Guest viewing is limited

Mr_Pycnonotus_Jocosus

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0
Hôm nay được nghĩ làm đột xuất nên quyết đinh đi đánh chim.Tối qua chuẩn bị cặp lồng và 2 chú chim mồi,một chú chấm trắng và 1 chú đuôi trắng và chuẩn bị trời sáng lên đường.Sáng 6h ngủ dậy,làm vệ sinh xong xuôi,ra ngoài lót bụng tô bún bò và mua gói xôi để ăn trưa.Ăn và uống cafe xong 7h xách cặp lồng bẫy cùng cái máy chụp hình để post vài cái cho anh em xem lên vùng Trung Mang thẳng tiến, đến nơi là 8h20.Hôm nay trời buổi sáng còn lạnh,miền Trung dạo này còn lạnh, và vì Trung Mang là vùng núi nên buổi sáng sương rất nhiều.8h30 bắt đầu treo chim lên,ngồi đợi mãi cho 2 chú mồi hót,ko hiểu sao dạo này chim ít quá,có lẽ do trời còn lạnh nên chim ko ra ngoài kiếm ăn,mãi đến 10h đang ngồi miên mang cắn hạt dưa và cũng vì chờ lâu quá nên cũng lười theo dõi,bỗng dưng nghe tiếng chú mồi hót nước rút và ché éc éc, rồi vậy là chim đã về,chim về 1 cặp, chú trống rất đẹp và có cái giọng ghaooo nghe đã lỗ tai,cặp chim sà xuống và chú mồi chấm trắng cùa mình trổ tài ra đấu với con trống trời,2 bên giương oai múa võ, con ngoài trời chưa chịu đậu cây cầu, nó rất khôn, chỉ đá bạ ngang lồng và xẹt xuống đá rồi bay lên,khoảng chừng 15 phút sau vì đá quá hăng nên chú chim trời bạ cây cầu và bụp.... ôi thôi rồi chú chim trời, chú đã nằm gon trong lưới, và tội lắm, chú mồi chấm trắng của mình vốn rất dữ chim,mặc dù đá nãy giờ 15 phút, nhưng khi con chim trời bị sập bẫy, nó cũng ko quên chơi thêm vài nhát làm chú chim trời bay lông tơi tả và là éc..éc thấy thảm.Vì móc chim cũng khá xa nên chạy xuống ko kịp để lấy ra nên thôi đành phải để chú chim trời hứng thêm vài nhát của chú mồi Chấm Trắng.Và cuối cùng chay tới hạ lồng cho chú chim mới bẫy vào cái đẫy đồ nghề.Và tiếp tục móc lên ngồi xem.Lúc này chú mồi Đuôi Trắng đang móc cách đó khoảng chừng 10m,mới vừa ngồi xuống đang sung sướng ngắm thành quả mới sụp bẫy chừng 5 phút sau bỗng lại nghe giọng chim trời và chú mồi Đuôi Trắng ché lên éc.....éc........lòng thầm vui sướng vì mới đó đã có chim về nữa....và chạy đến xem thì ôi thôi thêm 1 em nữa lại bị sụp bẫy cũng đẹp ko kém,vậy là 2 em vui mừng lấy ra lại cho vào đẫy.....sau đó lại móc lên chạy qua chú mồi Chấm Trắng ngồi theo dõi....khoảng chừng giũa trưa bỗng lại nghe tiếng ché éc éc từ đầu kia của chú mồi Đuôi Trắng lòng vui mừng sung sướng chạy đến theo dõi,lại thấy thêm 1 em nữa sụp bẫy đang vùng vẫy,nhưng lần này lại thấy chú chim cùng kích cỡ với Chào Mào nhưng nhìn từ xa lại thấy đen thui,( con gì đây?) trong lòng tự hỏi. chạy đến thì hỡi ôi thất vọng thì ra 1 chú em chim Bông Cúc, chú này chắc chắn nhìn thấy quả Cà Chua nên nhảy vào ăn mồi.Và sau đó ngồi đợi tiếp đến 1h30 chiều mà ko thấy thêm em nào xuất hiện nên cuốn gói ra về với 3 em, 2 em chào mào, 1 em bông cúc,về đến Đà nẵng ghé tiệm chim đổi lấy 5 bịch châu chấu, còn 2 em thì xách về nhà.Và sẽ để nuôi tiếp thành ra tổng danh số 20 em chào mào đúng.Và sau đây post mấy cái hình chụp vội,anh em xem cho vui nhé.Và mình chỉ chụp 1 em lúc con mồi Chấm Trắng nó bắt được, còn em sau thì lúc đó ko có ai bên cạnh để nhờ chụp hộ.

nguyen van nam

SVC - Đam Mê
SVC$
0
chú cm mới bẫy thế nào rồi a?đã thuộc và hót có hay kô a?

HLong_ce

Để gió cuốn đi, cuốn đi...
Thành viên BQT
SVC$
0
Phóng sự hay quá, cám ơn bác đã chia sẻ!
hè hè! Bác đi bẫy chim mà chơi áo nổi nhỉ! Sao lúc chim đấu bác không làm thêm vài pô hình cho nó sống động ạ!

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Oh chúc mừng bạn CM nhé!
Đầu năm ta quân đã có chiến lợi phẩm. Người trong hình là bạn à? Nếu đúng thì còn trẻ nhẩy? Trẻ hơn tuổi trên diễn đàn là 31 tuổi.

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Chúc mừng bác nhé :): nghe kể ham quá chắc hôm nào rỗi việc chạy lên thử 1 chuyến. bác bẩy ở đoạn nào, chứ vùng trung mang nghe vô sâu mới có chim, ngoài lộ chim giờ đâu còn. thấy cái túi đựng chim biết chuyên nghiệp rồi :):

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
Một bài phóng sự khá hấp dẫn của bác á, thật là một bài viết hay để anh em cùng theo dõi và cùng học hỏi.
Cái túi đựng chim đúng đẹp quá xá á, kẹp chim nhốt dễ và gọn gàng quá ... Thanks bác vì bài viết hay.

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
ah, mà bác bọc chim thế mà đi cả đánh cả ngày, quên cho nó uống nước chắc toi quá :):

DTK

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nghe bác kể mà thèm cái cảm giác đó quá bác ơi, lần sau bác chụp hình nơi bác bẫy cho anh em coi với nha bác. Cảm ơn bác nhiều.

huy_chuot

Cầu được ước thấy!...
Thành viên BQT
SVC$
0
e chưa đi bẫy wa,nghe a kể mà hấp dẫn wá,mún đi bẫy chim wá áh

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
oia'.bác chơi tận 20 e Chào Mào cơ a'?khủng wa!thế thì lúc chúng nó tranh nhau che'..che' thi đau đầu lém nhỉ?:D

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
Vâng anh em lại nổi lên cái máu đi bẩy chim lại rồi, hic qua bài viết hay quá Hoangvpb cũng nổi máu lại đây nè ... hic...Nắng lên là thẳng tiến đi thôi ... :D

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Oài..bi giờ vào lại diễn đàn mới bít sáng mìn viết không dấu vì OL bằng đt.Các bác thông cảm cho e nhá:D

coi77

Thành viên tích cực
SVC$
0
Oài thích thế! Chúc mừng bác đầu năm có nhiều lộc!

Mr_Pycnonotus_Jocosus

SVC$
0
Phóng sự hay quá, cám ơn bác đã chia sẻ!
hè hè! Bác đi bẫy chim mà chơi áo nổi nhỉ! Sao lúc chim đấu bác không làm thêm vài pô hình cho nó sống động ạ!

chính vì cái áo nổi nên phải ngồi xa,lúc chim đấu thì chụp hình ko thấy rõ vì hơi xa Hlong à,nếu zoom to thì mờ câm nên ko thể nào chụp nổi

Mr_Pycnonotus_Jocosus

SVC$
0
Oh chúc mừng bạn CM nhé!
Đầu năm ta quân đã có chiến lợi phẩm. Người trong hình là bạn à? Nếu đúng thì còn trẻ nhẩy? Trẻ hơn tuổi trên diễn đàn là 31 tuổi.

Quả thật là 31 rồi BD àh,cám ơn vì khen trẻ hehehehe

Mr_Pycnonotus_Jocosus

SVC$
0
Chúc mừng bác nhé :): nghe kể ham quá chắc hôm nào rỗi việc chạy lên thử 1 chuyến. bác bẩy ở đoạn nào, chứ vùng trung mang nghe vô sâu mới có chim, ngoài lộ chim giờ đâu còn. thấy cái túi đựng chim biết chuyên nghiệp rồi :):

Đúng là vô sâu mới có bác à,chứ dân đánh chim rát quá chim ở ngoài lộ sạch rồi,bữa nào muốn đi hú 1 tiếng anh em đi cho vui

Mr_Pycnonotus_Jocosus

SVC$
0
ah, mà bác bọc chim thế mà đi cả đánh cả ngày, quên cho nó uống nước chắc toi quá :):

đâu có, phải cho nó uống nước chứ, cho nó ăn nữa, cứ đua tới mồm nó là nó ăn và uống mặc dù ở trong cái đẫy

huynhvanthanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đúng rồi hôm nào đi thì nhắn tin cho em đi với. Em cũng muốn tìm xem cái cảm giác đánh chim.
Thân.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
hihi HVT đi thì khiến em ghiền thêm thôi.
Rồi về lại ĐN phải nhờ đi đặt lồng bẫy và sắm phụ kiện chà vậy là các ông thợ làm lồng bẫy lại phải bận nữa đây.

Đi bẫy chim ngoài cái thú hồi hộp chờ đợi con chim ngoài trời tới, nhìn nghe hót đấu đá đã tai. Nhưng cũng cái cái thú là ta tránh xa thành phố, được lội rừng rú thật là đã.

Mr_Pycnonotus_Jocosus

SVC$
0
Một bài phóng sự khá hấp dẫn của bác á, thật là một bài viết hay để anh em cùng theo dõi và cùng học hỏi.
Cái túi đựng chim đúng đẹp quá xá á, kẹp chim nhốt dễ và gọn gàng quá ... Thanks bác vì bài viết hay.

Vậy lâu này H đánh chim dùng lồng nhốt à? chơi kiểu túi này rất gọn lắm H,lúc đi thì móc vào nút áo sơ mi rồi gài nút lại là ok luôn

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom