Guest viewing is limited

chàomàovipq12

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác nào có lồng làm bằng lưới ( khỏang 1 ô tập)
chỉ giúp em với
em nuôi 1 chú chích Chòe Lửa
nhưng ko pik làm cửa lồng
cao khỏang 1 mét
:a01:

chopmao1995

Thành viên tích cực
SVC$
0
chỉ giúp em với
em nuôi 1 chú chích chòe lửa
cao khỏang 1 mét

Bác muốn làm lồng cao khoảng 1m thì cũng rất đơn giản thôi bác ạ.
Bác vẽ kiểu dáng theo ý bác, xong ra ngoài tiệm cửa sắt nói họ hàn cái khung sườn theo ý.
XOng bác ra mấy cửa hàng VLXD, cửa hàng bán lồng chim...bác mua lưới mắt cáo, lưới vuông... về bác cắt bện vào là xong thôi.
Rất đơn giản bác ạ.
Thân
Chopmao1992

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0
số tiền bạn làm một cài lồng sắt cũng bằng một cái lông tre bình thường:a30::a30:.bạn nên mua lồng tre thì nhìn sẽ lịch sự hơn.thank

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0
chỉ giúp em với
cao khỏang 1 mét

Mình thấy nếu Bạn muốn làm lồng to, Bạn ra mấy chỗ bán lồng inox để nuôi chó ah, làm 1 cái nuôi cho đã.

chopmao1995

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình thấy nếu Bạn muốn làm lồng to, Bạn ra mấy chỗ bán lồng inox để nuôi chó ah, làm 1 cái nuôi cho đã.

Trời ạ!
Bác làm gì cũng phải có chút thẩm mỹ chứ bác, chơi chim là thú chơi tao nhã, đâu phải bác làm một chuồng nhốt chó đâu !!:a19:
Ở quê mình có làm một cái lồng sắt như nói ở trên (tùy theo khiếu làm lồng, vẽ mẫu mã cho thợ nữa à nghen) xong mình ra vưởn kiếm mấy cây dúi, cây có dáng đẹp đẹp bỏ vào lồng là hài hòa ngay.
Thân
Chopmao1995

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0
Trời ạ!
Bác làm gì cũng phải có chút thẩm mỹ chứ bác, chơi chim là thú chơi tao nhã, đâu phải bác làm một chuồng nhốt chó đâu !!:a19:
Ở quê mình có làm một cái lồng sắt như nói ở trên (tùy theo khiếu làm lồng, vẽ mẫu mã cho thợ nữa à nghen) xong mình ra vưởn kiếm mấy cây dúi, cây có dáng đẹp đẹp bỏ vào lồng là hài hòa ngay.
Thân
Chopmao1995

ôi Bạn nói thế là chê lồng inox ah, mình thấy lồng inox rất đẹp nhìn k thô thiển chút nào, mà lồng to thì chỉ đơn giản thôi chú làm sao làm kiểu cọ được.

chàomàovipq12

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
:a04: 2 các bác ChàoMàoBI chopmao1995 bác bachlongcc2003
nhà em có cái sườn chân hồ cá
em định hàn lên rùi rào lưới cao lên 1 m
nhưng mà ko pik làm cửa đưa cóng với cửa ra vào của chim thui
em định nuôi chú chim chích choè lửa bổi của mình
thân tom gửi

lambu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
:a04: 2 các bác ChàoMàoBI chopmao1995 bác bachlongcc2003
nhà em có cái sườn chân hồ cá
em định hàn lên rùi rào lưới cao lên 1 m
nhưng mà ko pik làm cửa đưa cóng với cửa ra vào của chim thui
em định nuôi chú chim chích choè lửa bổi của mình
thân tom gửi
lửa bổi nó nhảy rất nhiều vì chưa dạn, bạn bỏ vào lồng lưới sắt sẽ làm chim dễ chầy sướt chảy máu và bị phong đòn gánh là chim die luôn. Bạn nên nuôi lồng tre cho đẹp, dễ treo, dễ vận chuyển đi dợt! Bạn nên suy nghĩ kĩ nha để ko con choè bổi của bạn die thì tiếc lắm do! Thân

noi_ve_lua

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chỉ giúp em với
cao khỏang 1 mét

Chào bạn Chaomaovipq12 !

Lồng sắt to lớn chỉ dành cho chim đã được 2-3 mùa thay lông khi đó chim đã dạn người hoặc chim đuôi phải thật dài 25p-30p vì sợ hư đuôi thôi.Còn chim bổi bạn nhốt lồng sắt to quá không che kín được như lồng tre thì chim hoảng sợ nhảy càng nhiều dẫn đến tình trạng chim kiệt sức và xù lông rồi chết.

Nếu chim bổi bạn đuôi dài thì mình khuyên bạn nên xài lồng tre khoảng 84 nan,chấp nhận bỏ mùa thay lông đầu tiên(vì chim bổi mùa đầu cũng chưa chơi hay đâu còn nhát lắm),trong quá trình thay lông chim sẽ bị mệt và vì tiếp xúc với con người trong lúc cho ăn nên cũng không nhảy nhiều mau dạn lắm,khi xong bộ lông nhà rồi hãy tính đến chuyện nuôi lồng sắt.

Thân chào chúc bạn thành công.

Bạn đang ở với gia đình êm ấm,bỗng 1 hôm có người bắt và đem bỏ bạn vào rừng sâu âm u lạnh lẻo...bạn...hoang mang...lo sợ...!bạn nghĩ sao???hi..hi...Thân chào 1 lần nữa.

Filter Kings

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Bạn đang ở với gia đình êm ấm,bỗng 1 hôm có người bắt và đem bỏ bạn vào rừng sâu âm u lạnh lẻo...bạn...hoang mang...lo sợ...!bạn nghĩ sao???hi..hi...Thân chào 1 lần nữa. [/quote]
câu này hay nhất nè

chopmao1995

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nuôi chim bằng lồng lớn, vị trí cố định cũng có cái hay, cái thú riêng của nó đấy chứ bác, nhiều kiểu lồng thì nó thêm thú vị khẩu vị....
Về chim lửa bổi nuôi lồng lớn mình cũng đã từng nuôi rồi, nên nuôi khi chú lửa của bác đã ăn mồi chế biến bằng cám. Qua thời gian nuôi, chim phát triển rất tốt, lông rất mượt....nhìn chung là rất thích nghi vì giống chim lửa là một trong những giống chim rất mau dạn người.
Vài dòng chia sẻ.
Chopmao1995

PS: Hôm trước mình có nói với bác chaomaovipq2 là khung sườn lồng bằng sắt mà không nói rõ đó là sắt gì, mình nói lại đó là sắt đặc 16 nhé, không phải loại sắt ống, sắt vuông làm cửa đâu nhé...

chàomàovipq12

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
gửi bác chaomao1995
em đã hàn cái chân rùi
hình chữ A kéo dài
chỉ hàn sắt cao lên 1.5m nữa rùi mới rào lưới "nan ruồi hay mắt cáo"
nhưng em ko pik làm cửa ra vào với cửa đưa mồi vào cóng thui
thân gửi bác chaomao1995

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0
gửi bác chaomao1995
em đã hàn cái chân rùi
hình chữ A kéo dài
chỉ hàn sắt cao lên 1.5m nữa rùi mới rào lưới "nan ruồi hay mắt cáo"
nhưng em ko pik làm cửa ra vào với cửa đưa mồi vào cóng thui
thân gửi bác chaomao1995

Làm cửa dễ lắm, làm cách nào chỉ Bạn được nhỉ, chứ post bài trên này thì mệt quá.

chimchiavoi

Thành viên mới
SVC$
0
Nuôi chim bằng lồng lớn, vị trí cố định cũng có cái hay, cái thú riêng của nó đấy chứ bác, nhiều kiểu lồng thì nó thêm thú vị khẩu vị....
Về chim lửa bổi nuôi lồng lớn mình cũng đã từng nuôi rồi, nên nuôi khi chú lửa của bác đã ăn mồi chế biến bằng cám. Qua thời gian nuôi, chim phát triển rất tốt, lông rất mượt....nhìn chung là rất thích nghi vì giống chim lửa là một trong những giống chim rất mau dạn người.
Vài dòng chia sẻ.
Chopmao1995

PS: Hôm trước mình có nói với bác chaomaovipq2 là khung sườn lồng bằng sắt mà không nói rõ đó là sắt gì, mình nói lại đó là sắt đặc 16 nhé, không phải loại sắt ống, sắt vuông làm cửa đâu nhé...

Nuôi chim trong lồng lớn - aviary - cũng là một thú vui đáng đựơc trân trọng. Bởi con chim được sống trong một môi trường gần với tự nhiên hơn nên rất khoẻ mạnh, linh hoạt. Mình có thể ngồi hàng giờ để ngắm nghía lũ chim bay lượn, đùa dỡn, chọc ghẹo và rỉa lông cho nhau... trong aviary mà không chán. Có điều là nuôi tập thể thì hót dở hơn so với nuôi từng con.
Mình đã tự tay làm 2 cái lồng lớn rùi nên góp với các Bác vài kinh nghiệm nhỏ nha.
Nếu làm cỡ nhỏ (mỗi chiều dưới 2m) ta có thể làm khung sườn bằng thanh nhôm L 2X3 là đủ. Nhôm thanh vừa nhẹ, dễ thi công mà lại không gỉ sét. Nếu dưới 3 m có thể làm bằng sắt V 3 và trên 3 m làm bằng V4, V5 tuỳ từng vị trí. Không nên làm sắt đặc (cùng một tỷ trọng nhưng độ chịu lực không bằng sắt V hoặc sắt hộp). Riêng sắt hộp thì tuỳ chỗ mà sử dụng (làm khung cửa, đòn tay...), còn các trụ đứng và thanh ngang tốt nhất là làm sắt V. Sắt V có lợi thế là dễ thi công, lại sơn được cả hai mặt nên rất bền.
Về lưới bao, nếu kinh phí khá thì làm bắng lưới Inox (giá hơi cao: 170k/1m, khổ 1m), nếu kiếm được lưới kẽm thì tốt nhất (giá khoảng 60/m) còn không thì xài lưới sắt (giá 17k/m) và phải sơn rất cực. Không nên dùng lưới nhúng chì (khoảng 30k/m) vì rất độc hại cho chim, nhất là các loài họ két.
Mong các Bác thành công.

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
Các bác đã từng có Kinh nghiệp làm Chuồng cho chim, mong các bác có kinh nghiệm cho em cái bản vẽ, chi tiết thuận tiện càng tốt á... em đang muốn là cái chuồng cỡ 2m * 1m * 2m để thỏa mãn cái thú đam mê nuôi Chào Mào á ...Thân chào.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom