sau 10p cho sang lồng tắm để vệ sinh lồng nuôi, thay nước mới, hoa quả mới và bổ sung cám (nếu cần). Thời gian làm việc này mất khoảng 30p hơn hoặc kém một chút. Chiều: Về sớm khi còn mặt trời và rảnh rỗi thì chơi với chim, thêm mồi tươi, hoa quả. Nhưng thường xuyên là về muộn, việc duy nhất là nhìn lại xem các em chim có em nào bất thường không. Nếu ổn thì chỉ việc trùm áo lồng cho chim ngủ. Sáng hôm sau lại bắt đầu một chu kỳ mới như thế.

Còn các bác thì sao ? Việc chăm chim có mất nhiều thời gian không ? Bạn có "mẹo" gì để nuôi chim nhàn, tốn ít thời gian mà hợp vệ sinh, chim và người cùng vui vẻ khỏe mạnh vui lòng chia sẻ nhé !

Chúc ae thành viên diễn đàn sức khỏe, thành đạt để tiếp tục niềm đam mê !

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

archpro

"Với tôi, chào mào là niềm đam mê!"
SVC$
0
Cảm ơn bác Sodocdac đã mở 1 topic khá hay và thiết thực. Có lẽ đây cũng là vấn đề nhiều người quan tâm nhưng ko có cơ hội nói ra. Về phần mình, hiện giờ Archpro đang nuôi 18 chú Chào Mào (ở nhà chỉ nuôi 1 loại này thôi, cũng thích nuôi thêm vài chú Chòe Lửa nhưng sợ chim lai giọng nên thôi). Trong 18 chú thì có 6 chú trong aviary, 1 chú đem đi gửi, cón lại 11 chú trong lồng riêng. Về phần 11 chú này thì không thể khinh trọng chú nào hơn được, vậy là phải chăm đều. Và một ngày của archpro sẽ như thế này:
- sáng dậy từ 5g30 (mùa hè) và 6g00 (mùa đông) : Cho 5 chú vào lồng tắm, chọn một chú để đem đi cafe dợt với anh em. Việc này mất khoảng 10 - 15ph.
- 7g10, xong cafe và dợt chim, về nhà cho chim vào lồng và treo lên, sắp xếp cả những chú còn lại. Xong, đi làm, gặm ổ bánh mì. Việc này mất khoảng 45'.
- Trưa về nhà lúc 12g kém, nếu trời không mưa thì cho 5 chú còn lại vào lồng tắm, các chú kia thì đem phơi nắng (nếu có). Xong, xuống nhà ăn cơm. Ăn xong thì khoảng 12g, lúc này chim đã tắm xong, cho tất cả sang lồng, phơi nắng. Chú nào chưa tắm thì bỏ vào lồng tắm, vì trước đó đã cho tắm nắng, việc này mất khoảng 10 -15ph. Xong thì đi ngủ. Đến 13g10' thì dậy và cho chim sang lồng nuôi, treo tất cả lên, việc này mất khoảng 5-7ph, vậy là chim tắm nắng được khoảng 1h đồng hồ, tạm ổn.
- Đi làm về lúc 5g chiều, trời nắng thì dợt lại chim tại nhà với aviary và dọn avi, cho thêm thức ăn. sau đó thay lót lồng ( làm cách nhật) và thêm nước, trái cây, mồi tươi. Mất nhiều nhất khoảng 45'.
Xong trùm tất cả lại và ăn tối, đi chơi hoặc làm việc.
Cuối cùng, mình mất khoảng 130ph/1 ngày cho 17 chú và hầu như không ảnh hưởng nhiều đến sinh hoạt hằng ngày. Các chú chim cũng được đảm bảo luôn sạch sẽ, tắm nắng và dợt trường thường xuyên.
Trên đây là cách sắp xếp thời gian của mình, pro nào có cách hay hơn và có gì góp ý thì cứ mạnh tay nhé.
Thanks!

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Nhà mềnh 9 em. mất 30p mổi ngày bao gồm cho ăn và tắm/thay bố (mổi ngày 3 em) . Việc phơi nắng đã nhờ người nhà trông hộ buổi sáng. Làm lâu nên chuyên nghiệp, rất nhanh. Chim cũng hợp tác tốt nên tắm rất nhanh.
.
Thân

ÂuSìGòn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cảm ơn bác Sodocdac đã mở 1 topic khá hay và thiết thực. Có lẽ đây cũng là vấn đề nhiều người quan tâm nhưng ko có cơ hội nói ra. Về phần mình, hiện giờ Archpro đang nuôi 18 chú chào mào (ở nhà chỉ nuôi 1 loại này thôi, cũng thích nuôi thêm vài chú chòe lửa nhưng sợ chim lai giọng nên thôi). Trong 18 chú thì có 6 chú trong aviary, 1 chú đem đi gửi, cón lại 11 chú trong lồng riêng. Về phần 11 chú này thì không thể khinh trọng chú nào hơn được, vậy là phải chăm đều. Và một ngày của archpro sẽ như thế này:
- sáng dậy từ 5g30 (mùa hè) và 6g00 (mùa đông) : Cho 5 chú vào lồng tắm, chọn một chú để đem đi cafe dợt với anh em. Việc này mất khoảng 10 - 15ph.
- 7g10, xong cafe và dợt chim, về nhà cho chim vào lồng và treo lên, sắp xếp cả những chú còn lại. Xong, đi làm, gặm ổ bánh mì. Việc này mất khoảng 45'.
- Trưa về nhà lúc 12g kém, nếu trời không mưa thì cho 5 chú còn lại vào lồng tắm, các chú kia thì đem phơi nắng (nếu có). Xong, xuống nhà ăn cơm. Ăn xong thì khoảng 12g, lúc này chim đã tắm xong, cho tất cả sang lồng, phơi nắng. Chú nào chưa tắm thì bỏ vào lồng tắm, vì trước đó đã cho tắm nắng, việc này mất khoảng 10 -15ph. Xong thì đi ngủ. Đến 13g10' thì dậy và cho chim sang lồng nuôi, treo tất cả lên, việc này mất khoảng 5-7ph, vậy là chim tắm nắng được khoảng 1h đồng hồ, tạm ổn.
- Đi làm về lúc 5g chiều, trời nắng thì dợt lại chim tại nhà với aviary và dọn avi, cho thêm thức ăn. sau đó thay lót lồng ( làm cách nhật) và thêm nước, trái cây, mồi tươi. Mất nhiều nhất khoảng 45'.
Xong trùm tất cả lại và ăn tối, đi chơi hoặc làm việc.
Cuối cùng, mình mất khoảng 130ph/1 ngày cho 17 chú và hầu như không ảnh hưởng nhiều đến sinh hoạt hằng ngày. Các chú chim cũng được đảm bảo luôn sạch sẽ, tắm nắng và dợt trường thường xuyên.
Trên đây là cách sắp xếp thời gian của mình, pro nào có cách hay hơn và có gì góp ý thì cứ mạnh tay nhé.
Thanks!

cha này làm gì nhiều chim thế, nhà tó còn mỗi 3 con , đưa bớt tớ nuôi cho đỡ tốn thời gian
130phut/ ngày / (18-6) tính ra tương đương 10 phút /1 em / ngày . thế thì sao có girl được ế bây giờ
dù sao thì mình cũng có vợ rồi chú để thời gian đi cua gái đi một ngày chia bớt 1/2 thời gian cho chim dành cho bướm đi . vị chi là cho tớ bớt 6 em là được :) kha khà :a44:

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
mình có tổng cọng giờ 15 e, trừ 3 e không phải chăm sóc, mỗi ngày mình tốn 1 tiếng cho chúng, cả việc tắm táp dọn bố lồng luôn. Công việc mình làm cũng trễ, nên khoảng 8h là xách chúng ra tắm nắng, khoảng 15 phút, rồi mang lên, trong thời gian này cho ăn cào cào luôn, chiều 3 h là tắm cho chúng, có 4 cái lồng tắm, cho zô mỗi e 1 lồng nên cũng nhanh, trong thời gian này dọn bố với thay nước và zô cám luôn, xong treo lên xào, cho ăn mồi tươi rồi trùm áo lồng là xong. chủ nhật rãnh thì xách đi chơi uống cafe nghe chim hót, theo mình thì bạn cứ cân đối thời gian, giờ nào rãnh thì chăm chúng thôi, đi làm về mệt nhưng chăm chim là thấy khỏe rồi, chỉ có chăm vợ là mệt thôi, hì hì, (cái này chắc mấy a có gia đình biết chứ e thì chưa)

anhkietbmt1989

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
trùi,các bạn nhiều chim vậy ta,mình thì chỉ đc cho nuôi 1 em khướu,mình mất 1 tiếng buổi trưa từ 12h đến 1h cho em nó tắm và thay nước với làm sạch lồng,ngày nào mình cũng vậy,chủ nhật ko đi làm thì cho em nó đi qua nhà hàng xóm đấu hót,hứng hứng cho đá luôn(hy`)...

mêchim1995

Thành viên tích cực
SVC$
0
còn em chỉ 2 em CM...sáng 6h dậy vệ sịnh cá nhân..sau đó mặc đồ xong xuôi..mở áo lồng treo chim phơi nắng sau đó đi học đến 10h30 về(chỗ em phơi chỉ 30 phút là hết nắng)...đi học về nghỉ 1 phút sau đó lấy chim xuống...súc cóng nước cho sau đó cho thêm nước bỏ vào..kiểm tra cám như thế nào..thường thì em cho 2 thìa cafe cám vào 2 ngày thay 1 lần :D(không biết cám làm ngon không mà 1 ngày rưỡi hết rồi) :D...sau đó mở tủ lạnh lấy cào cào cho vào(cào cào vì không có thời gian mua nên em mua 3 bọc 1 lần cất tủ lạnh ăn dần):a21::a21:...1 tuần em cho tắm 3 lần..xong xuôi cơm nước đi ngủ rồi 1h bắt đầu đi học
thứ 7 nghỉ thì cho chim ra ruộng đấu với bổi =.=~(ko dám ra cội,chẳng quen ai ngoài đó hết)..thế là xong xuôi :D...
Chúc các bác có chim khỏe đẹp :a12::a12:

atc.daily

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình thì có 15 em. Riêng chăm sóc mất khoảng 2h 30 mỗi ngày. Chưa tính đi dượt.

SadLife

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
riêng em thì chim ít , có 4 em thôi 1 lửa 1 than 1 sẻ quạt với khoen nên chăm k cực lắm , sáng ra thì chăm sâu và nước cho mấy em nó , rồi treo lên thôi ( do thức khuya sáng dậy trể nên quay qua quay lại là hết time ) , trưa về bữa nào khỏe thì ra tk mua vài k cào cào cho mấy em nó , ở nhà cưng rẻ quạt nhất nên mua cào cào về thì em nó ưu tiên ra tắm trước ( sức khỏe k tốt nên cho tắm nhanh để xung ) riếng mấy em kia thì chịu khó phơi nắng trước để rỉa lông , xong xuôi thì mất khoảng 15 20p thôi . bữa nào có đi học trái buổi nửa thì treo típ , k thì ở nhà giởn với em giẻ quạt ( mấy em kia lo đi gió k nhớ tới chủ gì hết ) , chìu mà rảnh thì ghé tk chơi chút rồi qua nhà ông già bạn thân chơi thôi , mấy em kia ở nhà thì chùm cho ngủ trước , tính ra ngày mình mất chưa tới 1h , nhưng mình rất vui vì đi học về mà thấy mấy em nó mạnh khỏe hót hét là .. xướng k gì bằng :a15::a15:

Nguoilatg2003

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em thì sáng dậy mất tầm 30p cho cả đàn (19 chú :3 khướu, 9 mi,2 khuyên và 4 Chào Mào, 1 cu gáy) ăn và uống, thêm khoảng 10 phút ngồi ngắm, kiểm tra, nghe các em chuyện trò rồi cho con chim đầu đàn làm vệ sinh buổi sáng và đi làm...Nếu không đi làm thì dắt một em đi cà phê chơi
Trưa tầm 10h về cho chim tắm nước và tắm nắng, dọn dẹp lồng, phải chia thành 2 nhóm để tiết kiệm thời gian, mỗi nhóm tắm một ngày (9 mi một buổi, còn lại một buổi khác) đến giờ ăn cơm là vừa, ăn cơm xong ngồi ngắm tí rồi đi nghỉ trưa chiều đi làm
Chiều đi làm về cho các em đi nghỉ thế là kết thúc một ngày.....
Rỗi lúc nào là em ngồi chơi cùng các chú.....
Tổng kết em mất khoảng 2 tiếng một ngày..:a12:

mr.nam.h2t

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bác nuôi nhiều chim quá, em thì có 10 chú: 5 CM, 2 chòe, 1 khuyên & 2 mi. vì học buổi chiều nên sáng 5h30 dậy vệ sinh cá nhân, bỏ áo chùm lồng hết 20' nếu có đi học thêm thì phơi nó ra ban công, còn kô thì 7h đem 1 con đi dợt cafe đến 8h về dọn tầm 1h cả tắm táp vào cám, sau đó treo chim lên bao giờ gần đi học treo vào tối về chùm lồng cho ngủ. tổng cộng 1 ngày hết tầm 1h30':a35::a35::a35:

Lee Minh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Một tuần mình có lịch dành 2 ngày cho tắm táp, 1 ngày mang chim vào rừng bẫy. Mỗi một lần cho chim tắm và dọn bố lồng mất toi 2h, chắc phải sắm thêm cái lồng tắm nữa chứ 2 cái vẫn chưa đủ..hjx

nothing1122

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hầu như ai trong chúng ta cũng bận.May ra đc nghỉ T7,CN.E thi chỉ đc nghỉ 1/2T7 và CN nên thời gian không có nhiều.Sáng dậy từ 6h kể cả mùa hè cũng như mùa đông.Hôm trứoc nếu xem thời tiết có nắng thì hôm sau mở áo lồng sẵn để chim đc tắm nắng với lồng đỡ bị mùi hôi.E vẫn mê nhất là CM nhưng cũng nuôi thêm 1 lửa, 1 than ,2 Mi,3 CM.Biết là vất lắm,nhất là mùa đông nhưng biết làm sao đc.Thú vui đã ăn vào máu rồi nên Ăn chơi phải chịu vất vả thôi.:a01:

tuandiep

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình cũng có 12 chú các loại,ngày nào cũng vệ sinh lồng,2 ngày tắm 1lần,tính ra cũng mất gần 2h,nhưng vui vì mê chim mà

duongchulam

Thành viên tích cực
SVC$
0
thấy các bạn hào hứng mình cũng xin kể lịch chăm sóc chim Chào Mào của em vậy. tuần bẫy 1 lần, đi dợt 1 lần, và cho tắm 2 lần buồn buồn thì thả cho em nó bay vòng vòng trong nhà .. vậy đó đơn giản hen

tinhyeudamme_bh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thời gian biểu chăm sóc chim của mọi người hằng ngày:D

Em lập topic này để mọi người chia sẻ với nhau về thời gian và cách chăm sóc chim của mình. Em xin đề pa trước :D
Sáng 7h00: Dậy, bung lồng mấy em nó. Ui thui thì um sùm, một cuộc cãi nhau xả ra, chim lớn mắng chim nhỏ, chim trẻ chửi chim già ôi thôi hầm bà lằng.
7h15: Súc miệng rồi mua cào cào về cho bọn nó xơi
7h30: Tập tạ, ăn sáng
8h00: Về, đem ra phơi nắng
9h00: Cho tụi nó tắm. Thế là xong 1 buổi sáng vất vả
Trưa12h00: ăn cơm, lên SVC forum :D, ngủ
Chieu16h30: Cho ăn, trùm mền(Chúc *** ngủ ngon:a06:)
Tối: Ở nhà, có khi đi chơi với ấy :D
Vậy là xong 1 ngày bận rộn của em:a02: Còn mọi người thì sao :a15:

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
Ðề: Thời gian biểu chăm sóc chim của mọi người hằng ngày:D

topic của bạn thực sự hay. vừa vui vừa tâm sự nỗi khổ của ae
mình thì chia thành hai loại ngày

1/ ngày nghỉ 100%
- 6h00' : dậy. xếp mền, gối, đánh răng rửa mặt...:a01:
- 6h5' : mở toàn bộ áo lồng, treo mỗi con một nơi (có setup sẵng)
- 6h10' : châm nước, cám, trái cây (nếu có)
- 6h15' : xách lên sân thượng phơi nắng
* 6h 30': chạy đi mua trái cây, mồi tươi, ngắm chim cò ở tiệm (lâu lâu mới có ngày này)
*7h00': về nhà. làm mồi vào bỏ vào cho chim ăn (nếu có ngày trên)
*6h20' : nếu không có hai việc trên thì ăn sáng ngồi ngắm chim cò
- 7h30' : xách chim xuống. không phơi nắng nữa
- 8h00' : xách chim chạy đi dợt
- 11h30' : về nhà cất, tắm chim và phơi nắng nhẹ
- 1h00' -------> chiều: ăn cơm, online, đi chơi ...
- 17h: cuốn báo lót đít lồng vứt, lấy trái cây ăn còn dư và trùm áo treo lên chỗ cho chim ngủ
---------------------------------------------------------------------
2/ ngày không nghỉ
- 6h00' : dậy. xếp mền, gối, đánh răng rửa mặt...:a01:
- 6h5' : mở toàn bộ áo lồng, treo mỗi con một nơi (có setup sẵng)
- 6h10' : châm nước, cám, trái cây (nếu có)
- 6h15' : xách lên sân thượng phơi nắng
* 6h 30': chạy đi mua trái cây, mồi tươi,
* 6h40' : về làm mồi và cho chim ăn (nếu có ngày trên)
*6h20' : nếu không có hai việc trên thì ăn sáng ngồi ngắm chim cò
- 7h30' : xách chim xuống. không phơi nắng nữa và chuẩn bị đi học (đã trễ vài phút):a33:
-13h00': về nhà trong lúc ăn cơm thì online SVC và cho chim tắm (tuần đc 2 ngày tắm )
-- 17h: cuốn báo lót đít lồng vứt, lấy trái cây ăn còn dư và trùm áo treo lên chỗ cho chim ngủ

Chỉnh sửa lần cuối:

vinhphong

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Thời gian biểu chăm sóc chim của mọi người hằng ngày:D

tôi thì :
6h00 : dậy :làm vệ sinh cá nhân (xếp mùng mền đã có vợ lo)
6h10 : online đọc báo
7h : đem 30 cái lồng ra treo phơi nắng (mệt thiệt)
7h30 : di tưới vươn kiểng (tôi kinh doanh cây kiểng mà)
10h : cho mấy em tắm ,thay trái cây ............(hàng ngày)
12h : tạm nghĩ ăn cơm chơi với baby
2h : baby ngủ ,lại tắm chim tiếp
3h30 :công việc tắm chim hoàn tất . rãnh thì xách chim ra sau vườn treo lên cho dợt với chim rừng ( thấy con nào hay lại bẩy )
5h : tập họp mấy chú lại cho đi ngủ
;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;

Tuyến - IT

Thành viên tích cực
SVC$
0
Riêng mình thì ko có nhiều thời gian lắm để chăm chim nhưng buổi sáng vẫn có thể dành khoảng 15 - 20 phút để treo chim ra ngoài + kiểm tra cám, nước và cho hoa quả tươi vào cho nó, chiều về cho vào nhà hết.
CM của mình chưa biết tắm chắc do mình lười nên nó chưa biết cách tắm, hôm nào đc nghỉ phải cho nó tập tắm vậy :D

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
6h: treo ra rồi chuẩn bị đi cv
12h: về nhà thay đồ rồi xuống check lại mấy e ấy thế nào.
phơi nắng tùy loại. Lửa, khuyên thì phơi 10' ; than, CM phơi được bao nhiêu thì phơi. Phơi xong cho tắm, chú nào tắm thì tắm, ko thì thôi.
1h: Treo hết lên rồi đi ngủ nghe chim hót.
5h: cho vào nhà nghỉ

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom