Guest viewing is limited

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào các bạn.
.
Hôm nay mình lại post thêm một lồng Than xưa. Lồng này đã tương đối lâu. Trước đây nhập vào chừng vài lồng mỗi tháng và người bán thông tin đây là lồng sx tại Hà Nội. Mình cũng đã trao đổi với smod Chaomao để xem đây có phải là lồng Vác không vì nét chạm chim hoa tương đối giống và chất tre rất tốt-dầy. Phụ kiện kèm đã được tháo ra và thay vào bằng bộ xương long-lân-qui-phụng không lâu sau khi mua (xem mục xương mình đã tách ra ở mục 'phụ kiện-nghề chơi-dinh dưỡng-sức khỏe-cảm nhận). Tình trạng lồng còn rất cứng chất tre tốt và lâu lâu mới phải xịt bóng lại. Mời các bạn xem cho vui nhé.

Đây là tổng thể lồng

Chân - kiếm chính diện​

Gần hơn tí​

Kiếm phía trên với trang trí xương xương đầu cửa kéo​

Hoa văn kiếm​

Chân bên trái với hoa văn​

Chân bên phải với hoa văn​

Xa hơn chút​

Xương đi kèm - hơi rung rồi​

Cửa sổ đẹp lắm nên mình không thay xương​

Bầu bí và chao phía trên​

.​

.​

Chúc các bạn vui vẻ,.
.
Thân chào​

XR-250

Thành viên tích cực
SVC$
0
nếu là lồng ở HN thì có lẽ là lỗng Vác, hầu hết các cửa hàng trên hn đều bán lồng sản xuất từ Vác, nhưng như trên hình thì đây là lồng được xếp vào hàng lồng kỹ chuẩn, có thể là lồng được đặt làm riêng, e cũng có 1 chiếc lồng Chào Mào đặt Vác làm mất 2 tuần , dĩ nhiên chưa thể đạt được như lồng tầu vì công nghệ của VN chưa đạt hầu hết làm bằng tay,

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào em XR-250.
.
Nét chạm chim hoa có lẽ là Vác làm em ạ. Ngày xưa trong này chơi lồng toàn phun vecni và bóng chứ kg phết dầu như bây giờ. Lồng mới nguyên và chưa thay bất cứ gì cả ngoài đổi bộ phụ kiện xương. Nếu để ý sẽ thấy chữ 'song hỷ' nguyên do đám cưới anh đặt thợ làm bằng gỗ dán lên chơi.
.
Thân

nguyenhoanglam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nói chung la lồng phun pu là ko tê rối bạn à.lồNG bạn dẹp dấy.dể dẹp hơn bạn mua chất tây sơn về mà tẩy nhé .dảm bảo dẹp .chất tẩy sơn lÀ ATM

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Theo CM chiếc lồng chòe này là lồng của VÁC làm , chiếc lồng này có tuổi khá lâu , chất tre khá đẹp . Theo cá nhân CM thì CM sẽ sả hết lớp vecni ủ bằng dầu nhớt để chiếc lồng thật tự nhiên phô hết các đường gân và mầu sắc của chiếc lồng ,tuy nhiên đây là sở thích của từng cá nhân và từng nơi CM ko tham gia vào vấn đề này .
Cảm ơn bạn nhiều

Redtailhawk

Thành viên tích cực
SVC$
0
Lồng này cho chòe than hà DT, theo anh thì có thể cho Mi. Lồng chạm giãng dị rất hây.....nước mầu rất trong. Anh mà ở vn chắc chắn ghé qua nhà em coi và giao lưu máy cái lồng chiến của em.
RTH

welcome_to_uongbj

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào bác diepdaithanh. chiếc lồng của bác rất đẹp. ở ngoài e muốn mua lồng than kiểu này rất khó vậy bác có thể nhượng lại cho e một chiếc xấu nhất của bác không

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
chào bác diepdaithanh. chiếc lồng của bác rất đẹp. ở ngoài e muốn mua lồng than kiểu này rất khó vậy bác có thể nhượng lại cho e một chiếc xấu nhất của bác không
Vâng xin cảm ơn bạn đã quan tâm, lồng mình chỉ có vài cái để dành chơi và chưa có ý định nhượng lại bạn à.
.
Thân

welcome_to_uongbj

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
vâng. cảm ơn bác.vậy lúc nào bác gặp chiếc mới muốn nhượng lại thì bác alo cho em nhé. ở ngoài e chỉ nuôi chòe than bằng lồng dài như lồng Chào Mào thôi nhìn chán lắm với lại don dẹp khó chim ị ra cứ bám hết vào lan đáy.sdt của e đây. 0912051280 hoặc bác cứ nt vào hộp thư cho e na

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Thể theo lời yêu cầu của một số bạn muốn có số đo của lồng để đặt, hôm nay mình post kích thước chi tiết, lồng cao rộng dùng đựng em than múa. Số đo như sau:
.
* Tổng thể lồng 56 nan và mỗi nan cách nhau ~ 2,2cm
* Bề hoành tròn độ 110 cm
* Chiều cao thân lồng cao 43cm không tính mâm (tang) dưới và bầu bí (gánh)
* Mâm (tang) cao 4,5 cm
* Chân (3) chổ rộng nhất giáp mâm 20 cm, chiều cao chân 7,5 cm chưa gắn núm tròn (bi) dưới chân
* Đầu kiếm cao 14 cm, rộng 5 cm và chiều dài đũa phải phủ đến 8/10 chân lồng mới đạt.
* Cửa cao phủ bì 25 cm và rộng 9,5 cm
.
Chúc các bạn như ý.
.
Thân

Huy_TM

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Lồng đẹp bác ạ. Nhưng theo quan điểm của em thì chiếc lồng này là lồng Than làm theo kiểu Miền Nam hoặc lồng Huế làm .. Tích này khá quen thuộc với những chiếc lồng VÁc. Nhưng em vẫn thiên về hướng đây là chiếc lồng do nghệ nhân miền trong làm hơn . Vì những chiếc lồng có tuổi do nghệ nhân vác làm đa phần ở vanh đế có khắc nhẹ hình Hồ lô buộc dải lụa và có Thang đáy . Vài ý kiến và do hiểu biết nông cạn mong các bác chỉ giáo thêm.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom