Guest viewing is limited

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Đây là chiế lồng bẫy đặt của Bạch Đề, mà từ nhỏ tôi chỉ mơ sở hữu một cái.
Theo đánh giá thì lồng thời này làm, không có đẹp và chắc như đổi 90. Hy vọng mai mốt tới ngay địa chỉ cũ đặt lại cặp đẹp chắc như ngày ấy.

HLong_ce

Để gió cuốn đi, cuốn đi...
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Lồng bẫy ĐN của Bạch Đề

Chà! Cái cần và đầu móc nhìn art đó Pác Bạch Đề ạ! Nhưng theo e đầu móc làm đơn như vậy thì độ lắc của lồng khi treo bẫy có nhiều không anh nhỉ :17:!

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

hihi không chiếc móc nhìn vậy chứ treo lên lồng vẫn thẳng và nó xoay được nhiều chiều không như lồng miền Nam chỉ một chiều.

Đặc biệt là lồng đặt mới có móc thế này.

N

__Nick__

Guest

hihi không chiếc móc nhìn vậy chứ treo lên lồng vẫn thẳng và nó xoay được nhiều chiều không như lồng miền Nam chỉ một chiều.

Đặc biệt là lồng đặt mới có móc thế này.
sao em thấy nó yếu yếu thế nào ý anh BD ạ !!! nhìn nó ko có vẽ gì là cứng cáp hết !!!!!!??????:confused::confused::confused:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Vâng so với lồng miền Nam thì nó yếu hơn nhiều.
Và đây cũng là điểm mà anh nói nó không được đẹp bằng lồng đời 90.

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0

Lồng như em nhìn thì hình như nó làm = triên lốp xe ô tô đúng không bác BĐề nhỉ?.
Nhìn mẫu mã nó được á chớ, tuy nhiên nhìn chưa ra dáng PRO lắm á đúng không bác BĐề. Theo em thì với dáng như thế này đi đặt 1 cái không phải là chuyện khó á ...

N

__Nick__

Guest

em thấy cái mẫu này nhìn vào cũng thường thui mừ ? ở miền nam lâu lâu vẫn có người bán. đâu phải ko có đâu hehehe

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

@Hoangvpb: vâng loại này làm bằng triên lốp xe, nói chung nó to hơn lồng chợ. Cả cọng thép cũng to hơn lồng chợ khá chắc hơn. Đương nhiên đi đặt chỗ làm thì tốt hơn. Mấy hôm anh về nó là loại lồng đặt đã làm sẵn ở tiệm chim nên anh mua, tại anh và Dũng sau này chạy tới chỗ đặt đã hihi gần Tết cho nên khó đặt quá, sau này sẽ đặt và làm mẫu kỹ hơn. Mình thích loại lồng thời 90 các cao thủ dùng anh mê lắm, như cần gỗ trụ giữa bằng gỗ chắc màu đỏ đậm. Và đương nhiên sau này anh sẽ nhờ đặt giùm 4 chiếc lồng Huế để thêm vào collection lồng bẫy của mình.

@Nick: vâng nếu em thấy loại này ở SG thì loại đặt rồi, chớ loại chợ không có móc hàn nhé, còn lồng chợ móc chỉ uốn bằng cọng thép b40 và lồng bé hơn, loại lồng như calahet post ấy, lồng bé hơn, cọng thép nhỏ hơn, hihi em chắc chưa biết vụ này nữa, là lồng chợ nó yếu lắm, bỏ chim bổi coi chừng nó chui lọt ra ấy.

ongmat

Tìm hoa nhả mật cho đời !
SVC$
0

Tôi thấy bach de có nhiều loại lồng bẫy lắm mà, sao chỉ post có mỗi một cái nhỉ. Bạch đề pốt tiếp để anh em có thêm tư liệu tham khảo nhé .

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Vâng anh à,
lồng ở ĐN thì phần đông như vậy. Có thể sắc sảo hơn tí nếu mình tới đặt. Nó cũng tượng tư lồng miền Nam.
Nếu có thếm em sẽ post tiếp vậy hihi.

Sau này thì em cũng sẽ đặt cái khác, bởi lồng ĐN cũng gắn bó với em nhiều kỷ niệm. Tuy nhiên, sẽ nhờ đặt 4 cái lồng bẫy của Huế bởi, nó cầm đi gọn, và được nhiều lồng trong một chuyến đi.

jimmydangnguyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

em đồng ý với bác Bd. lồng huế một mặt gọn hơn nhiều có thể một lúc đem theo 2,3 chim mồi.vả lại trước h co bao giờ đánh được một lúc 2 em 2 bên đâu...:a21:

o0MiaNuong0o

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Khi Nào Bác BD Đi Bảy chim có thể cho E Đi Cùng Để Học Hỏi kinh nghiệm đc ko bác .ah nhà bác ở Đường nào dzay .e nhin long bảy cua bac em khoái wa di nè

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Chào bạn,

hihi topic này từ lúc lập diễn đàn tơí giờ mơí lại có bạn mang ra bàn tiếp.
Đợt tôi về VN mua một cặp goị là lồng đặt nhưng tiệm bán "Thanh Quang" theo tôi thì lồng dù sao cũng mang nét lồng chợ, không chắc vững bằng lồng thời 90. Đợt mua một cặp nhưng cái này sát toàn Bông Cúc.
Có cái kia sát khá CM tốt khi đi tôi đưa lại cho cậu Dũng bạn tôi rôì. Tôi hiện không ở trong nước.

Cảm ơn bạn hỏi thăm!

o0MiaNuong0o

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

vì e tháy bác la người Đà Năng tương bác vẫn cọn ơ đay nên háo hức muốn giao lưu với bác nên mậu mụi hỏi số nhà và địa chỉ của bác để wa chơi ai dè bác đi mất roài bùn như con chùn chùn.thanks bác nhiều

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Như đã có giới thiệu ở bài post đầu tiên là "chuyến đi đánh chim ở Bồ Bàn" Bạch Đề có nêu rõ là sẽ giới thiệu các phụ kiện này sau.

Và đây là các phụ kiện tân-cỗ:

Khi về đến ĐN thì đã nhận được cái liềm nhỏ hơn cái này bén lắm, mình cầm cũng feel ớn :D
nhưng do bắt không chặt cho nên đi đánh chim ở vườn mít bị tung ra bay mất mà tìm không thấy.
Cái liềm đó nhờ cadn rèn, nhưng cadn đã tặng xin cảm ơn bạn!

Sau khi mất thì Đề đã vẻ mẫu và nhờ anh thợ rèn, rèn cái này trong ngày lấy liền. Vì trưa nắng boa cho anh thợ 20K mua beer giải khát hihi cụ thợ rèn này bảo: "đưa chi nhiều rứa 10K thôi được rồi" ahahah :178: thật là một người thợ rèn thật thà,

Bạch Đề rất thích mẫu liềm này, lưng đao dài, không tròn như vòng bán nguyệt.
:D cụ DTH có cây "gậy vàng" ôi thế mền cũng tạm gọi cây gậy mền là cây "gậy bạc" đi hihi

Đây là cây nhôm quét bụi trần nhà, khi rút ra cũng rất dài và mạnh dư sức dùng sào lồng, giựt các cành cây. Lúc gần vền VN có mang một cây tương tự về mà vào phi trường lại không cho đi vì quá cở.

Cụ Dũng thử liềm có bén không!

Cái túi này là bao đeo cơ bi da bên này, mình mang về cho vào để đeo đi cho tiện

và khi đeo vào thì như thế này, cái liềm gở ra cất bởi đeo rất nguy hiểm!

Kế đến là túi đựng, :D theo sư phụ học nghề cho nên cũng bắt chước ông ấy cái túi này của ông, (cỗ là ở đây) bao bố được các cao thủ chơi chim thời 90 hay dùng may lồng đựng.
Vì thế mình vẫn hoài niệm về nó là vậy.

gần hơn,
cá nhân mình thì lồng đựng kiểu này chim cử động được, không mất sức, khi bỏ hủ nước uống trong lồng, rất tiện, mình dùng cái này từ thời còn sống trong nước.

:D nhờ cụ Dũng tìm bao bố, thế mà cụ ý may luôn, nhìn không được thẩm mỹ cho lắm. Xấu nhưng đã đựng bổi tốt là OK rồi.

Chuyến vừa rồi về được tặng cái lồng đánh Huế rất độc đáo, mà cụ em chụp hình mờ quá cho nên tạm thời chưa post được.
Sẽ post sau.

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Hình như anh ke ở Đà nẵng làm kiểu lồng bẫy này rất đẹp, hôm vừa rồi có mua lại của anh Khiêm một cái với giá là 300 ngàn, anh Khiêm nói anh Ke làm ra lồng kiểu này. Lồng bẫy một mặt của người Huế mình cũng có một cái nhưng nên nhốt con mồi dạng lâu năm, đứng im mộit chỗ, chinh chiến nhiều chứ không nó tông bể đầu vì diện tích nhỏ hẹp.

Cái lồng post ở trên thì bình thường, kiểu lồng này rẻ hơn, khoảng 150 ngàn 1 cái, mình nhìn cây trụ gỗ không phải là gỗ xịn, ngon, hình như là kiền kiền thì phải, đa số kiểu lồng này có thể xoay vòng tròn được nên khi treo xong lồng bẫy có thể dùng cây sao xoay theo hướng chim dễ đá, móc lồng được hàn cho dễ móc
ưu điểm mà nó khác biệt với kiểu lồng người Hội An là bẫy chim không bị đau con bỗi, riêng mình thấy khi con bỗi nằm trong lưới nó vẫn bò được, lồng bẫy người Hội An nếu con chim dính cò ở vị trí mép lồng thường bị vỡ đầu hoặc gẫy cổ, gẫy đuôi, hic, mình bẫy con bỗi chết tại chỗ hoài nên ít khi dùng lồng Hội An nữa, chỉ dùng lồng của anh Ke, kiểu Đà Nẵng, ổn và ngon.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Xin được post và cập nhật lại một vài phụ kiện!

Đây là cây sào và lưỡi liềm mẹ/sào gốc mà đã đở cho giàn chim năm ngoái ở Hòa Bắc.
Chứ không có cây sào này thì...... giàn chim quý đã mất sạch rồi!

Vì vậy, cây sào này Bạch Đề rất quý, hơn nữa nó cũng cùng sát cánh với Bạch Đề và vài fans CM đều dùng và sát!

Năm này thì rinh về VN được vài cây, sào rút lại thì ngắn hơn, kéo ra thì dài hơn cây cũ.

Quá trình chế tạo sào để chuẩn bị chinh chiến!

Liềm mẹ gốc thì mẫu đẹp, đưa mẫu đặt tay thợ rèn làm thì ra 6 cái, mỗi cái thì lại mỗi mẫu khác nhau, hihi đúng là khó đúc thành 1 mẫu thật!

<object width="480" height="385">

<embed src="http://www.youtube.com/v/Iut5gYxbVgA?fs=1&hl=en_US" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></object>

Có thể nói là tạm xong,

Thân mến,

Bạch Đề

huy31101984

Thành viên tích cực
SVC$
0
em đoán không nhầm thì sản phẩm được chế tác tại nhà cụ Dũng

crazytimes

"Cùng Đam Mê - Cùng Chia Sẻ"
SVC$
0

Cây sào này thấy dùng cũng rất là thuận tiện á chớ :a01:. Rút lại rất là gọn thuận tiện cho việc mang vác - còn cái móc liềm thì có thể dùng để cắt cành cây. Đúng là phụ kiện không thể thiếu khi đi bẫy chim được. Sorry! em hơi lạc đề một tí :a24: người trong bức ảnh trên có phải là hình cụ Đề nhà ta không vậy

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
@crazytime: Người thử liềm là Dũng bạn tôi chứ không phải là tôi.

Phụ kiện cũng được carved để show ownership!

thân mến,

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom