Guest viewing is limited

AEkilua

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào mọi người, chúc tất cả ace diễn đàn sức khoe.

Mình có điều muốn nhờ các bác giúp đỡ về vấn đề chim khuyên bị bể ( hoảng ).
Cách nhận biết như thế nào, và vấn đề này có hay xảy ra với khuyên không.
Những nguyên nhân nào thường khiên Khuyên bị như vậy.
Và hậu quả của vấn đề này sẽ như thế nào đối với Khuyên ạ.
Mong các anh em chỉ giáo.

Thân chào.

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào mọi người, chúc tất cả ace diễn đàn sức khoe.

Mình có điều muốn nhờ các bác giúp đỡ về vấn đề chim khuyên bị bể ( hoảng ).
Cách nhận biết như thế nào, và vấn đề này có hay xảy ra với khuyên không.
Những nguyên nhân nào thường khiên Khuyên bị như vậy.
Và hậu quả của vấn đề này sẽ như thế nào đối với Khuyên ạ.
Mong các anh em chỉ giáo.

Thân chào.
Chào bạn mình xin chia sẻ một ít lời cóp nhặt như sau: Khuyên bị hoảng có nhiều nguyên nhân lắm như do rơi lồng, do bị bắt bằng tay không đúng lúc, do bị các loại như chuột, dán, thằn lằn làm hoảng về đêm, do để bất cẩn mà bị mèo, chó...chụp, do di chuyển thay đổi hoàn cảnh sống đột ngột, do đưa đi dợt không đúng cách, do treo gần chim lớn bị dọa nạt... rất nhiều nguyên nhân đều dẫn đến hiện tượng đó và hậu quả sẽ là nhẹ thì chỉ bị thay lông bất thường, bị rớt họa, nặng hơn tý là hay *** lồng dẫn đến trọc lông đầu có chú vì thế mà không mọc được lại lông, rồi bị strees, bị mất giọng một giai đoạn, bị yếu sức dẫn đến suy chim và nặng nhất là chú ta không thèm líu nữa, im hẳn... Để chữa được cái này cũng đòi hỏi chủ nhân phải có kinh nghiệm và một lòng kiên trì cao thì mới giải quyết được vì phải thay đổi chế độ chăm sóc, thức ăn có thể cả nước uống, nói chung là chăm kỹ hơn cả chăm một chú khuyên bổi và khổ nhất là gặp chú líu hay rồi thì dễ dẫn đến chủ nhân mất một thời gian lâu vực lại mà không nghe líu được dẫn đến chán nản... Trên đây là một số ý kiến nhỏ của bản thân do kinh nghiệm cá nhân, có gì không phải, không đúng mong được lượng thứ và chỉ giáo. Chúc cho mọi người có nhiều chú chim hay và đẹp. Thân

thanhvy_saker

"Vành Khuyên Đà Nẵng"
SVC$
0
cảm ơn anh sir_thanhle đã nói rõ những nguyên nhân làm cho khyên bị bể(hoảng),khuyên mà bị rơi vào trường hợp này,chỉ có cao thủ mới mong làm cho nó trở lại phong độ được :a09:

hoaphuly

"sống vui, sống khỏe, sống có ích"
SVC$
0
nếu bạn chăm không tốt khuyên suống sức suy yếu về thể lực thì mới đáng ngại thế còn khuyên đang khỏe mạnh lông lá mượt mà lứu hót bình thường lỡ có sự cố khuyên bị bể (hoảng) do bất kỳ một nguyên nhân gì đó ... mình thấy chim khuyên gất mau quên và chóng trở lại trạng thái cân bằng không như các dống chim cảnh khác mình nhận thấy như vậy
thân chào

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom