Guest viewing is limited

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Ah hay quá, đã tập được cách cột rồi, cám ơn bạn TDP nhiều nhiều và rất nhiều. Từ nay không còn bản án tử hình cho các chú chim mà mình tập cột cổ.

chúc mừng bạn, nhưng cách tập cho em nó quen môi trường thì cũng khó như cách cột ban đầu vậy, bác nên cẩn thận mèo chuột xung quanh em nó nhá.

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Cái ông Thích gia này vẫn chơi nhỏ giọt thông tin!
Trước đây mình có xem một bộ phim nói về cách thuần dưỡng, huấn luyện Đại bàng trắng săn mồi ở Mê Hi Cô (!?). Bọn này cũng được nuôi cột chân, cột với sợi dây thật dài (đến 200m). Thả cho săn mồi, rồi lôi về lại, nếu không chịu tự bay về. Họ săn mồi, cho chim bay trên thảo nguyên nên không bị vướng dây. Hic, thả chim như trẻ em Việt Nam ta như thả diều.
Khi bắt được chim về, họ cột chân, cho đậu trên một cành cây to rồi thức trắng 3 ngày, 3 đêm liền với nó - thức với nó càng dài ngày nó càng nhanh dạn dĩ. Không biết điều này có liên quan gì đến phương pháp thuần chim = dây của Thích gia không? Bác chia sẻ thêm với đi nào !

Cái này giống với em nè, nhưng phần sau ko giống, phần sau của em hơi nặng về tâm linh ( thôi miên em nó),cho nên em thuần chim rất nhanh mà khó đễ nói cho mọi ng hiểu, anh trách em thật tội cho em, còn khi bay thi chim thuần rồi rất dễ để tập bay đi bay về nếu như ta làm thức ăn đặc biệt cho nó, dây bay cho chim hót ko nên dài quá, độ 5m là đủ tầm quan sát rồi, nếu ko chúng ta dễ ôm hận với mấy tay săn trộm.
Vài lời ngu muội, mong các bác chỉ giáo thêm cho em, em nuôi chim còn non tay lắm.:a43::a43::a43:

Hoang ĐL

Chim cò xứ hoa
SVC$
0
Nói đến thôi miên thì mình đành phải dừng lại. Mình và nhiều ACE khác chơi đơn thuần là "vật lý trị liệu" thôi - vấn đề "tâm lý trị liệu" thì vượt quá tầm kiểm soát rồi.
Ngoài thôi miên để chim mau dạn ra có cách nào cột chân khác hiệu quả không bác, hơi lâu một tý cũng được!

cvdung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hay là bác làm cái clip cho anh em học buộc cho nó dễ mà lại nhanh hiểu nữa em ngồi một lúc mà vẫn chả buộc được:a09:bực mình quá

HLong_ce

Để gió cuốn đi, cuốn đi...
Thành viên BQT
SVC$
0
em đang tập buộc nhưng đến bức hình thứ 6 em chưa biết cách xoắn dây anh chỉ em với .

mình làm được đến hình thứ 5 rồi nhưng ko bít tết dây thế nào nữa bạn chỉ mình bước đó đi. :a15:

Hihi, về cách tết dây anh TDP đã chỉ bạn, mình cung cấp thêm thông tin về buộc dây vào chân chim nhé! Mình chưa cột chim bao giờ, và khoản này thì đúng là Cụ Thích Động Vật nhà ta chuyên nghiệp lắm, Mình cũng chả rõ cụ ấy dùng nút dây gì để cột, nhưng mình cung cấp cho bạn hình ảnh hướng dẫn cách thắt các nút dây theo mình là phù hợp:

Để cột dây vào chân chim mà chắc chắn và không bị xiết lại hoặc nới lỏng ra, theo như hình của anh TDP mình đoán có thể là một trong 3 nút dây sau:

1. Nút Ghế đơn và nút ghế kép: Công dụng là nút dây khi tạo ra sẽ cho một, hai vòng tròn cố định, thường dùng khi buộc dây quanh vào ngừoii hay vật mà không sợvòng dây tuột và xiết chặt vào.Dùng để kéo người từ dưới lên trong cấp cứu, hoặc làm dây an tòan khi leo núi hay làm việc trên cao.

Cách tạo nút ghế đơn:

Cách tạo nút ghế kép:

2. Nút chặn như anh TDP đã giới thiệu thì bạn có thể sử dụng nút số 8:
Công dụng: là một lọai nút dây khá quan trọng và có công dụng như một phương pháp chặn dây thừng không bị tuột khỏi các dụng cụ thiết bị cột dây trong đi thuyền buồm và leo núi

Cách tạo nút số 8

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm nút mỏ neo : nghe tên gọi chắc bạn đã hình dung ra công dụng

Công dụng của nút dây: dễ buộc, dễ tháo và đạt đúng mục đích sử dụng cần đến.

Thân chào.
HLong_ce

pitchu212

Thành viên tích cực
SVC$
0
nhưng khi em biết buộc trong quá trình bị chỉ cứa vào tay em thấy thương cho con chim wá, nếu nó mà nhảy chắc đứt chân chảy máu kể cả ko bị thít luôn ấy

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Cụ Hlong_ce ứng dụng các bài buộc dây đc học hồi phổ thông trong các cuộc sinh hoạt Đoàn vào đúng nơi rồi, và theo quan sát của em thì các ACE nên xử dụng cách buột nút mỏ neo là an toàn và tiện lợi nhất, công dụng của nó là giử chim và dễ mở ra khi lỡ canh vòng dây ko vừa ý, và đây là cách buộc cho chân chim, còn buộc cổ thì nên dùng nút ghế đơn vì nhẹ dây và hạn chế rụng dàn lông cổ của chim.

Mình chưa cột chim bao giờ, và khoản này thì đúng là Cụ Thích Động Vật nhà ta chuyên nghiệp lắm, vâng cụ ah, em cột quen tay vì em ko đủ tiền mua lồng nhốt chim, mong các cụ hiểu cho ah.

pitchu212

Thành viên tích cực
SVC$
0
anh thích thường dùng dây gì để buộc chim bổi vậy./ chứ em thấy chỉ rất sắc cứa còn đứt tay đấy

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
anh thích thường dùng dây gì để buộc chim bổi vậy./ chứ em thấy chỉ rất sắc cứa còn đứt tay đấy

dây dù loại nhỏ đó bạn ah, loại này dây tròn cho nên ko làm đứt chân chim, nhưng cột chân thì nên canh vòng dây cẩn thận vì nó hay dính dây vào cườm chân chim ( chim bị sưng chân). Thân.

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Nhân tiện có ng đã làm theo cách cột này và đã có tai nạn đáng tiếc xảy ra nên mình nhắc nhở thêm, nếu như chim mộc( hoặc chim thuần) mới cột mà bỏ ăn thì các bạn nên đút cho em nó vài miếng mồi, với minh thì ko làm nhưng mình thì có kinh nghiệm hơn các bạn, có thể chú chim bị bắt cầm tay đút ăn lông lá sẽ xơ xác nhưng như thế vẫn hơn em nó mất mạng. Vài lời ngu ý xin các bạn chú ý để ko làm chết chim một cách oan uổng. Thân.

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
sao topic này i, lìm lâu quá, các Pro đã thực hành cột và làm tới đâu xin cho biết để có gì em góp ý thêm ạh, các pro cứ im lặng thế này ai biết đâu mà lần nhỉ?

pitchu212

Thành viên tích cực
SVC$
0
em ko nắm rõ 100% nên cũng ko dám thử ,vì chân em choè của em nó bé lắm ấy. em thắc mắc ở cái nút khoá để chim o bị thít chặt ấy , em căn hoài mà ko được nên vẫn chưa thử .à hôm trước em tắm wen đóng của lồng bị xổng mất 1 em :a09:. nhìn nó bay vụt 1 cái mà em đứng cả người , chết lặng nhìn theo đuôi nó ,giờ em còn 1 chú thui:a17:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom