Guest viewing is limited

miss_you505

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Có bác nào biết cách sử lý Lồng Chim bị mốc không xin chỉ giúp với ah.
chả là thế này em tiện đi công tác HN nghe tin đồn của ae ở HN có Làng Vác chính sác là Canh Hoạch chuyên sản xuất Lồng Chim, ma đã chơi chim là phải chơi lồng làng Vac- Canh Hoạch các bác ạ. em có mua mấy cái về chơi nhung đến nay bị mốc mặc dù em đã quết Dầu máy khâu rôi mà vẫn bị mốc , có bác nào biết cách sử lý lồng bị mốc không chỉ giúp em với. thank các bác nhiều.

1

1quảchuối9

Guest
Ðề: lồng chim bị mốc nhờ ace giup

Chào bạn. Thực tình mình cũng ở gần làng Vác, lồng chim ở đây thật ra có thể so nó với hàng chợ thôi, chứ ko phải cao siêu gì đâu trừ khi bạn đặt lồng thì khác. mua lồng ở đây về mà ko phơi kỹ khoảng 1 tháng cho lồng khô hẳn đi thì cứ nuôi là bị mốc, nhất là lúc này đang mùa lồm trong nhà. mình nghĩ cách sử lý chắc chỉ là lại phơi ra thôi bạn ah. sory chỉ biết vậy.

hung map

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chào bạn ! mình cũng gặp tình trạng như thế . mình đem lồng đi phơi nắng thật kỹ, sau đó mua một ít dầu bóng( loại quyét tủ gỗ ), quét lên 1 lượt, đến nay đã hơn 4 tháng rồi và mình không thấy nó bị mốc nữa. Bạn cứ thử xem , chúc bạn thành công...:a08:

chim.non

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Bạn đem lồng đi phơi nắng rồi ra cửa hàng xe máy ý nó có cái thùng dầu bỏ đi ấy nhờ nó nhủng cả cái lồng vào đó để được càng lâu càng tốt cho dầu ngấm vào trong tre rồi nhấc lên mang về phơi nắng dùng thoải văn mái không con bị mốc nữa :a01:

tung

Thành viên tích cực
SVC$
0

lồng bạn đã đánh nhớt rồi phải không? bạn mang lồng vào vòi nước xã nước nào và dùng bàn chải đánh răng chà kỹ lại ( tháo hết ra cho dễ thao tác). sau đó lau khô, rồi phơi khô luôn. sau đó kiễm tra lại còn xót mấy cái mốc thì lấy chà khô lại hay lấy dao cạo nhẹ ra. xong xuôi đâu đó thì phơi nắng lồng nguyên buổi sáng cho nóng lồng rồi mua nhớt đỏ về quét lại, sẽ đẹp lên liền.
Tôi đã từng làm nhiều cái lồng bị vày cho mấy người bạn rồi. kinh nghiệm thực tế nên yên tâm. vì lồng vào nhớt rồi thì chà qua trong nước ok thôi, kg hư đâu đừng lo.
Lồng bạn bị vầy là tại kg chăm lồng thôi, nếu chơi lồng không thì cũng 1 tuần phơi lồng và mua chổi lông thỏ quét qua 1 lần, còn lồng nuôi chim thì khi cho chim sang lồng tắm thì tranh thủ quét lồng bằng chổi lông thỉ luôn, quét trên nan lẫn dưới sàn. qua 1 năm thì bạn có những cái lồng rất đẹp và sạch bóng.
loại quét nhớt trong lúc chờ khô mình cũng quét hàng ngày cho lớp nhớt trãi đều, mau khô hơn. tránh bụi bám vào lúc lồng chưa khô. Lồng quét nhớt thì không phơi nắng cho khô nha, để trong mát chờ khô thôi. lồng mình đang chơi ( chơi lồng, không thả chim vào) mình làm vậy không, vì giờ mà mang lồng ra phơi nắng quá nó lại ứa dầu ngược ra luôn đó. phơi cả năm mới khô hẳn ( vì mấy cái lồng mình quét chắc cũng cả trăm lần rùi). lồng kiểu này gặp mưa thì nước kg vào làm hư nan được đâu. nếu nuốn nuôi chim thì mang ra chà nước 1 lần là nuôi an toàn và sẽ có 1 cái lồng đẹp, sạch kinh luôn.
mỗi người mỗi cách, một chút ý kiện nhỏ mong anh em trao đổi thêm, nếu muốn rõ hơn thì qua nhà mình xem mấy cái lồng Vác đẹp cỡ nào. hihihi. hiện tại chỉ có 1 chú Chào Mào, và 1 cu đất thôi, còn toàn lồng:a11:

HồngMy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

lồng bạn đã đánh nhớt rồi phải không? bạn mang lồng vào vòi nước xã nước nào và dùng bàn chải đánh răng chà kỹ lại ( tháo hết ra cho dễ thao tác). sau đó lau khô, rồi phơi khô luôn. sau đó kiễm tra lại còn xót mấy cái mốc thì lấy chà khô lại hay lấy dao cạo nhẹ ra. xong xuôi đâu đó thì phơi nắng lồng nguyên buổi sáng cho nóng lồng rồi mua nhớt đỏ về quét lại, sẽ đẹp lên liền.
Tôi đã từng làm nhiều cái lồng bị vày cho mấy người bạn rồi. kinh nghiệm thực tế nên yên tâm. vì lồng vào nhớt rồi thì chà qua trong nước ok thôi, kg hư đâu đừng lo.
Lồng bạn bị vầy là tại kg chăm lồng thôi, nếu chơi lồng không thì cũng 1 tuần phơi lồng và mua chổi lông thỏ quét qua 1 lần, còn lồng nuôi chim thì khi cho chim sang lồng tắm thì tranh thủ quét lồng bằng chổi lông thỉ luôn, quét trên nan lẫn dưới sàn. qua 1 năm thì bạn có những cái lồng rất đẹp và sạch bóng.
loại quét nhớt trong lúc chờ khô mình cũng quét hàng ngày cho lớp nhớt trãi đều, mau khô hơn. tránh bụi bám vào lúc lồng chưa khô. Lồng quét nhớt thì không phơi nắng cho khô nha, để trong mát chờ khô thôi. lồng mình đang chơi ( chơi lồng, không thả chim vào) mình làm vậy không, vì giờ mà mang lồng ra phơi nắng quá nó lại ứa dầu ngược ra luôn đó. phơi cả năm mới khô hẳn ( vì mấy cái lồng mình quét chắc cũng cả trăm lần rùi). lồng kiểu này gặp mưa thì nước kg vào làm hư nan được đâu. nếu nuốn nuôi chim thì mang ra chà nước 1 lần là nuôi an toàn và sẽ có 1 cái lồng đẹp, sạch kinh luôn.
mỗi người mỗi cách, một chút ý kiện nhỏ mong anh em trao đổi thêm, nếu muốn rõ hơn thì qua nhà mình xem mấy cái lồng Vác đẹp cỡ nào. hihihi. hiện tại chỉ có 1 chú chào mào, và 1 cu đất thôi, còn toàn lồng:a11:
nếu cái lồng của bạn chỉ rẻ rẻ tầm vài trăm mà bạn không tiếc lắm thì mình nghĩ bạn nên mua bình sịt sơn ATM< có rất nhiều mầu> về và xit lên, đảm bảo không bao giờ mốc nữa, còn không thì bạn nên làm theo cách trên. Mình xịt xong lên mầu, để ngoài sân, mưa xuốt mà không sợ mốc

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

Chào bạn nêu sbạn mới tập chơi và cái lồng không mắc tiền lằm thì cứ làm sạch lại lồng rồi mua dầu bóng về quét lên là ok chơi. Còn là lồng nhiều tiền thì bạn có thể phải phí chút công sức. Bạn làm sạch sau đó tháo hết ra bỏ vào nồi luộc bằng nước chè, sau đó bỏ ra ngâm nước muối, phơi khô vào dầu bỏ vào bao bóng buộc kín lại trong 7 ngày sau đó đưa ra phơi nơi râm mát để dầu khô, đánh sạch lại bằng nước xà phòng, hoặc nước rửa chén rồi phơi khô cho hết mùi dầu là đem ra dùng đảm bảo ok ngay. Chúc bạn thành công. Thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom